[Funland] Mỹ muốn châu Âu hợp tác chống hàng dư thừa từ Trung Quốc

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
về vi phạm bản quyền từ xưa đến nay, TQ số 2 thì không ai số 1
Thế thằng nào ăn cắp công nghệ thuốc pháo của TQ về làm thuốc súng vậy?

Em post lại 1 bài em post lâu rồi:
- 1 nhóm anh Nhật mở nhà máy sushi cạnh nhà máy dệt ở Anh, ngày ngày bán suchi cho các nhân viên ở nhà máy đó. Sau vài năm thì chia tay, đóng cửa về nước. Từ đó Nhật mọc lên các nhà máy dệt, tiền đề đổi mới và công nghiệp hóa.

- Mỹ đầu 18xx là đại gia xuất khẩu bông, nhưng zero về dệt. THế là 1 ngày đẹp trời có mấy nhà máy dệt gốc từ Anh (140 nhà máy trong bán kính 40km thì phải) mọc lên, tiền đề cho Mỹ công nghiệp hóa.

Nên nhớ, thời gianđầu công nghiệp hóa là nước Anh với loạt máydệt nổi tiếng, và tất nhiên là bí mật công nghệ.

- gần hơn nữa, có 1 anh ở Nhật mua đàm piano phương Tây về, tháo tung ra, làm sản phẩm y chang với giá rẻ hơn hẳn. Tiền đề cho tập đoàn Yamaha hùng mạnh ngày nay.

- Gần hơn nữa là thời 1950s Mỹ dùng CIA ăn cắp vệ tinh Lunik của Liên Xô về nghiên cứu cho mình

Tầm công ty thì gọi là vi phạm bản quyền, tầm quốc gia thì là gián điệp công nghệ. Sao cũng được, miễn đem lại lợi ích cho dân tộc mình.

Cái dở ở đây là tụi P.Tây gần như nắm phần lớn truyền thôn TG nên thông tin nào bất lợi là bịt ngay.

huyhung123

Xe điện
TQ nó cũng chơi bẩn đó cụ. nó hỗ trợ cho sản xuất trong nc mạnh để hàng hóa của nó có giá rẻ
trước em đọc ở đâu điện sx bên TQ siêu rẻ đâu chưa tới 1k vnd. đây cũng là 1 cách trợ giá của chính phủ
EU thì dùng điện giờ thấp điểm còn được cho thêm tiền, haha. Cụ check dễ mà!

Viêm Hoàng

[Tịch thu bằng lái]
Ô hay, đến đâu thì phải theo luật ở đó chứ? Cụ nghĩ ra cái lí gì ngược đời vậy?
Giờ nó vào VN nó éo tuân thủ luật pháp VN, cụ chấp nhận ko?
ủa thế sang Mỹ với châu âu thì cũng phải tuân theo quy định bên đó thôi, kêu cái gì

Patriots

Xe lăn
Năng lực sản xuất của TQ quá tốt, người công nhân cần cù, chỉ dùng hàng châu Âu, khéo thu nhập mấy nước như mình, đôi giầy Nike không có mà đi

aitymo

Xe điện
Cái khó của Âu Mỹ là ngày trước cứ cổ xuý toàn cầu hoá để có tt rộng lớn để bán hàng hoá, nhưng kttt tư bản nó còn khôn hơn nywax là tối ưu hoá lợi nhuận do đó dịch chuyển sx sang các nước có nhân công rẻ , với dân số hơn tỷ dân chính trị ổn định, công nhân tay nghề cao và chăm chỉ nên TQ thành công xưởng sx của thế giới và sau nhiều thập kỷ TQ đứng đầu thế giới và sản xuất bất kể mặt hàng tiêu dùng nào bới giá thành và chất lượng do kh quyết định
Xh loài người pt vsf sáng tạo bắt nguồn từ lao động hay nói cách khác cứ làm vã mồ hôi thì phải nghĩ đến cải cách, tìm cách làm nhanh hơn, nhẹ nhàng hơn và tốt hơn do đó khoa học mới pt
Quay lại mấy ông Mỹ ông cần mang nhà máy về mỹ mà muốn mang nhà máy về thì phải bảo vệ nhà sx, phải bán được hàng, thì phải cấm hàng rẻ từ TQ ... ít nhất là cho thời kỳ này. ...
Sau này sx nhiều nó lại kêu mở cửa tt cũng nên nói chung ông có tiền, mạnh cứ có lợi cho ông là ông làm ..,

