[Funland] Mứt Tết: Các cụ các mợ còn nhớ món này

jazzzzz

Xe lăn
Thạch Thất cụ ạ, ngon nhất là ở Thạch Xá, gần chùa Tây phương ấy cụ, làng nghề lâu đời rồi giờ cũng làm bớt ngọt cho hợp thời đại. Chè lam họ làm rất thơm mùi bỏng nếp.
Vâng, làng này nổi tiếng ạh, em có người nhà bên Pháp cũng thích món này, thỉnh thoảng lên đây lấy về.

ubisapro

Xe trâu
Vâng, sắn tươi vò luộc chấm, hoặc nấu sườn vẫn ngon nhưng em thích ăn chua hơn, vị chua đó rất đặc trưng và ngon nên nhớ lâu cụ ạ.
Nhà em ra Tết là xin cây về cắm rồi tới mùa mưa thì cứ khi nào sau 1 trận mưa là rau sẵn tốt um, non mơn mởn, lúc đó mọi ng hái về, bỏ cành già lá già, lấy chỗ non rồi vò, rửa sạch và muối chua. Em thì ít phải làm, toàn về mẹ em hay chị dâu em làm cho em bê đi thôi, hoặc nấu sẵn cho em ăn :D
E thì ra bờ rào gần nhà nhạc mẫu hái về ăn khi lên chơi.Thế nên bao giờ cũng đủ combo luộc ăn luôn và muối để ăn sau. Muối rau sắn cũng dễ, nhà e muối lần đầu đã ăn tiền luôn :D

fromantoan

Xe tăng
Cu ko thấy tanh à? Có phải cá mú là con cá lớp da của nó rất dày, dưới lớp da có những thớ trong trong như kiểu colagen ý, có phải ko cụ? Em sợ mình mua phải cá đểu vì em kể cho ông chú thì ông còn bảo cá mú ko bao giờ tanh. Em bảo em mua con 7kg, ông còn cười bảo ko bao h có cá to thế. Em chịu vì hôm đó hỏi mấy người mua cùng, đều đã từng ăn và bảo nó chính là cá mú, em search hình thì trông cũng giống và biết là đặc sản nhưng sao nó kinh hoàng với em thế!
Cá mú (cá song) đội em mới ăn con 32 cân đây

Bang lang

Xe điện
Phải nói là chúa nghịch chớ.
Hồi đó thế các cụ gọi là "giặc cái" rồi đấy 😋
Ko cụ, em nghịch vì ham hiểu biết chứ ko phá, em ngoan và lễ phép cực. Lên lớp 11 em chào người lớn vẫn khoanh tay nhá! Về sau ông nội em lấy em ra làm gương cho bọn khác học theo, từ đó em mới bỏ khoa
Coằn nhé mợ. Cơ mà tu đủ kiếp trước đã =))=))=))
[/QUOTE
Coằn nhé mợ. Cơ mà tu đủ kiếp trước đã =))=))=))
Cụ hỏi giúp em xem có được nợ trước ko? Em được 0,5 kiếp rồi!

jazzzzz

Xe lăn
Vâng, sắn tươi vò luộc chấm, hoặc nấu sườn vẫn ngon nhưng em thích ăn chua hơn, vị chua đó rất đặc trưng và ngon nên nhớ lâu cụ ạ.
Nhà em ra Tết là xin cây về cắm rồi tới mùa mưa thì cứ khi nào sau 1 trận mưa là rau sẵn tốt um, non mơn mởn, lúc đó mọi ng hái về, bỏ cành già lá già, lấy chỗ non rồi vò, rửa sạch và muối chua. Em thì ít phải làm, toàn về mẹ em hay chị dâu em làm cho em bê đi thôi, hoặc nấu sẵn cho em ăn :D
Đúng rồi, vị nó khác với các loại dưa: chua, bùi, hơi chát…, nấu cá hay xương đều ngon.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Nhìn cái hộp mứt mà em chỉ muốn mếu.
Ngày xưa mấy năm liền nhà em nhận làm da đen cắt vỏ hộp (đã in thành tấm), hộp giấy tái sinh gia công cứng lắm, mà kéo thì không tốt, công quy ra tiền bây giờ chắc được 3-400đ/vỏ, ngày giỏi cả nhà làm đến 12h đêm thì được vài trăm hộp.
Làm vài ngày tay cầm đũa không nổi, toàn ăn cơm bằng thìa (làm cả tháng liền, ép tiến độ rất rát).
Đả đảo bóc lột, đả đảo hộp mứt kẹo. :P:))

NguyenAnhPhan

Xe container
Ko cụ, em nghịch vì ham hiểu biết chứ ko phá, em ngoan và lễ phép cực. Lên lớp 11 em chào người lớn vẫn khoanh tay nhá! Về sau ông nội em lấy em ra làm gương cho bọn khác học theo, từ đó em mới bỏ khoa
Thế em cho nợ. Mợ gặp em là được 😋😋😋

NguyenAnhPhan

Xe container
Ngày xưa mấy năm liền nhà em nhận làm da đen cắt vỏ hộp (đã in thành tấm), hộp giấy tái sinh gia công cứng lắm, mà kéo thì không tốt, công quy ra tiền bây giờ chắc được 3-400đ/vỏ, ngày giỏi cả nhà làm đến 12h đêm thì được vài trăm hộp.
Làm vài ngày tay cầm đũa không nổi, toàn ăn cơm bằng thìa (làm cả tháng liền, ép tiến độ rất rát).
Tại cụ không biết mài kéo nhé.
- Giờ còn làm thì quay máy. Hoặc thuê em mài 😋😋😋

NoWD

Xe Cứu Trợ
Bác NguyenAnhPhan : làm thêm nên kéo là tận dụng (mượn của xưởng), chứ không có tiền mua kéo... da đen nó khổ vậy.

LeTai1979

Xe cút kít
Có ~ mẹo vặt mang đặc trưng của các vùng miền khác nhau nên chưa biết cụ ạ.
Như bx mình người Nam, về nhà mình thấy mẹ mình nấu canh cá lóc vs thì là, nó ngạc nhiên lắm (vì người MN nấu canh chua thường là dứa + bạc hà + giá + me), hoặc các món như thịt đông, chả xương sông, canh sấu...khi trước có GĐ nó có ai biết mà dạy nó đâu? :D:D
Vâng, khác vùng miền thì ko nói. Em thích giọng con gái miền Nam, nói nhẹ nhàng lại còn ngọt. Không biết khi biến thành sư tử có ngọt ko Cụ? :))

Smile1102

Xe container
Vâng, làng này nổi tiếng ạh, em có người nhà bên Pháp cũng thích món này, thỉnh thoảng lên đây lấy về.
Ngon nhất là nhấm nháp với nước chè xanh ạ.
Nhà em thì ngày nào sáng sớm mẹ em cũng hãm 1 ấm ủ, uống nóng cả ngày. Cây chè nhà em chắc đc hơn 30 năm rồi.

Cây chè này tán tròn to, nhìn ngoài rất đẹp.

cokimi

Xe điện
Ko có bóc lột, ko có hộp mứt kẹo thì lấy đâu ra tiền gia công :D