[Funland] Muốn lịch sư như tây mà khó quá ....:((

beomap2

Xe container
Em bị như cụ suốt và em rút ra bài học là chỉ nên lịch sử với Tây. Với Ta thì tùy và em đối xử linh hoạt lắm từ khốn nạn cho đến tử tế em đều chơi được tất.
Thế thì cụ là võ sỹ thượng hạng rồi, có đoàn mấy chục người mà cụ cân tất được thì khủng rồi.

botmingoc

Xe tải
Em đi siêu thị ở nhà mình toàn bị các bà bảo của cô nhẹ cô lên trước nhé, nhiều lúc cũng hơi khó chịu nghĩ sao các cô già rồi mà còn sống gấp thế.
Tây nó coi việc xếp hàng cực kỳ nghiêm túc, chen là chửi hoặc nhẹ nhàng bảo "line start here này (cmm)" ngay. Tuy nhiên ta vẫn có thể thẩm được là mình vẫn còn đỡ với các chú Tàu, nhảy mẹ lên đầu nhau mà chen.

dttanh

Xe tải
Sory cccm ngày đầu tuần đã mang lại năng lượng xấu lên than thở với cc. Chả là em đang có 3 chuyện bức xúc:
Sáng nay đi làm em đi tắt qua lối Thọ Tháp gần công viên Cầu Giấy đường thì nhỏ hai bên đều đỗ xe ở giữa có mỗi một lối đi đc oto. khi em đến đầu ngõ chiều ngõ đối diện cũng có xe đi tới! tính em ít muốn bon chen lịch sự nhường cụ ấy qua ngõ trước tiếp theo là khoảng 5 xe nối đuôi thật nhanh oki em cũng nhường! sau em có 3 xe đi tới chờ cùng em! híc mà mình càng nhường càng bị đè ạ! bên kia không cụ nào nhường bên em một tý có cụ ở tít xa vẫn cố thật nhanh để đè không có em thông! em đứng chắc khoảng 10p để cc ấy qua thể là em bị các xe sau chửi? xe máy cũng chửi oto cũng mắng cuối cùng phải tranh thủ đè bắt một cụ vội bên kia tới chậm hơn tý lùi lại em mới đi đc!
Chuyện t2 em đi đổ xăng cũng thế có 2 chỗ đỗ đổ xăng em đến sau ko còn chỗ đỗ xa xa tý để chờ các xe xong mình vào thế là các xe đến sau mình cứ thế chèn ko cho mình vào đc em lại phải là người về cuối.
chuyện t3 em xếp hàng check in đi TP HCM rất cẩn thận xếp hàng ngay ngắn và lịch sự xe hành lý đang để trước quẩy chưa kịp đưa giấy tờ cho bé nhân viên làm bỗng một đoàn 5-6 người trông bảnh bao lịch sự phi lên khong them biết em đã là chưa hay chưa làm chen vô kêu với cô bé nhân viên anh đang muôn chuyến làm giúp anh không thèm quan tâm tới sư có mặt của em luôn!
Buồn thiệt chớ!
Mình cư xử văn minh thì chịu thiệt, nhưng cố gắng cụ ạ, có thể giờ ít người như cụ, nhưng dần dần sẽ nhiều hơn, như thế sẽ xã hội mới tiến lên được. Em nghĩ vây & cũng sẽ làm như vậy

Mr met

Xe tăng
Vâng thank cụ! em cũng đang cố gắng làm như thế và dạy f1 nhà em làm như thế cụ ah!

Mr met

Xe tăng
:)) em cụ đen thật cụ ah!? mà sao cụ biết cu em đen! còn quý tộc thì em ko muốn học đòi cụ ơi? Em là công dân việt nam bình thường và không phải là Bá tước Hay Nam tước gì cả? Em đồ rằng chắc cụ là Quý Sờ Tộc rồi!