Aug3

Xe máy

- 1 nhóm anh Nhật mở nhà máy sushi cạnh nhà máy dệt ở Anh, ngày ngày bán suchi cho các nhân viên ở nhà máy đó. Sau vài năm thì chia tay, đóng cửa về nước. Từ đó Nhật mọc lên các nhà máy dệt, tiền đề đổi mới và công nghiệp hóa.

- Mỹ đầu 18xx là đại gia xuất khẩu bông, nhưng zero về dệt. THế là 1 ngày đẹp trời có mấy nhà máy dệt gốc từ Anh (140 nhà máy trong bán kính 40km thì phải) mọc lên, tiền đề cho Mỹ công nghiệp hóa.

Nên nhớ, thời gianđầu công nghiệp hóa là nước Anh với loạt máydệt nổi tiếng, và tất nhiên là bí mật công nghệ.

- gần hơn nữa, có 1 anh ở Nhật mua đàm piano phương Tây về, tháo tung ra, làm sản phẩm y chang với giá rẻ hơn hẳn. Tiền đề cho tập đoàn Yamaha hùng mạnh ngày nay.

- Gần hơn nữa là thời 1950s Mỹ dùng CIA ăn cắp vệ tinh Lunik của Liên Xô về nghiên cứu cho mình

Tầm công ty thì gọi là vi phạm bản quyền, tầm quốc gia thì là gián điệp công nghệ. Sao cũng được, miễn đem lại lợi ích cho dân tộc mình.

Cái dở ở đây là tụi P.Tây gần như nắm phần lớn truyền thôn TG nên thông tin nào bất lợi là bịt ngay.
Nước nào cũng từng có những sự vụ đó thôi, đặc biệt là mốc thời gian của cụ hơi xa, khi đó luật bản quyền chưa được phát huy nhiều.
1474 bắt đầu có khái niệm bằng độc quyền sáng chế ở Thụy Sỹ. 1710 ở Anh, Mỹ 1788, Đức 1877, Nhật 1959, VN là 1982. Các điều ước quốc tế thì đều ra đời sau đó, khi mà giao thương quốc tế mở rộng, nên cũng cần phải xem xét vấn đề theo từng giai đoạn cụ ạ.
Tuy nhiên Trung Quốc, đến giờ này, vẫn là đất nước sản xuất và buôn bán hàng giả, hàng nhái nhiều nhất TG thì ai cũng nhìn thấy.

Aug3

Xe máy
Năng lực sản xuất của TQ quá tốt, người công nhân cần cù, chỉ dùng hàng châu Âu, khéo thu nhập mấy nước như mình, đôi giầy Nike không có mà đi
Cụ nói sai rồi, phải là: Đến bây giờ nhờ có Trung Quốc mới có đôi giầy giống như giầy Nike mà đi.

noxorid

Xe đạp
Nói chung là ảnh hưởng quyền lợi thì phải nghĩ cách thôi , nói đơn giản bây giờ các cụ các mợ ra ngoài làm ăn , cccm đang bán hàng đều đặn giá chung từ xưa tới nay, tự nhiên có 1 thằng Tàu nó lòi ở đâu ra nó bán rất nhiều hàng mà còn rẻ nữa , thằng Tàu đó nó phá giá làm cccm không bán được hàng , rồi nó bành trướng nó mạnh lên , nó làm lần đầu không sao nhưng cứ làm lâu dài như thế thì đe dọa bát cơm đe dọa lợi ích chung của cả nhóm . Như thế ai mà chả phải lên tiếng phải liên minh lại đè nó hãm nó lại, nếu không thì có mà ăn hang ở hốc , ăn không khí uống nước lã à . Mỹ kêu gọi là hợp lý , em thì em cũng mong có liên minh nó đè thằng Tàu lại .
Nó đè thằng tàu lại thì nó mới ngó đến mình, mở cho mình cửa mà làm ăn
Nó không đè thằng tàu thì chả bao giờ ngó mắt đến mình đâu

KhuatNguyên

Xe tải

Em không ưa PT, cũng ko get TQ, chỉ nói thực tế mắt thấy tai nghe từ khi nhận thức được. Không NC đc thì đó cũng là 1 cách để lợi cho quốc gia.

