[Funland] Mường Lay, thị xã bé nhất VN

H.U.Y

Xe điện
Ngày bé gia đình em ở mảnh đất này

Chuẩn đấy cụ, em đang làm đúng mấy cái đền bù (không có TĐC vì mình chỉ sử dụng đất lúa, đất nương) cho bà con ở Phong Thổ, Sìn Hồ, Mường Tè... Bà con có tiền tiêu ác và nhanh quay lại máng lợn lắm. Họ toàn mua sắm vật dụng phục vụ ăn chơi thôi, sản xuất kệ cmn. :D
Khác gì dân Mỹ Đình ngày xưa đâu cụ. Được tiền đền bù khu liên hợp thể thao và sân vận động Mỹ Đình, nhà nào có bao nhiêu con trai thì có bấy nhiêu cái xe Honda @. Năm sau quay lại chỉ còn mỗi người ở lại chả thấy xe đâu :D

minhmo

Xe cút kít
Khác gì dân Mỹ Đình ngày xưa đâu cụ. Được tiền đền bù khu liên hợp thể thao và sân vận động Mỹ Đình, nhà nào có bao nhiêu con trai thì có bấy nhiêu cái xe Honda @. Năm sau quay lại chỉ còn mỗi người ở lại chả thấy xe đâu :D

Ngày trước tái định cư thủy điện Sơn La mới nhục.
Những năm 2004 đường vào các xã ven sông Đà còn rất xấu và khó khăn, thế mà các bác buôn xe máy "Tầu"ở ngoài thành phố, thị trấn đã đưa nhiều xe tải xe máy vào bán chịu cho những gia đình trong diện đền bù TĐC với giá hàng Nhật xịn. ;)
Đồng bào có cái xe máy là nhảy lên vận hành, chẳng cần tìm hiểu cơ chế, nguyên tắc và luật lệ gì cả, dẫn đến tai nạn khá nhiều.

hoangduc.sbr

Xe container
E về BN năm thứ 2. Càng ngày càng thấy thích cụ ah
Em cũng có cảm tình với đất và dân BN (xưa từng yêu con gái 1 phó huyện). Vì đây là nơi duy nhất em chưa gặp phải "ối giời ơi" nào, cũng hay lang thang qua chơi với giao lưu suốt.
Bạn chơi thì toàn bạn giỏi và giàu, làm ăn nhanh nhạy, khôn ngoan, chơi đẹp và phóng khoáng.
Nói chung em thấy m.Bắc có dân BN và Hà Tây là ok, giỏi, chơi hòa đồng. Phải mỗi cái mấy ông BN em quen ông nào cũng có máu bài bạc. Em nghĩ 1 phần chắc cũng vì xứ đất nhiều làng nghề, nhiều lễ hội nên vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Alexandre Ciskob

Xe điện
Dân MĐ đầu tiên là mỗi boy chăn 1 con trâu, sau đó mỗi chú vẫn dắt trâu ra đồng, nhưng không đi bộ mà đi SH chăn trâu mới đúng ạ :D
Sau nữa thì chỉ đi SH thôi, rồi cuối cùng bán SH, nhưng đã hết trâu rồi.

Sau chục năm nhà từ có 2 thằng con trai, giờ lại có 2 thằng nghiện lô đề

lephong2112

[Tịch thu bằng lái]
Cái tên Mường Lay gợi cho em nỗi nhớ về một thời rất xa xưa với sông Nậm Na sóng đổ cuồn cuộn, cầu Hang Tôm cũ hùng vĩ, rừng núi hoang vu, thị xã Lai Châu bé như lòng bàn tay, khách sạn Lan Anh...gần 20 năm đã qua

long.spc

Xe container
Em cũng có cảm tình với đất và dân BN (xưa từng yêu con gái 1 phó huyện). Vì đây là nơi duy nhất em chưa gặp phải "ối giời ơi" nào, cũng hay lang thang qua chơi với giao lưu suốt.
Bạn chơi thì toàn bạn giỏi và giàu, làm ăn nhanh nhạy, khôn ngoan, chơi đẹp và phóng khoáng.
Nói chung em thấy m.Bắc có dân BN và Hà Tây là ok, giỏi, chơi hòa đồng. Phải mỗi cái mấy ông BN em quen ông nào cũng có máu bài bạc. Em nghĩ 1 phần chắc cũng vì xứ đất nhiều làng nghề, nhiều lễ hội nên vậy.
Nhà có dkien nên cứ báo nổ bùm bụp cụ ah.
Con trai BN được chiều chuộng. Con gái BN khéo vun vén làm ăn. Đặc biệt ở BN rất nhiều ng có má núm đồng tiền, ko hiểu vì sao

