Mường Tè - Nậm Củm - Pắc Ma, hành trình trên thượng nguồn Sông Đà

vqcuong

Xe hơi
Con nằm trên thớt là cá Chiên đấy ạ! Con này thịt ngon tuyệt vời! Thịt không hề tanh, máu (hay tiết) còn oánh tiết canh được, da có thể cầm & lột ra như da rắn vậy!

Cá Chiên hiện giờ là cá sông đắt nhất trên sông Đà đấy ạ! Mai em sẽ upload ảnh con bự bự hầu các cụ!

Đây, con bự bự hơn đây ạ:
chuyến đi của bác thích quá, cá chiên nhìn đẹp như cá cảnh.

vqcuong

Xe hơi
Tháng trước bọn cháu cũng phọt tuyến này, đây là ảnh bọn cháu đợi làm đường từ thủy điện Lai Châu đi Mường Tè. Ở tuyến này cứ chặn đường 1h rồi lại cho đi khoảng 1h, liên tục như thế kể cả đêm
thường là họ nổ mìn rồi dọn rồi cho đi rồi lại nổ. em đã từng dính 1 lần khi họ làm thuỷ điện sông la. đấy là lần đầu tiên ăn tối giữa đèo trên trời đầy sao chi chít, đẹp miên man :(

Sâu Chít

Xe buýt
thường là họ nổ mìn rồi dọn rồi cho đi rồi lại nổ. em đã từng dính 1 lần khi họ làm thuỷ điện sông la. đấy là lần đầu tiên ăn tối giữa đèo trên trời đầy sao chi chít, đẹp miên man :(
:), thường sẽ có biển báo giờ thông xe đấy ạ. Vài tiếng, hoặc 1 tiếng 1 lần tùy điểm. Mai em đi qua chỗ tắc, hy vọng là đúng lúc thông xe, không có đợi mệt lắm.

Oracle_vietnam

Xe hơi
Sau gần 1 giờ hun khói, leo trèo, anh chàng Păn đã trở xuống! Với tổ ong rừng tuyệt hảo.

Đây là mật ong ruồi, hay còn gọi là ong mật, loài ong phổ biến nhất ở núi rừng Tây Bắc, mật ong ruồi rất thơm, thơm đặc trưng của mật ong rừng, chúng lấy hoa từ bất cứ loại hoa nào sống quanh khu rừng đó. Ôi chao, cả bọn em xúm vào bốc cả tảng mật chén đã.

Cu cậu Kỳ Anh hí hửng ôm tổ sáp ong non, bảo "anh chụp cho em kiểu làm kỉ niệm", hi hi, có ngay. Sáp ong non thường có rất ít mật, mà chủ yếu là ong non, nếu thợ săn ong rừng mà tham, vắt cả phần này, thường mật sẽ bị chua, và để lâu dễ bị thối. Sáp ong non chính là phần có thể dùng để ngâm rượu (khác hoàn toàn với bầu sáp ong chứa mật trong túi bóng như hình trên các bác nhé). Anh em đi rừng bắt ong thường bẻ miếng, gói lá chuối hoặc lá Dong rồi nướng ăn, hoặc cho vào ống nứa, Lam như Lam cơm nếp vậy, ngon tuyệt.
Bên trong này mà có mấy con nhộng bắt ra rán ròn... chẹp chẹp... tốn rượu phải biết các cụ nhể :P

i_Susu_i

Xe buýt
Tiếp đi cụ ơi.

Can Khuong

Xe tải
Ngày xưa em từng vào Mường Tè đi qua cái cầu lai hà lắc lư như đưa võng rồi bò qua cầu mường mô hay pô lếch gì đó nghiêng nghiêng, chêng vênh rất nguy hiểm. Vào Mường tè mà đi ăn ở quán thì có khi được tất cả thực khách trong quán lần lượt chúc rượu. Chắc chắn là không say không được về. Gần đây em thấy máy đào vàng làm đục ngàu sông đà vậy mà cụ chủ lại không gặp mấy con quái vật này (chắc mới bị truy quét) nên phong cảnh mới hữu tình như thế.

Sâu Chít

Xe buýt
Ngày xưa em từng vào Mường Tè đi qua cái cầu lai hà lắc lư như đưa võng rồi bò qua cầu mường mô hay pô lếch gì đó nghiêng nghiêng, chêng vênh rất nguy hiểm. Vào Mường tè mà đi ăn ở quán thì có khi được tất cả thực khách trong quán lần lượt chúc rượu. Chắc chắn là không say không được về. Gần đây em thấy máy đào vàng làm đục ngàu sông đà vậy mà cụ chủ lại không gặp mấy con quái vật này (chắc mới bị truy quét) nên phong cảnh mới hữu tình như thế.
:) Đấy là hồi xưa cụ ơi! Giờ tụi đào vàng bị rút hết giấy phép rồi! Thêm nữa, Mường Tè giờ khá phát triển, giờ cụ mà vào quán phở, lớ ngớ còn bị tụi ranh con nó lườm cơ!