Gooner_88

Xe tải
Úi, nhận đx làm vendor đã ấm cụ ạ. Đây cơ khí chủ yếu làm nhỏ lẽ thời vụ như gia công chi tiết hao mòn của bộ phận nào đó thôi. Cùng lắm đơn sản xuất mùa này kia thôi. Mà muốn đc làm vendor cho chuỗi cung ứng hoặc gia công cho nhà máy nào đó thì bạn cũng chầy chật bao năm. 100 thẳng may có một.
Thị trường trung quốc nó lại khác, giai đoạn 20-30 năm đơn hàng nó làm ko xuể. Mở ra là có việc. Vì chuỗi cung ứng đổ về nó và nước nó đòi tỷ lệ gia công trong nước cao. Bắt hãng nước ngoài phải bán công nghệ, cổ phần và nội địa hoá sản phẩm. Ông nước ngoài biết thừa, nhưng dung lượng thị trường hơn tỷ dân quá hấp dẫn nên dù tỷ lệ cổ phần 50-50 hoặc hơn cũng đã lồi mồm so với việc bán trong khối.
Đến thời điểm này cứ bảo chuyển chuỗi cung ứng gì đó nhưng thực tế sản xuất vẫn èo uột lắm, chưa có đơn mấy. Chứ nếu mà đơn hàng nhiều thì kéo theo ngành cơ khí cũng phát triển theo.
Chính xác không nhưng là Vendor mà là CM (Contract Manufacturing) luôn, nhưng mà nhiều doanh nghiệp vẫn từ chối cụ ạ, và thậm chí còn nhận được hỗ trợ từ bên mình vè quy trình, và khách hàng hỗ trợ về làm chứng chỉ xuất EU. Thế nên mình mới nói nhiều khi doanh nghiệp cũng ko chịu đầu tư, hoặc không chịu nghiên cứu làm cái mới chỉ thích làm bộ phận xuất

thanhlam171

Xe tăng
Chính xác không nhưng là Vendor mà là CM (Contract Manufacturing) luôn, nhưng mà nhiều doanh nghiệp vẫn từ chối cụ ạ, và thậm chí còn nhận được hỗ trợ từ bên mình vè quy trình, và khách hàng hỗ trợ về làm chứng chỉ xuất EU. Thế nên mình mới nói nhiều khi doanh nghiệp cũng ko chịu đầu tư, hoặc không chịu nghiên cứu làm cái mới chỉ thích làm bộ phận xuất
Thế thì chỉ có vấn đề độ hiểu biết, tin tưởng lẫn nhau. Bên cụ có đơn hàng đó hỗ trợ kỹ thuật, quy trình nhưng vấn đề là có sự cam kết lâu dài đến đâu. doanh nghiệp đang làm với nhân công A + có số máy móc cố định có thể control đc, nhưng theo đề xuất của cụ thì buộc phải bổ sung máy móc và con người (Họ ko thể cắt phần đang tạo việc làm ổn định để tập trung làm cho cụ đc). Bánh của cụ vẽ to nếu vượt quá năng lực sản xuất và đầu tư quá nhiều thì không chơi cụ ạ. Đầu tư xong một ít vì lý do khách quan ABcXYZ ko đặt đơn nữa thì doanh nghiệp vỡ. Trừ khi doanh nghiệp cụ đầu tư phần vốn nhất định và khấu trừ dần vào giá sản phẩm cho doanh nghiệp sản xuất.