Giang Gia Lam

Xe tải
Cụ cho em hỏi đường đi từ Điện Biên lên Mường Lay có đẹp không ạ?
Đường bình thường cụ ạ. Đoạn gần Mường Lay thì hơi xấu tí thôi do bị sạt lở

Giang Gia Lam

Xe tải
Cụ nhầm rồi. Tỉnh lỵ của Lai Châu cũ là TP Điện Biên Phủ. Nó từng là tỉnh lỵ của Lai Châu cũ nhưng là thời những năm 1990 chứ k phải hồi chia tách năm 2003. Còn cái thị xã Lai Châu cũ nằm dưới lòng hồ rồi. Sau đó tách tỉnh 2003, họ lập thêm cái thị xã Mường Lay này chả hiểu để làm gì vì quy mô dân số quá bé. Thị xã LC cũ (dưới lòng hồ) đã nằm trong quy hoạch xây dựng thuỷ điện Sơn La từ lâu, nên đi qua hồi đó toàn nhà lụp xụp k bằng cái thị tứ.
Đẹp kiểu vuông phẳng thẳng thì đơn giản thôi, nhưng Mường Lay và Tp Lai Châu đều thiếu sức sống vì k có cơ phát triển. Nguồn thu nếu k có thuỷ điện thì chả có gì cả. Kể ra cứ để như cũ, hoặc tách toàn bộ TP Lai Châu, Tam Đường, Tân Uyên, Than Uyên về Lào Cai chắc sẽ phát triển tốt hơn. Mấy huyện nghèo kia cho về Điện Biên để thực hiện chính sách dân tộc.
Cụ cho cháu hỏi: tx Lai Châu cũ nằm dưới lòng hồ thủy điện khác vị trí với tx Mường lay bây giờ đúng ko? Vì cháu thấy có huyện lỵ Quỳnh Nhai là nằm dưới lòng hồ thủy điện.

Azeglio

Xe điện
Cụ nhầm rồi. Tỉnh lỵ của Lai Châu cũ là TP Điện Biên Phủ. Nó từng là tỉnh lỵ của Lai Châu cũ nhưng là thời những năm 1990 chứ k phải hồi chia tách năm 2003. Còn cái thị xã Lai Châu cũ nằm dưới lòng hồ rồi. Sau đó tách tỉnh 2003, họ lập thêm cái thị xã Mường Lay này chả hiểu để làm gì vì quy mô dân số quá bé. Thị xã LC cũ (dưới lòng hồ) đã nằm trong quy hoạch xây dựng thuỷ điện Sơn La từ lâu, nên đi qua hồi đó toàn nhà lụp xụp k bằng cái thị tứ.
Đẹp kiểu vuông phẳng thẳng thì đơn giản thôi, nhưng Mường Lay và Tp Lai Châu đều thiếu sức sống vì k có cơ phát triển. Nguồn thu nếu k có thuỷ điện thì chả có gì cả. Kể ra cứ để như cũ, hoặc tách toàn bộ TP Lai Châu, Tam Đường, Tân Uyên, Than Uyên về Lào Cai chắc sẽ phát triển tốt hơn. Mấy huyện nghèo kia cho về Điện Biên để thực hiện chính sách dân tộc.
Cụ cũng nhầm. Lai Châu có thị xã Lai Châu (là tỉnh lỵ) và thị trấn Mường Lay cách nhau con sông Nậm Rốm. Điện Biên là huyện của Lai Châu với thị xã Điện Buên Phủ. Sau trận lũ kinh hoàng năm 1988 (hay gần gần thế) thì cơ sở hạ tầng vủa Lai Châu bị hủy hoại nghiêm trọng.