Mr met

Xe tăng
Em nghĩ đó là một thói quen xấu thôi chứ không nặng nề như cụ nói! cơ bản là nó đã tạo thành và không thay đổi từ quá lâu rồi nên thành ra khó bỏ! Các cụ nhà em từ thời còn bao cấp đã có thói quen xếp hàng và nhìn xung quanh xem mình có làm ảnh hưởng tới người khác không khi làm bất cứ việc gì nơi công cộng. Bây giờ các cụ nhà em vẫn thế!

phamconghung

Xe tăng
em chả biết sao nhưng em sang Lào cũng thấy nó nhường nhịn nhau khi đi đường hơn mình

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Cũng có lần em ở vai của người đang tính tiền mà cụ nói ạ. Xong em đáp là "Em không quyết được anh ạ, anh hỏi mấy người đang xếp hàng ở sau nếu họ đồng ý hết thì em đồng ý nhường anh tính trước8->". Nhưng may là em không bị sửng cồ như cụ ạ ( em 1m75 85kg body có tý gym ;))). Em cũng k hiểu sao nhiều người có thói quen nhờ vả họ không ngại các cụ nhỉ :-??? Em thì em rất ngại nhờ vả người khác. Nhờ người ta chuyện lớn chuyện nhỏ gì cũng phải mang ơn, ngại mồm bỏ miệ. Chờ một tý cũng chả chết ai. Thời gian của mình quý thì của người khác cũng quý vậy. Sao cứ phải bon chen ăn cắp thời gian của nhau làm gì >:P ???
Em giống cụ. Kể cả em chỉ tính có 1 thứ thì em cũng vẫn chờ người khác. Trong trường hợp đó, thường người ta sẽ chủ động nhường. Còn nếu người ta ko nhường thì đó là quyền của người ta, em vẫn đợi. Em nghĩ, 1 khi đi siêu thị thì đã chấp nhận chờ đợi lúc tính tiền rồi. Còn nếu muốn nhanh thì vô tạp hóa nào đó, đỡ phải chờ.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Văn hoá nước mình nó thế mà cụ. Trước e nghĩ thế hệ mình nó khác(8x), thế hệ sau sẽ thấy đổi. Ai ngờ đến thêa hệ 2k rồi văn hoá vẫn zây. :))
Trẻ con nó nhìn người lớn. Nhiều phụ huynh chở con mà vẫn phi thẳng vào làn ngược chiều, vượt đèn đỏ hay dắt con chen ngang vào hàng thì chúng nó bắt chước là phải.

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
1 người đứng chờ hết đỏ tới đèn xanh mới chạy xe thì bị cả rừng xe bấm còi như chửi rủa và coi như thằng dở người (?), không thể hiểu 1 XH bát nháo bất lịch sự và vô luật pháp kỷ cương đến như vậy
Muốn làm người tốt cũng không thể, không biết bắt đầu từ đâu, và không có chế độ luật pháp XH bảo vệ hành động tốt của người tốt. Thành ra muốn làm người tốt, người văn minh sẽ bị thiệt thòi

Đúng là thời của Chí Phèo, chỉ có ngửa mặt lên trời mà than: "Tao muốn làm người lương thiện, nhưng ai cho tao lương thiện!"
Nói chung VN bây giống là XH tư bản hoang dã thời hỗn loạn, thượng bất chính hạ tất loạn

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chuẩn cụ ạ! Còn có chuyện thế này, ở trong siêu thị, em đứng sau 1 người nữa lúc tính tiền. Đột nhiên có 1 người chen lên kêu với người xếp hàng trước em là xin tính tiền trước vì tính ít. Em mới nói là "Anh ơi, anh xem tôi còn đang phải đợi đây. Anh này có cho anh lên trước nhưng tôi ko cho thì anh vẫn phải đợi tôi. Anh xem bao người còn đang xếp chờ đây, có cả phụ nữ có trẻ con (dưới em còn 4-5 người nữa cơ)". Thế là thằng đó sửng cồ lên với em. Em thì kệ. Cuối cùng nhân viên siêu thị vẫn tính. Xong thằng đó lại đi vào mặt mày vẫn hầm hầm với em lắm nhưng em cũng chả sợ (dạo đó đang tập đấm đá nên cũng muốn đụng chuyện ;)) ). Em góp ý với nhân viên siêu thị thì họ cứ dạ vâng nhưng cũng chưa hiểu lắm.