Gooner_88

Xe tải
Thế thì chỉ có vấn đề độ hiểu biết, tin tưởng lẫn nhau. Bên cụ có đơn hàng đó hỗ trợ kỹ thuật, quy trình nhưng vấn đề là có sự cam kết lâu dài đến đâu. doanh nghiệp đang làm với nhân công A + có số máy móc cố định có thể control đc, nhưng theo đề xuất của cụ thì buộc phải bổ sung máy móc và con người (Họ ko thể cắt phần đang tạo việc làm ổn định để tập trung làm cho cụ đc). Bánh của cụ vẽ to nếu vượt quá năng lực sản xuất và đầu tư quá nhiều thì không chơi cụ ạ. Đầu tư xong một ít vì lý do khách quan ABcXYZ ko đặt đơn nữa thì doanh nghiệp vỡ. Trừ khi doanh nghiệp cụ đầu tư phần vốn nhất định và khấu trừ dần vào giá sản phẩm cho doanh nghiệp sản xuất.
haha, e thích cái cách cụ lo ngại, nó giống hầu hết các đối tác e gặp. Tất cả các yếu tố cụ nêu trên đều thảo luận và thương lượng với khách hàng dc hết cụ nhé. Họ đi thuê sản xuất bao nhiêu năm họ hiểu hết các khó khăn gặp phải của 1 CM mới như nào, mình cứ đưa vấn đề ra, minh bạch thì khách hàng hỗ trợ thôi, còn mình không đưa ra và tự đóng cơ hội lại mới là cái đáng nói.

Gooner_88

Xe tải
với lại không phait ting tưởng mà tất cả các vấn đề đều phải giấy trăng mực đen, còn cụ lo ngại không đặt đơn nữa thì phụ thuộc vào năng lục và chất lượng của nhà máy sản xuất ah, mình làm tốt thì tất nhiên có đơn, không khách này thì khách khác chứ làm ăn muốn ăn chặt 100% thì khó lắm, em đang nói dự án đang hoàng chứ ko phải bánh vẽ như cụ nghĩ, có lẽ cụ quen nhận bánh rồi nên ko có niềm tin lăm

Ku_den

Xe tải
Thế kênh đào Phù Nam, 11 cái thuỷ điện chặn ở thượng nguồn Mekong thì kệ quyền chúng nó chứ có gì phải lo nhỉ? Nó làm đập để có nhiều điện hơn, sản xuất hàng hoá rẻ hơn giúp Việt Nam đỡ phải sản xuất tốn kém còn gì?

Đây là chuyện chiến đấu cho an ninh quốc gia. TQ mấy chục năm đang thống trị thế giới nên Mỹ với đồng minh lo sốt vó phải tìm cách kìm hãm thì có gì lạ. Không làm gì, cứ đà phát triển này TQ nó phang Đài, Việt, Nhật Hàn… thì chả ai chống được vì cấm vận nó là Mỹ với đồng minh chết trước, còn chiến đấu trực diện thì Mỹ đang yếu thế hơn cả năng lực hậu cần, khả năng đóng tàu lẫn số lượng vũ khí. Bọn Mỹ Âu nó tập hợp lại tìm cách kìm chế TQ là cái tốt để giữ thằng TQ phải nhìn trước nhìn sau. Thằng TQ nó bá chủ thế giới liệu có tốt cho Việt Nam hơn thằng Mỹ không? Em không thấy như thế, ít nhất là cho vấn đề biên giới. Còn bàn đến giao thương buôn bán, thì thị phần của các doanh nghiệp TQ bị chèn ép bé lại là cơ hội cho VN đón đầu tư vào sản xuất và xuất khẩu. Chả hiểu sao nhiều cụ lồng lộn lên làm gì.
Thế sao hồi xưa Anh quốc bán thuốc phiện vào TQ đầu độc dân họ và bị chính quyền nhà Thanh cấm thì Anh quốc ỷ lại là đế quốc phát động chiến tranh nha phiến và dạy cho nhà Thanh 1 bài học.
Giờ TQ họ bán hàng rẻ, tốt hơn, lại chả đầu độc ai thì mấy anh Tây phương lại cuống cuồng lên vậy cụ?
Tiêu chuẩn kép chăng? Mà đích thị là kép rồi gì nữa ;)

toyota219

Xe điện

Lỗ mà vẫn bán Pon Mẽo🤔🤔🤔🤔
Càng ngày nhiều thứ từ De-risking tới Decoupling😭😭😭😭
Thôi hết duyên, hết nợ thì tan. Đời có hợp/tan, cứ hoan hỉ vậy😢😢😢😢

