[Funland] Mượn DSLR, liệu có quá khó không ạ?

axenhchen

Xe buýt
Em có một việc thế này xin trình bày với các cụ,
Giữa tháng sau, con gái của cậu em cưới. Những đám cưới của anh chị em ở quê em đều chụp hộ nhưng tháng 10 năm ngoái, em thất nghiệp nên kinh tế quá khó khăn, bí bách, túng quẫn em đã bán bộ máy của em đi, gồm: D90, lens 18-70, đèn sb28.
Em cũng biết là nếu không còn máy thì có thể chối không chụp hộ nhưng nghĩ ngày vui của em nó, với lại, thuê thợ giá khá cao và ngừoi ta sẽ chỉ chụp số shoot tương ứng với ảnh mình rửa. Em chụp hộ thì vẫn lưu được khoảnh khắc của nó và giúp đôi trẻ giảm bớt chút tiền ảnh cho đám cưới.
Vậy nên, em mạo muội lập thớt này mượn/ nhờ các cụ giúp em một tay để hoàn thành công việc này.
Em không yêu cầu gì cao sang, cũng chỉ cần 1 body Nikon, 1 ống góc rộng và 1 đèn flash rời. Em chẳng có gì để làm tin, khi mượn em sẽ gửi các cụ chiếc Future Neo Fi 2009 em đang dùng (có giấy tờ tên em).
Thời gian mượn: Em dự kiến mượn từ ngày thứ 4 (09/4) đến hết ngày thứ 4 tuần kế tiếp (16/4). Lý do muốn mượn dài vì:
- Lầu em không bấm nên muốn có thời gian tập tay lại cho quen.
- Đám cưới sẽ diễn ra vào ngày thứ 7 và CN nhưng thứ 2 và thứ 3 em sẽ từ quê đi Quảng Ninh giỗ bố vợ luôn nên ngày thứ 4 em mới quay lại Hà Nội.
Em không muốn thuê vì thời gian thuê quá dài mà thực chất em chỉ dùng tối đa 4 ngày (bao gồm cả những ngày tập lại cho quen tay).
Do đó, cụ nào có máy và có thể tin tưởng thì cho em mượn bộ DSLR của các cụ. Em cũng xin nói rõ luôn là em không dám mượn máy đời cao, chỉ cần tầm D90 hoặc D7000/7100 và lens góc rộng là được (không cần L, N gì đâu ạ). Ngay từ lúc mượn, em sẽ đưa xe và giấy tờ cho các cụ cũng như sẽ chịu hoàn toàn trách nhiệm bồi thường nếu làm hỏng, móp... (em biết các cụ cũng như em, yêu DSLR như con).
Bài hơi dài, trình bày hơi nhiều, em cảm ơn các cụ đã đọc được đến đây ạ.
P.s: Xin phép cụ MIN, MÓT (MOD), em đăng thêm 1 bài ở bên quán cafe, phòng trường hợp các cụ có máy không lượn qua đây chơi. Sau khi xong việc, em sẽ đề nghị xin xóa topic ngay ạ.

Vunguyen.vn

Xe tải
Cái món này nó tế nhị như cho mượn xe , mượn € . Giải pháp tốt nhất là cụ qua mấy chỗ cho thuê Lens +body cho nhanh .

axenhchen

Xe buýt
Em biết cụ ạ.
Dưng mà thuê máy theo ngày mà em đi cả tuần thế thì cũng ớn.
Thế nên em mới mạo muội post bài này. Chính vì tế nhị nên em cũng đã nói rõ là sẽ để lại xe máy đấy chứ ạ.
Thôi thì, biết là tế nhị nhưng em vẫn làm vậy.

lannq75

Xe hơi
Khó vì nó tế nhị cụ ạ, không phải vì giá trị và không ai muốn cụ phải đặt đồ. Máy ảnh dòng này ít ai muốn cho mượn nếu không phải quen biết cũng như trong cùng hội.
Theo mình cụ cứ mượn ng quen hoặc thuê đi cho đỡ phải ơn huệ.
Ý của cụ rất tốt, chúc cụ sớm có máy.

fusionvie

Xe điện
Chắc cụ phải thuê thôi, đồ này ít ai lỡ cho đi ở lắm.

