[Funland] Muôn kiếp nhân sinh - Many lives, Many times

Chanhsa

Xe điện
Không liên quan lắm nhưng cậu cho tớ hỏi có phải đọc xong cuốn trên, thì cậu yêu mầu tím và ghét sự thủy chung đúng không?
Năm nay trend màu tím cậu ah, tớ đu theo trend thôi :))

Chanhsa

Xe điện
E rằng đọc xong quyển đấy cụ sẽ search cả series truyện của tác giả mất...
Em có biết vài cuốn khác nữa của tác giả này ah. Ông ấy là nhà nghiên cứu khoa học nhưng lại thích viết sách tâm linh, kể cũng khá đặc biệt cụ nhỉ :).

Tửu Vương

Xe tải
Website
www.facebook.com

Chanhsa

Xe điện
Có chữ tâm :))

Có phải hẹn hò chưa đủ năm?
Ngẫm đi ngẫm lại chắc là nhầm
Mới đây sao lại sâu thăm thẳm?
Như tự thuẩ nào rất xa xăm

Anh thích em vì cái hâm hâm
Ngơ ngơ ngẩn ngẩn chút duyên ngầm
Cứ ngỡ nhạt nhòa mà sâu đậm
Cứ tưởng trêu đùa lại thành tâm

Mỗi lúc em hờn mặt ... ó đâm :))
Chẳng nói rõ ra cứ lầm bầm
Suy đi diễn lại xa vạn dặm
Mượn cớ mượn lời để biệt tăm

Em bàn công việc rất là hăng
Nhắn gởi yêu thương chỉ rì rầm
Anh nghe không rõ nên hụt hẫng
Em chẳng đoái hoài cứ lặng câm

Em bảo anh rằng chỉ thích "măm"
Hoài nghi lo ngại đã yêu lầm
Sợ bước quá nhanh bèn cố chậm
Lòng mề đau nhói tựa kim châm

Ừ thì, đúng thật không đủ năm
Nên chưa từng có chúc sinh thần
Lần đầu banh não ghi tường tận
Quên lãng "nó" buồn "nó" tủi thân

Em à, nhung nhớ chợt trào dâng
Muốn gọi tên em biết bao lần
Dù đúng hay sai thôi đừng giận
Chỉ có ... vài đường chẳng phân vân :))
Đọc thơ của cụ xong em mất ngủ, lòng mề đang lộn tùng phèo lên cả đây :((

Chanhsa

Xe điện
Cuộc đời của chúng ta nếu nói theo cách khoa học là hàng loạt nghiệm của các phương trình cực kỳ phức tạp, với hàng tỷ tỷ các ẩn số và biến số. Ví dụ hàng phút hàng giờ trong 1 ngày, cá nhân em tạo ra vô vàn các ẩn số, biến số cho chính em và cho cả mọi người xung quanh tiếp cận với em, những người đó bị các biến số của em tác động tạo ra các nghiệm của phương trình cuộc sống của họ. Những người quen của em lại tác động đến những người quen của họ nữa những người mà em ko quen biết có khi chẳng bao h gặp mặt, và 1 ngày ngẫu nhiên nào đó em gặp được những biến số của người khác(những người quen của người quen của mình) trực tiếp hoặc gián tiếp tạo ra 1 nghiệm, 1 kết quả cho phương trình của đời mình. Em nghĩ đó là nhân quả, mình tạo ra 1 biến số "tốt" thì khả năng cao thôi nhé, nhận về 1 nghiệm tốt đẹp.
Suy luận của mợ tương đồng với một số điểm trong cuốn sách này. Mợ thử đọc để kiểm chứng xem nhé :)

Tửu Vương

Xe tải
Website
www.facebook.com
10 người thì chín phảy lăm người nói em thế, em biết mà, tính tò mò lên em hay về cõi of ảo diệu vô biên ;;)

thanhngoc123

Xe hơi
Em chưa đọc cuốn này, có thể cuối tuần sẽ mua để ngâm 😁
Tuy nhiên em thực sự tin tưởng vào luật Nhân - Quả mợ a, gieo cái gì ắt gặt cái đó 😁