Sau đó các lđ quyết định bỏ Lai Châu, tách thành hai tỉnh Điện Biên và Lai Châu. Đầu tư vào Điện Biên, Lai Châu chỉ còn là bước đệm bảo vệ biên giới. Cán bộ nguồn chuyển về Điện Biên, cán bộ xoàng thành cán bộ nguồn Lai Châu. Lai Châu thì thảm lắm.

Bigcat1

Xe buýt
Tầm 2009-2010 em có đi qua Mường Lay. Thực ra là đi ký hồ sơ chỗ thủy điện nhỏ gần đấy. Em ko biết nên bắt xe Mỹ Đình đi tuốt lên ĐBP. Sáng hôm sau lại bắt xe đến chỗ ký cách ĐBP 70km. Thế mới qua Mường Lay.
Lúc đó đang giai đoạn tái định cư. Thị xã gì toàn đường đất, trời mưa nên bẩn kinh khủng.
Đến đoạn Hang Tôm gặp trời mưa to. Đất đá cứ trên núi rơi xuống rào rào, có đoạn tắc cả đường ghê vãi.
Nói chung do địa chất đất rất dễ sụt lở nên em chẳng thấy đẹp tẹo nào. Dù cầu treo Hang tôm cực kỳ đẹp.
Đi từ 8h sáng đến 4h chiều mới tới nơi (70km). Đúng là chuyến xe bão táp.

Takanka

Xe đạp
Cụ cho cháu hỏi: tx Lai Châu cũ nằm dưới lòng hồ thủy điện khác vị trí với tx Mường lay bây giờ đúng ko? Vì cháu thấy có huyện lỵ Quỳnh Nhai là nằm dưới lòng hồ thủy điện.
Ko cụ, tx Lai Châu cũ nằm đúng vị trí với tx Mường Lay bây giờ, chỉ là một cái nâng cao hơn mực nước, một cái nằm dưới lòng hồ. Các địa danh cũ vẫn giữ nguyên, thậm chí mấy cây cầu cũng gần sát với cầu cũ.

xe thủng lốp

Xe container
Em thì bị mất cái xe máy tàu cho mấy anh CA tx Mường Lay do lỗi không chính chủ ạ :))

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Thị xã Mường Lay buồn bỏ mẹ, em đi chán rồi. Đang ngủ ngon 5h sáng loa phường kêu ầm ĩ điếc cả tai!

lephong2112

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn nhớ đoạn quốc lộ 6 cũ từ Tuần Giáo đi thị xã Lai Châu cũ, khoảng 100km đường cực xấu nhưng phong cảnh khá đẹp. Thị xã Lai Châu cũ em có ngủ lại vài lần, thị xã bé tí, dân cư thưa thớt, có một tòa nhà bao năm trong tình trạng sắp sập, tường vách thủng lỗ chỗ không rõ là do chiến tranh hay gì

Giang Gia Lam

Xe tải
Ko cụ, tx Lai Châu cũ nằm đúng vị trí với tx Mường Lay bây giờ, chỉ là một cái nâng cao hơn mực nước, một cái nằm dưới lòng hồ. Các địa danh cũ vẫn giữ nguyên, thậm chí mấy cây cầu cũng gần sát với cầu cũ.
Nhờ cụ chỉ cho cháu vị trí tx Lai Châu nằm dưới lòng hồ là đoạn nào. Vì TX Mường Lay hiện tại đang ở phía bên trái theo a cháu chụp

Chembao

Xe container
Cây cầu Hang Tôm đầy kỷ niệm

đã được thay thế bằng cây cầu mới (ảnh mạng)

Cảm ơn cô gái Lai Châu
Đã cho a biết vùng sâu thế nào :)

Nói vậy chứ nhìn cảnh êm đềm thích quá, e chưa đi LC, Mường Lay bao giờ.

nhanoto44

Xe tăng
Nhờ cụ chỉ cho cháu vị trí tx Lai Châu nằm dưới lòng hồ là đoạn nào. Vì TX Mường Lay hiện tại đang ở phía bên trái theo a cháu chụp
Em đánh dấu hộ cụ kia: phần khoanh đỏ cả phần hồ nước là Tx Lai Châu cũ (nằm phía dưới nước và loanh quanh đầu cầu Lai Hà bây giờ), nước nhìn thế thôi nhưng mực nước chỗ ngã 3 sông hiện tại cao hơn phần đất của Tx Lai Châu cũ khoảng 30-40m đấy: