[Funland] Mường Lay, thị xã bé nhất VN

Giang Gia Lam

Xe tải
Em đánh dấu hộ cụ kia: phần khoanh đỏ cả phần hồ nước là Tx Lai Châu cũ (nằm phía dưới nước và loanh quanh đầu cầu Lai Hà bây giờ), nước nhìn thế thôi nhưng mực nước chỗ ngã 3 sông hiện tại cao hơn phần đất của Tx Lai Châu cũ khoảng 30-40m đấy:
Cháu cảm ơn cụ. Vậy rõ ràng tx Lai Châu cũ đối diện chứ ko phải ngay vị trí tx Mường Lay bây giờ.

nhanoto44

Xe tăng
Cháu cảm ơn cụ. Vậy rõ ràng tx Lai Châu cũ đối diện chứ ko phải ngay vị trí tx Mường Lay bây giờ.
Đúng rồi cụ, Tx Lại Châu cũ nhỏ, chỉ có các dãy nhà nằm 2 bên đường và 1 phần dân cư đầu cầu Lai Hà bây giờ. Trước khi thuỷ điện Sơn La tích nước thì lòng sông chỗ ngã 4 sông đó nhỏ lắm, chỉ vất mùa lũ. Mùa khô đi bộ qua sông được

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có cảm tình với đất và dân BN (xưa từng yêu con gái 1 phó huyện). Vì đây là nơi duy nhất em chưa gặp phải "ối giời ơi" nào, cũng hay lang thang qua chơi với giao lưu suốt.
Bạn chơi thì toàn bạn giỏi và giàu, làm ăn nhanh nhạy, khôn ngoan, chơi đẹp và phóng khoáng.
Nói chung em thấy m.Bắc có dân BN và Hà Tây là ok, giỏi, chơi hòa đồng. Phải mỗi cái mấy ông BN em quen ông nào cũng có máu bài bạc. Em nghĩ 1 phần chắc cũng vì xứ đất nhiều làng nghề, nhiều lễ hội nên vậy.
Cụ/ mợ nào người gốc BN đọc còm của cụ thấy mát mặt lắm đây,:D.
Dân BN rất tu chí làm ăn. Nhất là những gia đình có truyền thống khoa bảng từ ngày trước. Đàn ông hay phụ nữ ở xứ này rất khéo. Kiểu khéo rất duyên dáng chứ ko phải khéo điêu đâu ạ.
BN có nhiều làng nghề, lễ hội nên những nếp cũ vẫn còn khá nhiều. Thực sự, nếu ko hiểu nguồn gốc thấy rườm rà ấy cụ. Là tỉnh có diện tích nhỏ, nhưng đường xá cũng khá là đẹp. Đường bộ đẹp thì thông thương buôn bán cũng dễ, nên dân ở đây đi buôn khắp nơi. Chính vì giàu và kiếm tiền dễ, cộng với ba tháng đầu năm lễ hội liên miên nên đàn ông hay ngồi chiếu đỏ đen,:D

MAZ_TLSE

Xe hơi
Chào các Cụ, mình vừa lên Lai Châu công tác vài ngày. Trở về Hn với ấn tượng về những con người bình dị ở cùng phên dậu tổ quốc và đọc được thớt này. Cám ơn các Cụ đã giúp hiểu hơn về Lai Châu.

bluemoon1974

Xe buýt
Ở đây có cây cầu Hang tôm, ngày cháu bé nó là cái cầu treo, sâu thẳm bên dưới là dòng sông, giờ thành lòng hồ nên nước mênh mang như vậy. Chợ đồi cao, là nơi cháu ghi trong lý lịch: Nơi sinh. Ngày này cách đây 2 năm, cháu đi một vòng Tây bắc Hà Nội, Sơn la, Điện Biên, Lai Châu, Sapa , Hà Nội có nghỉ ăn trưa ở Mường Lay...
Mường Lay đẹp, thị xã nhỏ và thanh bình bên dòng sông, cụ nào chưa đi thì nên đi qua, nếu được thì ngủ lại 1 đêm ở Mường Lay
Ở Mường Lay cảm giác nó còn cái không khí cuộc sống của vùng cao Tây bắc, nhẹ nhàng, rất khó tả.
Vị trí của Mường Lay rất đẹp, ở tây bắc em thấy hiếm có thị xã nào mà nó có qui hoạch và tầm view đẹp như vậy, đứng 2 bên bờ sông, nhìn nhà cửa qui hoạch ngay ngắn, phía xa là dòng sông chạy hiền hoà, thị xã bọc lấy 2 bên bờ sông, phải nói là đẹp
Em có tấm ảnh chụp trong 1 buổi sáng mùa đông đầy sương mù hầu các cụ
Cây cầu này vắt qua dòng sông nối 2 bờ thị xã

