[Funland] Mượn DSLR, liệu có quá khó không ạ?

raklei

Xe điện
nhưng ở VN mình đi mua hàng gần như ai cũng quan tâm đến số shot cụ nhé, và họ quyết định trả bao nhiêu tiền cũng từ cái số shot mà ra (tất nhiên còn test máy và xem hình thức nữa).
Chả riêng ở VN, đi mua thì ở đâu chả quan tâm số shot hả cụ, cứ bỏ xèng tươi ra biết nhau ngay,
chỉ có riêng mấy đ/c đi mượn thì đek quan tâm thôi :P

axenhchen

Xe buýt
Chả riêng ở VN, đi mua thì ở đâu chả quan tâm số shot hả cụ, cứ bỏ xèng tươi ra biết nhau ngay,
chỉ có riêng mấy đ/c đi mượn thì đek quan tâm thôi :P
Xin lỗi cụ, cho em hỏi tí ạ. Cụm từ "chỉ có riêng mấy đ/c đi mượn thì đek quan tâm thôi" mà cụ nhắc đến ở đây là thằng lập ra topic này hay bạn bè của cụ?

axenhchen

Xe buýt
Cụ nói ko sai, nhưng ở VN mình đi mua hàng gần như ai cũng quan tâm đến số shot cụ nhé, và họ quyết định trả bao nhiêu tiền cũng từ cái số shot mà ra (tất nhiên còn test máy và xem hình thức nữa). Cũng như mua xe ai cùng quan tâm và muốn biết số km, chứ ko phải cứ nhìn xe đẹp long lanh là xuống tiền đâu cụ. Nếu đặt là cụ đi mua máy và 80k -90k mà hình thức đẹp long lanh (cái này hoàn toàn có thể vì hàng xách bên nhật về nhiều con shot cao mà đẹp long lanh) cụ có máu mua ko? hay vẫn lăn tăn với em khác ít shot hơn? Chưa kể chơi máy nhiều bác còn nghĩ đến lúc thanh lý, lúc lên đời nữa....

E cũng biết ở Nhật họ ko coi trọng shot chỉ xếp hạng theo hình thức nhưng vì về VN ko phải vậy nên vẫn nói anh em bên kia lấy hàng về cố gắng check shot để khỏi mang những con nhiều shot về lại khó bán (mặc dùng mua đầu vào như nhau - vì đều hàng A cả chẳng hạn)
Về kinh doanh máy ảnh, cụ là bậc thầy, em không muốn tranh luận.
Tuy nhiên, khi em tìm hiểu về máy ảnh, em được biết mấy điều sau:
- Tuổi thọ màn trập của D90 là khoảng 150k shoot. Tuy nhiên, đó là dùng trong điều kiện chụp ảnh tốc độ cao, còn chụp bình thường thì hoàn toàn có thể vượt qua con số đó.
- Một số người dùng DSLR để quay phim, do đó, dẫn đến tuổi đời máy cao, số shoot ít nhưng cảm biến còn hoạt động quá nhiều, dẫn đến thường bị nóng cảm biến.
Cụ nêu ra con số ví dụ là 80k, điều đó là bất hợp lý trong topci này vì số lượng ảnh của em chụp trong đám cưới (mà em nói hẳn 1 tuần đó) chắc cũng chỉ tầm 1k shoot là cùng. Em nghĩ khoảng cách giữa con số 10k đến 20k shoot mới là vấn đề chứ 10k đến 11k shoot thì không phải là chuyện quá lớn mà phải suy nghĩ.
Hồi em bán máy, cậu mua máy của em cũng hỏi shoot, em nói là dưới 20k nhưng đến khi check shoot là gần 21k (em rao bán cả bộ nên mất gần 3 tháng mới bay) nhưng cậu ấy vẫn vui vẻ OK con số đó (có thể do em bán rẻ hoặc có thể cậu ấy kém - cái này tùy quan điểm của từng người).

