[Funland] Mỹ lặp lại sai lầm của năm 1918

Câu "Nét chữ nét người" là có lý do của nó đấy cụ ơi.

Bây giờ gõ bàn phím thì không đánh giá người qua nét chữ được, nhưng ta vẫn có thể đánh giá họ qua cách hành văn. Tất nhiên, mức độ đánh giá thế sé không được chi tiết lắm
Em đồng ý với nhận xét của cụ.

Thor123

Xe đạp
Không hiểu sao mà các cụ đọc lại hiểu theo nghĩa khác được. 😁. Cụ Biển viết có khó hiểu đâu nhỉ.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Tóm lại Việt nam thì kém từ ngữ pháp kém đi.
Còn Mỹ thì chết mẹ trăm nghìn thằng vẫn hay.
Là thế hở các cụ?
:D
Qua 30/4 có khác, mấy con Chó 3 sọc đời mới be to kinh.

Mà nghĩ lũ chó ấy cũng hài. Không biết nếu lãnh đạo Việt nam nói muốn đưa Ánh sáng với Thuốc tẩy vào cơ thể dân chúng để chữa bệnh thì chúng nó rú rít thế nào nữa. Còn ông nội Chum của chúng nó nói thì thấy im nghe lắm. Ko sụa tí nào.
:)) :))
Em hoàn toàn nhất trí với Cụ. Nhưng cụ có đồng với em là từ khi Ông Chum lên, bên mình cũng có phần nhẹ nhõm hơn để yên tâm phát triển kinh tế hơn ko (ít nhất là Ông Chum không khuyến khích việc xuất khẩu DC như ai đó trước kia rất ủng hộ).

hd-vt

Xe container
Văn nói có trước văn viết, nó là tinh hoa văn hóa dân gian được truyền qua nhiều thế hệ, văn nói truyền đạt như điện ảnh.....có âm thanh, có hình khối, có mùi chua cay đời mặn ngọt đời thường. Đây là nơi chém gió, bớt khoe chữ đê.
Nhưng :D viết ra cũng đừng để người đọc hiểu ngược lại trừ khi muốn thế. Như cụ trên thêm chữ "chịu" là ổn áp:))
Em tuyền dùng văn nói:)).

Gatrongthien

Xe buýt
Cụ chắc bị anh Trump cấm nhập cảnh hay sao mà cay cú Mỹ vậy =)). Lo cho mình trước đi cụ ạ, 30 chưa phải là Tết :).
Không phải đâu cụ, em là công dân châu Âu 20 năm rồi và chưa từng có ý định nhập cảnh Mỹ.
Chả qua là em yêu nước Mỹ và lo cho mình thôi nên thấy dân Mỹ chết nhiều nên sợ.

Hmm

Xe hơi
Cả một bộ máy Chính Trị. Họ có cách nhìn của họ và thừa biết những việc làm của họ sẽ được và mất. Tư bản hay xã hội đều quyết định mọi việc qua lợi và thiệt. Lợi ích luôn đặt lên hàng đầu phải không các cụ.
Nịnh thô quá, MDCD dân chết không kịp chôn hay ho éo gì. Lờ đờ ngu thì mắc tội ngộ sát, vì mục đích khác thì là cố sát, văng mình kiểu mèo, lộn mửa.

Hmm

Xe hơi
Em hoàn toàn nhất trí với Cụ. Nhưng cụ có đồng với em là từ khi Ông Chum lên, bên mình cũng có phần nhẹ nhõm hơn để yên tâm phát triển kinh tế hơn ko (ít nhất là Ông Chum không khuyến khích việc xuất khẩu DC như ai đó trước kia rất ủng hộ).
Ô nhọ vì nước Tàu.

Thực ra ngữ pháp tiếng Việt không phải là khó, mà là quá lỏng lẻo (không có gì), nên dễ gây hiểu lầm.

Cái câu này trong một thứ tiếng có đủ thì/ cách/ giống/ số thì không thể nhầm được :)
Cụ chuẩn luôn

kubi82

Xe điện

VoCan

Xe điện
Đâu có che được, khẩu trang y tế mới ngăn được 95% giọt bắn thôi.
Cụ cho em xin cái link nói về cái này được không , chứ em không tin là đeo khẩu trang khi nói chuyện hay hắt xì không ngăn được tí gì á. Hơn nữa các chuyên gia , bác sĩ không nói giống cụ

Chỉnh sửa cuối:

thuyquynh3883

Xe hơi
Thực ra ngữ pháp tiếng Việt không phải là khó, mà là quá lỏng lẻo (không có gì), nên dễ gây hiểu lầm.