Thời em ở xứ nhọ, dân nó muốn chen lên đầu thì phải hỏi từng người một từ hàng dưới cùng đi lên. Ai đồng ý thì nó lên 1 nấc chứ ko có chuyện chen ngang thẳng vào đầu hàng thế này. Dân mình cư xử còn ko bằng châu Phi. Đến xấu hổ!
Em cũng đã từng mấy lần gặp giống cụ nhưng nhân viên siêu thị ko phản ứng mà vẫn thanh toán cho họ nên mình đành chịu. Có lần 1 "con mẹ" thúc đứa trẻ 7-8 tuổi chen ngang tính tiền rồi chen ngang đi ra ngoài. Thực sự nản :(.

Hoàng Trang

Xe ngựa
1 người đứng chờ hết đỏ tới đèn xanh mới chạy xe thì bị cả rừng xe bấm còi như chửi rủa và coi như thằng dở người (?), không thể hiểu 1 XH bát nháo bất lịch sự và vô luật pháp kỷ cương đến như vậy
Muốn làm người tốt cũng không thể, không biết bắt đầu từ đâu, và không có chế độ luật pháp XH bảo vệ hành động tốt của người tốt. Thành ra muốn làm người tốt, người văn minh sẽ bị thiệt thòi

Đúng là thời của Chí Phèo, chỉ có ngửa mặt lên trời mà than: "Tao muốn làm người lương thiện, nhưng ai cho tao lương thiện!"
Nói chung VN bây giống là XH tư bản hoang dã thời hỗn loạn, thượng bất chính hạ tất loạn
Em vẫn bị còi thường xuyên. Còi ko được thì chúng nó chửi thẳng. Em bị
nghe chửi nhiều cơ nhưng mà em cứ dừng đèn đỏ, mặc kệ thiên hạ. Cướp vài chục giây đèn đỏ không hiểu họ nhanh thêm bao nhiêu? Giàu thêm bao nhiêu? Hạnh phúc thêm bao nhiêu? Em chỉ thấy dòng xe đèn xanh bị chặn lại, bao nhiêu người bị cướp thời gian.

Hoàng Trang

Xe ngựa
vâng em chỉ buồn thôi vì thấy mình lạc lõng giữa số đông thôi ah!
Cụ hãy cứ lạc lõng giữa đám đông và hãy dạy các bé nhà cụ như thế :). Hi vọng ý thức xã hội sẽ dần tốt lên.

alovtc

Xe tải
Em đi sth đang đứng mà chen ngang thì nói nó xuống xếp hàng, nói không nghe thì quát "Đi xuống, không biết xếp hàng à". Còn đi ngoài đường chõ không đèn thì dí từ từ thôi. Chỗ nào đèn đỏ mà nó vẫn lao e cũng lao đâm ngang luôn (hù nó thôi).

A98

Xe container
Lỗi còn do bên giao thông công chính nữa.
Cái chỗ qua trường Thăng Long Kidsmart ấy đáng ra phải là một chiều ô tô, và chỉ được đỗ xe một bên. Đường thì đủ cho 3 xe xếp hàng ngang, xe thì đỗ hai bên, thế là chỉ còn đủ chỗ cho 1 xe đi.