thanhlam171

Xe tăng
với lại không phait ting tưởng mà tất cả các vấn đề đều phải giấy trăng mực đen, còn cụ lo ngại không đặt đơn nữa thì phụ thuộc vào năng lục và chất lượng của nhà máy sản xuất ah, mình làm tốt thì tất nhiên có đơn, không khách này thì khách khác chứ làm ăn muốn ăn chặt 100% thì khó lắm, em đang nói dự án đang hoàng chứ ko phải bánh vẽ như cụ nghĩ, có lẽ cụ quen nhận bánh rồi nên ko có niềm tin lăm
Em cũng là vai đi đặt hàng mà cụ, gặp nhiều nghe họ nói thì em biết. Sau một hồi giờ em tính khéo tự mình mở để làm. Đi tìm tiếng nói chung không dễ :D
Như em nói, đứng khía cạnh bên gia công. Còn đứng trên khía cạnh người đi đặt hàng cũng lo chứ, không biết ông có đáp ứng tiêu chuẩn ko, làm có đạt tiến độ không, rồi mức độ ưu tiên sản xuất ông cho tôi đến đâu... Đưa cho sản phẩm mẫu, làm báo giá, làm quy trình thì dãn ra... kiểu không muốn làm, hoặc khi nào có đơn thật thì làm... Nhiều lắm.

Johnny Cupcakes

Xe điện
Em cũng là vai đi đặt hàng mà cụ, gặp nhiều nghe họ nói thì em biết. Sau một hồi giờ em tính khéo tự mình mở để làm. Đi tìm tiếng nói chung không dễ :D
Như em nói, đứng khía cạnh bên gia công. Còn đứng trên khía cạnh người đi đặt hàng cũng lo chứ, không biết ông có đáp ứng tiêu chuẩn ko, làm có đạt tiến độ không, rồi mức độ ưu tiên sản xuất ông cho tôi đến đâu... Đưa cho sản phẩm mẫu, làm báo giá, làm quy trình thì dãn ra... kiểu không muốn làm, hoặc khi nào có đơn thật thì làm... Nhiều lắm.
Xã hội phân công rồi mà cụ, mỗi người 1 việc, làm thì mới có ăn chứ lo thì lo cả ngày cả tháng cả năm.

tranthanhhaist

Xe tăng
Thế sao hồi xưa Anh quốc bán thuốc phiện vào TQ đầu độc dân họ và bị chính quyền nhà Thanh cấm thì Anh quốc ỷ lại là đế quốc phát động chiến tranh nha phiến và dạy cho nhà Thanh 1 bài học.
Giờ TQ họ bán hàng rẻ, tốt hơn, lại chả đầu độc ai thì mấy anh Tây phương lại cuống cuồng lên vậy cụ?
Tiêu chuẩn kép chăng? Mà đích thị là kép rồi gì nữa ;)
Nha phiến thì quá hại dân chứ hàng rẻ thì lợi dân, em thấy khác nhau mà.

duyawa

Xe tăng
Nhiều cụ bênh Âu - Mẽo gớm mà ko thấy chính VN cũng đang là nạn nhân suốt gần 3 thập kỷ nay của cái trò chống bán phá giá này của Mẽo. Mà cụ thể là ở l.vực thủy hải sản.
Bảo sao VN chưa b.giờ thực sự quá mặn mà với th.trường thực phẩm Âu Mẽo. Bởi các hàng rào t.chuẩn kỹ thuật lẫn các hàng rào thuế quan luôn bủa vây. Quy mô tiêu thụ của t.trường thì cũng chỉ là hạng phình phường nếu so với Tàu. Nhưng chi phí + rủi ro quá lớn, đến cả k.cách ship hàng cũng xa nốt.
Nếu làm tốt, chuẩn kỹ thuật thì chi phí lớn, giá mắc khó cạnh tranh nổi. Mà làm đc giá rẻ hẳn như cá Tra, basa thì chúng nó lại khép vô bán phá giá.
Đúng văn minh Teilon!