Cái câu này trong một thứ tiếng có đủ thì/ cách/ giống/ số thì không thể nhầm được :)
Ngữ pháp tiếng việt không lỏng lẻo. Cái lỗi đấy của cụ kia là do ngày thường nói tùy tiện quen rồi, khi đưa vào văn viết nó mới thành căn cứ và bị soi.

Bình thường nói xong là xong , khẩu chứng vô bằng

Hmm

Xe hơi
CC có tin là nước Mỹ sẽ vĩ đại hơn sau dịch ko ?

Nói thì bảo ác khẩu nhưng dịch bệnh bọn Mỹ đã giải quyết đc rát nhiều phần chi cho chế độ bảo trợ xã hội bởi đa phần người chết ở Mỹ là người quá già trong trại dưỡng lão hoặc các bệnh nhân mãn tính cần chi rất nhiều tiền chữa trị và cả bọn vô gia cư thứ mà anh 100 muốn đẩy bỏ từ mấy năm trước trong có có nhiều khúc ruột ngàn dặm của nước ngạo nghễ đấy

Có lần một bác Thượng nghị sĩ Mỹ đã chả nói trên báo rằng Mỹ sẽ phát triển hơn khi có 100k người qua đời vì dịch đó thôi . Vậy nên các cụ đừng chê bai bọn Mỹ nữa kệ cm nước người ta
Trước đây Mỹ giàu được nhờ ăn cướp của thế giới, sau Covid Mỹ duy trì vị trí siêu cường nhờ giết sạch người già???

kites1

Xe điện
Ngữ pháp tiếng việt không lỏng lẻo. Cái lỗi đấy của cụ kia là do ngày thường nói tùy tiện quen rồi, khi đưa vào văn viết nó mới thành căn cứ và bị soi.

Bình thường nói xong là xong , khẩu chứng vô bằng
Đây là diễn đàn trò chuyện chứ không phải lớp học viết văn . Do trên mạng, nên phải đánh từng chử thay cho lời nói . Vậy mà mợ nầy cứ thích luôn vào soi mói rồi luôn miệng chê bai người khác . Thật buồn cười quá .

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Không phải đâu cụ, em là công dân châu Âu 20 năm rồi và chưa từng có ý định nhập cảnh Mỹ.
Chả qua là em yêu nước Mỹ và lo cho mình thôi nên thấy dân Mỹ chết nhiều nên sợ.
Dân thì nước nào cũng đáng yêu cả, e yêu cả thế giới :)). Khác nhau ở CP cầm quyền thôi cụ. Cụ là công dân châu Âu rồi thì còn lo gì nữa, kê cao gối ngủ đi. Ở ta thì chỉ trong 4 ngày của kỳ nghỉ lễ 30/4 - 1/5 đã xảy ra 133 vụ TNGT, làm chết 79 người và bị thương 76 người còn chả ai sợ, trong khi Covid đã chết ai đâu? Chỉ cần quản lý tốt hàng không và biên giới, ko tụ tập đông người, đeo KT và rửa tay thì e nghĩ là ổn.
Hình như cụ tính lập thớt để gây war hay sao :))

Dangminhquan

Xe điện
Nhà mình thì đầy rác không dọn , cứ săm soi dòm ngó nhà người khác . Lạ thật , ngồi mà nghĩ sao đất nước hơn 3000km bờ biền rừng vàng biển bạc mà đồng tiền có giá trị từ thứ 2 trên thế giới ( từ dưới lên ) . Cầm cái passport đi ra nước ngoài bị người ta khinh như hủi .
Đang fun khi bóc tách ngữ nghĩa tiếng Việt,cụ làm gì mà căng.
Ăn cây nào rào cây đấy,mình là người Việt,thế nên thằng nào hạ nhục người Việt,cụ không biết đường mà táng vãm mõ m nó à.

thuyquynh3883

Xe hơi
Đây là diễn đàn trò chuyện chứ không phải lớp học viết văn . Do trên mạng, nên phải đánh từng chử thay cho lời nói . Vậy mà mợ nầy cứ thích luôn vào soi mói rồi luôn miệng chê bai người khác . Thật buồn cười quá .
Mợ không soi được là lỗi của mợ, mợ chưa đủ kiến thức thì đừng chê em vội

QD1211

Xe tải
Cám ơn cụ có ý tốt lành . Lần đầu tiên em nghe người khác chê em học ít . Chắc em phải chờ mấy trường đại học hoạt động trở lại thì em sẽ nộp đơn xin đi học tiếp . Kẹt nổi em ra trường làm việc lâu rồi , bây giờ đi học lại không biết họ có nhận em vào học tiếp nữa không .
vui thôi bác , em cũng nghĩ nhầm lúc đầu nhưng vui vẻ là chính để ý vụn vặt quá ko hay