Binhkiet

Xe tăng
Em cũng bị giống cụ chủ. E ra cây ATM rút tiền, đứng ngoài cửa chờ người trong kia đang rút dở. Có một anh đến sau mở luôn cửa chui vào, em hơi khó chịu nhưng ko phản ứng gì. Ngay sau đó có 2 chị nữa cũng làm như thế, ối trời, tay họ cầm 1 tập thẻ, rút hộ đồng bọn đang đứng chờ bên ngoài

Mr met

Xe tăng
Em cũng bị giống cụ chủ. E ra cây ATM rút tiền, đứng ngoài cửa chờ người trong kia đang rút dở. Có một anh đến sau mở luôn cửa chui vào, em hơi khó chịu nhưng ko phản ứng gì
. Ngay sau đó có 2 chị nữa cũng làm như thế, ối trời, tay họ cầm 1 tập thẻ, rút hộ đồng bọn đang đứng chờ bên ngoài
Dạ vâng món này em cũng gặp nhiều nhất là lúc cuối tháng đổ lương về cụ ah!

Mr met

Xe tăng
Lỗi còn do bên giao thông công chính nữa.
Cái chỗ qua trường Thăng Long Kidsmart ấy
đáng ra phải là một chiều ô tô, và chỉ được đỗ xe một bên. Đường thì đủ cho 3 xe xếp hàng ngang, xe thì đỗ hai bên, thế là chỉ còn đủ chỗ cho 1 xe đi.
Chuẩn đấy cụ!? Thực ra do ý thức thôi cụ?! Cụ có thấy đường bé mà 2 hàng xe đỗ song song ko?! Kiểu bố tiện bố đỗ măc kệ thiên hạ!?

chinhatm

Xe container
Sory cccm ngày đầu tuần đã mang lại năng lượng xấu lên than thở với cc. Chả là em đang có 3 chuyện bức xúc:
Sáng nay đi làm em đi tắt qua lối Thọ Tháp gần công viên Cầu Giấy đường thì nhỏ hai bên đều đỗ xe ở giữa có mỗi một lối đi đc oto. khi em đến đầu ngõ chiều ngõ đối diện cũng có xe đi tới! tính em ít muốn bon chen lịch sự nhường cụ ấy qua ngõ trước tiếp theo là khoảng 5 xe nối đuôi thật nhanh oki em cũng nhường! sau em có 3 xe đi tới chờ cùng em! híc mà mình càng nhường càng bị đè ạ! bên kia không cụ nào nhường bên em một tý có cụ ở tít xa vẫn cố thật nhanh để đè không có em thông! em đứng chắc khoảng 10p để cc ấy qua thể là em bị các xe sau chửi? xe máy cũng chửi oto cũng mắng cuối cùng phải tranh thủ đè bắt một cụ vội bên kia tới chậm hơn tý lùi lại em mới đi đc!
Chuyện t2 em đi đổ xăng cũng thế có 2 chỗ đỗ đổ xăng em đến sau ko còn chỗ đỗ xa xa tý để chờ các xe xong mình vào thế là các xe đến sau mình cứ thế chèn ko cho mình vào đc em lại phải là người về cuối.
chuyện t3 em xếp hàng check in đi TP HCM rất cẩn thận xếp hàng ngay ngắn và lịch sự xe hành lý đang để trước quẩy chưa kịp đưa giấy tờ cho bé nhân viên làm bỗng một đoàn 5-6 người trông bảnh bao lịch sự phi lên khong them biết em đã là chưa hay chưa làm chen vô kêu với cô bé nhân viên anh đang muôn chuyến làm giúp anh không thèm quan tâm tới sư có mặt của em luôn!
Buồn thiệt chớ!
Xã hội mình là xã hội ăn cướp mà, mạnh ai nấy cướp.
Để xảy ra điều này lỗi phần lớn là do chính quyền, không nên đổ lỗi mãi cho ý thức.
Tôi lấy ví dụ, siêu thị Vinmart thời kỳ đầu tiên, dân tình chen ngang để trả tiền là chuyện khá phổ biến, hồn nhiên như chen ngang ngoài đường. Sau đó, nhân viên Vinmart không tính tiền cho những người chen ngang, mà bắt theo đúng thứ tự, đến bây giờ gần như không còn chuyện chen ngang nữa.