Chembao

Xe container
Nhiều cụ Lai Châu nằm vùng, giờ em mới thấy 😀
Dưới con mắt e thị xã Lai Châu ngày xưa rất đẹp thơ mộng và hiền hòa nằm ở ngã ba sông và trải dọc sông Nậm Lay, sau trận lũ quét và ngập nước thủy điện dân tình chạy tứ lung tung cả, đa phần đã chuyển về quê gốc ở dưới đồng bằng nên of đông các cụ nằm vùng là phải thôi :D

cardreamer

Xe điện
Em có kỷ niệm nhớ đời, đi từ Sa Pa về Điện Biên không lượng độ đường, về đến đây 2h chiều đói suýt chết, tìm cả thị xã được 1 quán nhận làm mỳ tôm trứng, ăn ngon ngư ngọc thực huhu. Đó là năm 2006,đến giờ chưa quay lại. Vẫn nhớ cầu Hang Tôm treo cáp sâu thăm thẳm...

Chembao

Xe container
E sưu tầm được tấm ảnh trường cấp 3 cũ mời các cụ xem lại. Biết bao nhiêu thế hệ học trò đã trưởng thành và thầy cô đã ra đi từ mái trường này. Cụ nào đã từng học ở đây lên tiếng nhé. Một thời để nhớ =P~
images ML.jpg

Chỉnh sửa cuối:
Nhìn từ trên đèo cao đường 6 cũ từ xa rất đẹp. Chỗ này yên bình nghỉ ngơi cuối tuần là hợp.

xemay_oto89

Xe điện
Lại nhớ kỷ niệm với 1 em Mường Lay cách đây 2 năm . Hic

Porsche 911

Xe container
Mường Lay nhìn từ FlyCam của Nếm TV cách đây hơn 4 năm

Còn đây, Mường Lay từ FlyCam và ô tô của Nếm TV nhưng mới cách đây gần 2 năm.

Chembao

Xe container
Cảm ơn cụ, nhưng thị xã mới nhìn buồn tẻ và công nghiệp quá, ko còn cảnh êm đềm thơ mộng của thị xã xưa. Tất cả dưới lòng hồ rồi :((

h_mdc

Xe điện
Em qua thị xã La Châu cũ hồi vừa đánh Tàu xong, từ TT Tam Đường (cũ, nay là TP Lai Châu) qua Pa So, Pa Tần còn thấy cột nhà Tàu đốt cháy đen vẫn sừng sững giữa trời. Qua tx Lai Châu lèo tèo vài nóc nhà rồi lên Mường Tè đi dọc sông Đà cạn trơ đáy. màu rêu xanh xẫm, nước trong veo nên nhìn dòng sông đen kịt mới hiểu tại sao lại gọi là sông Đen.
Năm vừa rồi từ Điện Biên đi ngược lên qua Mường Lay lúc gần tối, định ngủ ở đấy nhưng tìm chẳng thấy nhà nghỉ nào ra hồn, cảnh cũ không nhận ra tý gì đành phải phi về La Châu. Qua Mường Lay thấy đoạn đường to, rộng, mấy cái nhà mới xây có vẻ chưa có người ở, ngoài ra chẳng có gì để nhớ.

dongnat123

Xe container
Hồi 2008 em lên đây có việc. Lúc đó hình như đang khảo sát quy hoạch khu tái định cư

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Tuần này em lại đi Mường tè, nghĩ xa mà ngại quá.. cơ mà được ăn ngon rượu say. :))