axenhchen

Xe buýt
Khó vì nó tế nhị cụ ạ, không phải vì giá trị và không ai muốn cụ phải đặt đồ. Máy ảnh dòng này ít ai muốn cho mượn nếu không phải quen biết cũng như trong cùng hội.
Theo mình cụ cứ mượn ng quen hoặc thuê đi cho đỡ phải ơn huệ.
Ý của cụ rất tốt, chúc cụ sớm có máy.
Em biết điều đó mợ ạ.
Trước đây, em cũng đã từng đọc 1 câu thế này: "thà cho mượn tiền để nó đi thuê ống/ máy còn hơn cho mượn DSLR của mình". Nói chung, em cũng xác định.

axenhchen

Xe buýt
Chắc cụ phải thuê thôi, đồ này ít ai lỡ cho đi ở lắm.
Tầm 4-5/4 mà không thể mượn được ai thì em cũng sẽ chối thôi cụ ạ.
Em cũng chỉ là dân quê, chứ không phải kiểu là thành phố về cưới thì phải hoành tráng đâu ạ. Vợ con em ở quê, tuần nào em cũng thứ 7, cn ra xe "Lộn về BẦN" (quê em không phải ở Hưng Yên).

jake90

Xe tăng
em có con d40 + kit thích thì e cho cụ thuê 1tr / 1 tuần :)))

axenhchen

Xe buýt
Cụ định nghĩa rõ hộ em "1 tr" là "1 triệu" hay "1 trăm" ạ? %-(
Thẳng thắn mà nói, không phải em kén chọn gì đâu ạ. Tại em chơi máy 1 mình nên ít có cơ hội nghịch qua các máy. D40 hay D3100 cũng OK hết, chất ảnh của 2 chiếc này được coi là "nghệ sĩ lang thang" mà.
Em chỉ dùng mỗi D90, nó có màn hình phụ nên em có thể thay đổi thông số khá dễ dàng và nhanh chóng, nhất là trong những lúc như chụp sự kiện, đám cưới. Nhưng dùng không quen và lại tập (coi như tập từ đầu) thì hơi căng.

kimkibum269x

Xe hơi
mượn thì khó :))
cụ chi ra tý rồi đi thuê cũng được mà. giờ cũng nhiều chỗ mở dịch vụ này

Alanh

Xe buýt
Khó cái là cụ mượn sẽ chụp, chụp lại tăng shot như kiểu tăng công tơ mét í, cái này tăng nhiều thì ít người thích. Chắc phải quen biết thì mới cho mượn đc

QAZ

Xe container
Cụ định nghĩa rõ hộ em "1 tr" là "1 triệu" hay "1 trăm" ạ? %-(
Thẳng thắn mà nói, không phải em kén chọn gì đâu ạ. Tại em chơi máy 1 mình nên ít có cơ hội nghịch qua các máy. D40 hay D3100 cũng OK hết, chất ảnh của 2 chiếc này được coi là "nghệ sĩ lang thang" mà.
Em chỉ dùng mỗi D90, nó có màn hình phụ nên em có thể thay đổi thông số khá dễ dàng và nhanh chóng, nhất là trong những lúc như chụp sự kiện, đám cưới. Nhưng dùng không quen và lại tập (coi như tập từ đầu) thì hơi căng.

Với chủ đề đắm cưới thì tôi khuyên cứ để P mà bấm. Nếu có đèn thì cùng lắm tăng giảm đèn là hết vị.

Kinh nghiệm 20 năm làm việc với máy ảnh, lab ảnh và các thể loại ảnh cưới !

axenhchen

Xe buýt
Khó cái là cụ mượn sẽ chụp, chụp lại tăng shot như kiểu tăng công tơ mét í, cái này tăng nhiều thì ít người thích. Chắc phải quen biết thì mới cho mượn đc
Em có biết cụ Alanh dù chưa gặp hay giao dịch với cụ lần nào. Hôm nay mới chém gió lần đầu :))
Về số shoot thì em nghĩ mọi người không ngại, vì số shoot chỉ là thông số tham khảo chứ không phải là thứ quyết định giá trị của máy. Cụ cũng thừa biết, máy của Nhật nó phân biệt bằng A+, A, B... chứ chả bao giờ thấy số shoot cả. Số shoot chỉ là cái để mà khi bán người ta sẽ dìm giá nhau.
Em nghĩ, ngại là vì cho mượn mà chẳng may em làm xước ống hoặc sứt mẻ 1 chỗ nào đó. Lúc ấy, bắt đền thì khó nghĩ mà nhận về thì ức chế.
Cái này em hiểu.
Nhưng biết đâu, cũng vì như thế mà em lại quay lại hố vôi (Dù thực lòng mà nói, em chưa sẵn sàng).

