[Funland] Muôn kiếp nhân sinh - Many lives, Many times

comiki

Xe ba gác
Người OF
Mợ đọc bộ Chúng ta thoát thai từ đâu đi :)

Chanhsa

Xe điện

Chanhsa

Xe điện
Câu an ủi, xoa dịu "Tâm" của đám Thảo Dân.
Na ná như những cụm từ:
- Không ai giầu 3 họ, không ai khó 3 đời.
- Quan nhất thời, Dân vạn đại.
................................. :)
Cụ ý tứ sâu xa quá, em chưa lĩnh ngộ được ạ :)

mongcam

Xe hơi
Cá nhân em có sự mơ hồ tin vào năng lượng, mọi vật tác động lẫn nhau bằng năng lượng của mình. Con người, sinh vật, vật thể khi mất đi thì để lại năng lượng của mình, vẫn 1 phần nào đó tác động đến những sinh vật sống

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Mợ làm Em xấu hổ. Em đang đọc tập truyện Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên :P

Idemitsu

Xe tăng
Có cụ/mợ nào đã đọc cuốn sách đang hot tên như tựa đề em mở thớt chưa ạ?
Muon kiep nhan sinh.jpg

Tác giả đưa ra triết lý: vạn vật trong vũ trụ này vận động, luân chuyển theo luân hồi và luật nhân quả, những gì thuộc về cá nhân nói riêng hay nhân loại nói chung đều được hun đúc bởi "kinh nghiệm" và "lý tính" từ muôn ngàn... kiếp trước. Mặc dù tác giả mang các nhân chứng thuộc giới khoa học, tài chính ra để biện chứng nhưng câu chuyện các kiếp luân hồi của người trải nghiệm và ví dụ dẫn giải không đủ sức thuyết phục...

Cá nhân em vẫn tin rằng con người ta có số phận và duyên phận. Còn về các kiếp luân hồi thì có thể có và có thể không bởi vì hầu như tất cả chúng ta không ai nhớ được kiếp trước của mình như nào, mà đã không nhớ được thì luật nhân - quả đâu có ý nghĩa gì nhỉ :D.

Các cụ/mợ có tin vào luân hồi và luật nhân - quả không ạ?
E ko tin vào luân hồi vì mình chả nhớ kiếp trước mình làm j thì việc trả giá nhân quả ko có tác dụng. Số phận, duyên phận e cũng ko tin vì chả có căn cứ j. Một hàm quá nhiều biến số thì cũng chả có tác dụng khái quát.
Nhân quả thì e tin. Đập con muỗi chưa biết có giết được nó ko nhưng trước hết là rát tay :)

hanoipho79

Xe lăn

Idemitsu

Xe tăng
Câu an ủi, xoa dịu "Tâm" của đám Thảo Dân.
Na ná như những cụm từ:
- Không ai giầu 3 họ, không ai khó 3 đời.
- Quan nhất thời, Dân vạn đại.
................................. :)
Chín chị thì e ko nói. Nhưng làm wan muốn giàu nhanh thì phải tham ô thì rõ là nhân đi đôi với quả đấy còn je. Ko làm mà muốn có ăn thì chỉ có ăn nọ kia thôi ợ ;))

Chanhsa

Xe điện
Biết nhân sinh thế này em đã chả giáng trần nữa!😢
Sao thế cụ? Mỗi khó khăn, đau khổ đi qua đời ta sẽ đều là những trải nghiệm có ý nghĩa. Nhân sinh có tiền vận, trung vận và hậu vận. Cụ cứ tin kiểu gì một trong ba cái vận kia cũng sẽ có cái tốt đẹp. Chúc cụ luôn an vui :)

Chanhsa

Xe điện
Cá nhân em có sự mơ hồ tin vào năng lượng, mọi vật tác động lẫn nhau bằng năng lượng của mình. Con người, sinh vật, vật thể khi mất đi thì để lại năng lượng của mình, vẫn 1 phần nào đó tác động đến những sinh vật sống
Em cũng nghĩ thế ạ. Ngày xưa đi học em nhớ cái Định luật bảo toàn năng lượng có nói "vật chất không tự sinh ra và cũng không thể tự mất đi mà chỉ chuyển hoá từ dạng này qua dạng khác". Con người cũng là một dạng "vật chất" nhưng bao gồm hai phần: thể xác và tâm hồn. Nếu thể xác được coi là vật chất thì tâm hồn chính là năng lượng. Thể xác có thể không còn nhưng năng lượng thì vẫn còn đâu đó... em tin thế :)

Chanhsa

Xe điện

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em cũng nghĩ thế ạ. Ngày xưa đi học em nhớ cái Định luật bảo toàn năng lượng có nói "vật chất không tự sinh ra và cũng không thể tự mất đi mà chỉ chuyển hoá từ dạng này qua dạng khác". Con người cũng là một dạng "vật chất" nhưng bao gồm hai phần: thể xác và tâm hồn. Nếu thể xác được coi là vật chất thì tâm hồn chính là năng lượng. Thể xác có thể không còn nhưng năng lượng thì vẫn còn đâu đó... em tin thế :)
Năng lượng còn đâu đó có phải là chuyển từ người này sang người khác không? :))