Mới lị, e đi tận thượng nguồn, cách biên giới Việt - Trung có đôi chục km nên cảnh mới như này! Hôm nay em đang ở đây, nước sông Đà đã dâng cao & đục rồi

minhmo

Xe cút kít
:), em ít khi dám mạnh mồm cam kết điều gì, nhưng riêng mật ong rừng mà nhà em đang kinh doanh, em dám cam kết 100% chỉ là hàng xịn.
Em cũng mong được như vậy vì thấy cụ đi khá kỳ công.
Năm 2004 em làm trong Nậm Chiến, Mường La, Sơn La. Khi đó đi từ thị trấn Mường La, nơi đang xây dựng nhà máy thủy điện Sơn La vào Nậm Chiến có hơn 20 km nhưng đi mất 3 giờ bằng xe uóat.
Vùng đất còn hoang sơ, các sản vật của núi rừng khá nhiều, trong đó có mật ong. Thường thì các mợ mặc váy áo Mông hoặc Thái mang mật ong trong các chậu nhựa có lót vải mưa bảo là vừa bắt được và bán cho mấy ông Kinh mới lên, giá không hề rẻ (xịn mờ).
Tuy nhiên để mấy hôm thì nó bị chua và lên men(có thể lý do như cụ chủ đã bàn). Bọn em để ý thấy một chiếc xe Land Cruiser đời 8 mấy, biển xanh 18A..., chuyên cung cấp mật ong dởm cho các cụ thổ, để các cụ thổ mổ mấy ông Kinh.
Công thức mật ong là: Bí đỏ nấu với đường mía, quyệt ít mật xịn lên miệng can hoặc vải mưa.:77::77::77:

Em kể thế cho biết thôi, không có ý gì đâu cụ chủ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Sâu Chít

Xe buýt
Tuy nhiên để mấy hôm thì nó bị chua và lên men(có thể lý do như cụ chủ đã bàn). Bọn em để ý thấy một chiếc xe Land Cruiser đời 8 mấy, biển xanh 18A..., chuyên cung cấp mật ong dởm cho các cụ thổ, để các cụ thổ mổ mấy ông Kinh.
Công thức mật ong là: Bí đỏ nấu với đường mía, quyệt ít mật xịn lên miệng can hoặc vải mưa.:77::77::77:

Em kể thế cho biết thôi, không có ý gì đâu cụ chủ nhé.
Chuẩn luôn đó anh, kể cả anh vào đến thị trấn Mường Tè, hoặc thậm chí anh lên đến Nậm Củm, nếu mua của các con buôn trên này, vẫn bị dính phải mật dởm (ví như bí đỏ nấu...) như thường!

Em có quan hệ thân thiết mấy chục năm với anh em dân bản ở đây, đặt anh em lấy rồi gom lại 1 nhà, nguồn gốc & chất lượng kiểm soát được nên mới dám mạnh mồm là hàng xịn như này được!! Chuyến này em đi còn nhiều ảnh Rừng, ảnh Sông, ảnh Cá lắm! Đặc biệt là ong rừng! Em về rồi sẽ làm thêm 1 thớt nữa phục vụ anh em OF!

Sâu Chít

Xe buýt

newdriverbd

Xe đạp
nhìn ảnh này của bác em lại nhớ cái thời em còn nhỏ, không phải nói quá...em ăn mấy loại cá chiên, lăng hay ngạnh như thay cơm.......bây giờ nó thành đặc sản cho các bác hết rồi :D

newdriverbd

Xe đạp
cái ảnh đầu là cá rầm xanh đúng rồi bác ạ, vì cá này xuất hiện nhiều nhất ở Sông gâm và Sông lô thôi, còn cái cá Anh vũ kia thì nổi tiếng ở ngã 3 việt trì nhà em :)

Sâu Chít

Xe buýt
nhìn ảnh này của bác em lại nhớ cái thời em còn nhỏ, không phải nói quá...em ăn mấy loại cá chiên, lăng hay ngạnh như thay cơm.......bây giờ nó thành đặc sản cho các bác hết rồi :D
cái ảnh đầu là cá rầm xanh đúng rồi bác ạ, vì cá này xuất hiện nhiều nhất ở Sông gâm và Sông lô thôi, còn cái cá Anh vũ kia thì nổi tiếng ở ngã 3 việt trì nhà em :)
Ôi, mấy con cá này mang về Thủ Đô thì đắt tiền, chứ trên Nậm Củm đầy rẫy, ăn chán phèo cụ nhỉ. Toàn xương! Ngon thì cứ phải cá Chiên.

cayxanhkientruc

Xe hơi
Chuyến đi của bác khác lạ và thú vị. Được trải nghiệm và khám phá thật tuyệt vời. Cảm ơn bác

tudcmo

Xe điện
Những năm 197x cá chiên này ở sông hồng rất nhiều và to , thịt nạc và ngon lắm .
Ôi, mấy con cá này mang về Thủ Đô thì đắt tiền, chứ trên Nậm Củm đầy rẫy, ăn chán phèo cụ nhỉ. Toàn xương! Ngon thì cứ phải cá Chiên.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

33A-7777

Xe tải
Con nằm trên thớt là cá Chiên đấy ạ! Con này thịt ngon tuyệt vời! Thịt không hề tanh, máu (hay tiết) còn oánh tiết canh được, da có thể cầm & lột ra như da rắn vậy!

Cá Chiên hiện giờ là cá sông đắt nhất trên sông Đà đấy ạ! Mai em sẽ upload ảnh con bự bự hầu các cụ!

Đây, con bự bự hơn đây ạ:
Cụ ơi ! Sao ở dưới suối nhiều cá thế ? Cụ nhốt ở đấy a ?