axenhchen

Xe buýt
Với chủ đề đắm cưới thì tôi khuyên cứ để P mà bấm. Nếu có đèn thì cùng lắm tăng giảm đèn là hết vị.

Kinh nghiệm 20 năm làm việc với máy ảnh, lab ảnh và các thể loại ảnh cưới !
Cụ từ bên cafe sang cả đây ạ?
Em sẽ lưu ý gợi ý của cụ, dù em toàn để M rồi chụp theo kinh nghiệm và cần thì sẽ chỉnh thông số để chụp lại.
Được cái, âmtuer vậy mà vẫn an toàn cụ ạ.

ZIL.135

Xe buýt
Cũng khó cụ nhỉ, hay làm tạm cái bao diêm chụp cũng được :D

axenhchen

Xe buýt
Cũng khó cụ nhỉ, hay làm tạm cái bao diêm chụp cũng được :D
Bao diêm thì em cũng đã nghĩ đến, nhưng nếu hỏng một nhát thì em nó không có ảnh, lúc đó thì cũng khó ăn nói lắm cụ ợ.
Bấn quá thì em thuê thợ là lành nhất.
P.s: Bên quán cafe có bác sỹ Phong bảo em đến xem bộ D7k rồi, sang tuần em sẽ qua cụ đó xem thế nào.

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Em thấy chủ thớt nên Thuê vẹn cả đôi đường
ko làm phiền ai cũng như tự bỏ tiền thì tâm lý sẽ chủ động hơn khi sử dụng đỡ gãi đầu gãi tai

Alanh

Xe buýt
Em có biết cụ Alanh dù chưa gặp hay giao dịch với cụ lần nào. Hôm nay mới chém gió lần đầu :))
Về số shoot thì em nghĩ mọi người không ngại, vì số shoot chỉ là thông số tham khảo chứ không phải là thứ quyết định giá trị của máy. Cụ cũng thừa biết, máy của Nhật nó phân biệt bằng A+, A, B... chứ chả bao giờ thấy số shoot cả. Số shoot chỉ là cái để mà khi bán người ta sẽ dìm giá nhau.
Em nghĩ, ngại là vì cho mượn mà chẳng may em làm xước ống hoặc sứt mẻ 1 chỗ nào đó. Lúc ấy, bắt đền thì khó nghĩ mà nhận về thì ức chế.
Cái này em hiểu.
Nhưng biết đâu, cũng vì như thế mà em lại quay lại hố vôi (Dù thực lòng mà nói, em chưa sẵn sàng).
Cụ nói ko sai, nhưng ở VN mình đi mua hàng gần như ai cũng quan tâm đến số shot cụ nhé, và họ quyết định trả bao nhiêu tiền cũng từ cái số shot mà ra (tất nhiên còn test máy và xem hình thức nữa). Cũng như mua xe ai cùng quan tâm và muốn biết số km, chứ ko phải cứ nhìn xe đẹp long lanh là xuống tiền đâu cụ. Nếu đặt là cụ đi mua máy và 80k -90k mà hình thức đẹp long lanh (cái này hoàn toàn có thể vì hàng xách bên nhật về nhiều con shot cao mà đẹp long lanh) cụ có máu mua ko? hay vẫn lăn tăn với em khác ít shot hơn? Chưa kể chơi máy nhiều bác còn nghĩ đến lúc thanh lý, lúc lên đời nữa....

E cũng biết ở Nhật họ ko coi trọng shot chỉ xếp hạng theo hình thức nhưng vì về VN ko phải vậy nên vẫn nói anh em bên kia lấy hàng về cố gắng check shot để khỏi mang những con nhiều shot về lại khó bán (mặc dùng mua đầu vào như nhau - vì đều hàng A cả chẳng hạn)