Nguyentralong

Xe hơi
E chưa đọc nhưng sẽ tìm đọc quyển này, cá nhân A chưa dám rõ luân hồi nhưng nhân quả thì E tin, vì cuộc sống E nghiệm thấy rõ đang diễn ra với cuộc sống, Nếu tin nhân quả để mình làm điều tốt, hạn chế điều xấu thì chẳng phải sẽ tốt hơn ko Cụ chủ nhỉ!

peace_park

Xe buýt
Trc e có đọc quyển Đường mây qua xứ tuyết thì phải, của cụ NP dịch. Cơ mà e ko đọc hết đc vì cũng viết về kiếp luân hồi của các Đạt Lai Latma. Đọc e thấy tâm trạng nó cứ nặng nề kiểu gì ấy nên ko cố hết đc.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Có cụ/mợ nào đã đọc cuốn sách đang hot tên như tựa đề em mở thớt chưa ạ?
Muon kiep nhan sinh.jpg

Tác giả đưa ra triết lý: vạn vật trong vũ trụ này vận động, luân chuyển theo luân hồi và luật nhân quả, những gì thuộc về cá nhân nói riêng hay nhân loại nói chung đều được hun đúc bởi "kinh nghiệm" và "lý tính" từ muôn ngàn... kiếp trước. Mặc dù tác giả mang các nhân chứng thuộc giới khoa học, tài chính ra để biện chứng nhưng câu chuyện các kiếp luân hồi của người trải nghiệm và ví dụ dẫn giải không đủ sức thuyết phục...

Cá nhân em vẫn tin rằng con người ta có số phận và duyên phận. Còn về các kiếp luân hồi thì có thể có và có thể không bởi vì hầu như tất cả chúng ta không ai nhớ được kiếp trước của mình như nào, mà đã không nhớ được thì luật nhân - quả đâu có ý nghĩa gì nhỉ :D.

Các cụ/mợ có tin vào luân hồi và luật nhân - quả không ạ?
Theo Phật Giáo thì luân hồi không có nghĩa A kiếp này là A kiếp trước hay A kiếp sau, mà là A' cụ ạ. Dễ hiểu nhất là con của cụ có mang một phần gen của cụ nhưng không phải là cụ vậy.

Citronella

Xe buýt
Em đọc cuốn này rồi nhưng thú thật thấy cụ Nguyên Phong viết không hay như thời Hành trình về Phương Đông hay các quyển khác. Về luân hồi thì em cũng tin nhưng bản thân em thì không tin là hết kiếp người mà tội nặng thì thành kiếp thú hay súc sinh... còn Nhân Quả thì luôn đúng rồi nhưng quá trình từ nhân đến quả dài ngắn phụ thuộc vào nhiều thứ ạ.

xromano

Xe tải
Theo Phật Giáo thì luân hồi không có nghĩa A kiếp này là A kiếp trước hay A kiếp sau, mà là A' cụ ạ. Dễ hiểu nhất là con của cụ có mang một phần gen của cụ nhưng không phải là cụ vậy.
E kính cụ 1 ly. Thâm thúy quá cụ nhể...

mymyvn

[Tịch thu bằng lái]
viết phịa như thật

dangduong

Xe điện
Con người nó khổ thế đấy, luôn luôn đặt cho mình câu hỏi, ta là ai, từ đâu tới, ta sẽ đi về đâu. "Qu'o vadis?". Câu hỏi về ý nghĩa cuộc đời.
Tất nhiên cũng có nhiều người muốn quên đi hay không biết đến câu hỏi đó, sống tự nhiên nhi nhiên, như con nai, con hổ, đói ăn khát uống, yêu và được yêu, để rồi đi ngang qua thế giới này như chớp bóng.
Nhưng nhân loại thì không bao giờ thoát được câu hỏi đó. Và vì thế tôn giáo là một phần của con người, thuộc về bản chất con người.

meotamthe

Xe cút kít
Thuyết Nhân Quả thì em tin, thực ra nó cũng hơi bị thực tế, ngày hôm nay không hoàn thành xong công việc thì delay của nó khiến ngày mai sẽ gặp khủng hoảng. Còn Luân Hồi thì em nghĩ các cụ tìm hiểu luôn về Lục Đạo Luân Hồi trong triết lý Phật giáo cho nhanh ạ, cơ mà có vẻ hơi khó.