MrBe

Xe máy
có dịch vụ cho thuê mà cụ chủ ơi thuê cả máy cả lens luôn cũng mềm mà

WHITE TIGER

Xe container
Em có một việc thế này xin trình bày với các cụ,
Giữa tháng sau, con gái của cậu em cưới. Những đám cưới của anh chị em ở quê em đều chụp hộ nhưng tháng 10 năm ngoái, em thất nghiệp nên kinh tế quá khó khăn, bí bách, túng quẫn em đã bán bộ máy của em đi, gồm: D90, lens 18-70, đèn sb28.
Em cũng biết là nếu không còn máy thì có thể chối không chụp hộ nhưng nghĩ ngày vui của em nó, với lại, thuê thợ giá khá cao và ngừoi ta sẽ chỉ chụp số shoot tương ứng với ảnh mình rửa. Em chụp hộ thì vẫn lưu được khoảnh khắc của nó và giúp đôi trẻ giảm bớt chút tiền ảnh cho đám cưới.
Vậy nên, em mạo muội lập thớt này mượn/ nhờ các cụ giúp em một tay để hoàn thành công việc này.
Em không yêu cầu gì cao sang, cũng chỉ cần 1 body Nikon, 1 ống góc rộng và 1 đèn flash rời. Em chẳng có gì để làm tin, khi mượn em sẽ gửi các cụ chiếc Future Neo Fi 2009 em đang dùng (có giấy tờ tên em).
Thời gian mượn: Em dự kiến mượn từ ngày thứ 4 (09/4) đến hết ngày thứ 4 tuần kế tiếp (16/4). Lý do muốn mượn dài vì:
- Lầu em không bấm nên muốn có thời gian tập tay lại cho quen.
- Đám cưới sẽ diễn ra vào ngày thứ 7 và CN nhưng thứ 2 và thứ 3 em sẽ từ quê đi Quảng Ninh giỗ bố vợ luôn nên ngày thứ 4 em mới quay lại Hà Nội.
Em không muốn thuê vì thời gian thuê quá dài mà thực chất em chỉ dùng tối đa 4 ngày (bao gồm cả những ngày tập lại cho quen tay).
Do đó, cụ nào có máy và có thể tin tưởng thì cho em mượn bộ DSLR của các cụ. Em cũng xin nói rõ luôn là em không dám mượn máy đời cao, chỉ cần tầm D90 hoặc D7000/7100 và lens góc rộng là được (không cần L, N gì đâu ạ). Ngay từ lúc mượn, em sẽ đưa xe và giấy tờ cho các cụ cũng như sẽ chịu hoàn toàn trách nhiệm bồi thường nếu làm hỏng, móp... (em biết các cụ cũng như em, yêu DSLR như con).
Bài hơi dài, trình bày hơi nhiều, em cảm ơn các cụ đã đọc được đến đây ạ.
P.s: Xin phép cụ MIN, MÓT (MOD), em đăng thêm 1 bài ở bên quán cafe, phòng trường hợp các cụ có máy không lượn qua đây chơi. Sau khi xong việc, em sẽ đề nghị xin xóa topic ngay ạ.
Có thể cho mượn vợ chứ không thế cho mượn máy ảnh.Táy máy vợ người là bị vợ vả vỡ mẹt ngay,còn trầy trụa máy,hỏng hàng thì khó bắt đền

Ra thuê đi.Có 300k/1 ngày mà còn tiếc tiền cái gì

axenhchen

Xe buýt
Có thể cho mượn vợ chứ không thế cho mượn máy ảnh.Táy máy vợ người là bị vợ vả vỡ mẹt ngay,còn trầy trụa máy,hỏng hàng thì khó bắt đền

Ra thuê đi.Có 300k/1 ngày mà còn tiếc tiền cái gì
Cụ đã đọc kỹ bài của em chưa hay cứ thấy là quote rồi rep vậy ạ?
300k * 7 ngày = 2.100.000đ. Cũng tương đương 1/3 chi phí để bỏ ra sớm bộ kit D5100 dùng rồi đấy cụ nhỉ?
Với lại, cái máy ảnh thôi mà cụ thần thánh nó quá lên đến mức có thể cho mượn vợ chứ không thể cho mượn máy ảnh. Vợ chồng em ở xa nhau, vợ em bảo nếu kiếm được ai cứ kiếm, miễn đưa đủ tiền nuôi con là được, thế nên...

Chỉnh sửa cuối:

one

Xe điện
Thường thì các dịch vụ thuê họ sẽ giảm giá cho khách thuê nhiều ngày, cụ cứ chủ động thuê máy trước 1 hôm thôi, 1 hôm là đủ làm quen rồi, còn ống thì mượn bạn bè người quen cái nào thường thường, thế chắc dễ hơn là vừa mượn body vừa mượn lens. Em định vào offer cụ con máy ghẻ, nhưng em dùng Canon và con máy ghẻ của em thọ đúng 1 thập kỷ rồi nên cũng hơi chậm, à phải nói là quá chậm ý, khó theo được nhịp độ đám cưới, nên chỉ có thể kéo áo mách nhỏ cụ vậy thôi.

Tàu lượn

Xe đạp
Học tập A Chí Trung kêu gọi đóng góp giúp đỡ Chánh Tín giữ nhà 10 tỷ, E cũng kêu gọi các cụ ủng hộ cụ chủ tiền thuê máy, và giống như Chí Trung ủng hộ Chánh Tín, E ủng hộ cụ số tiền = 1/10.000 số cụ cần nhé.

backpacker

Xe hơi
Website
backpacker.vn
E nói thật, kể cả bạn bè e cũng ko muốn cho mượn máy ảnh đâu.

maybach63

Xe buýt
Vợ và máy ảnh là 2 thứ ko thể cho mượn được

Chỉnh sửa cuối:

axenhchen

Xe buýt
Học tập A Chí Trung kêu gọi đóng góp giúp đỡ Chánh Tín giữ nhà 10 tỷ, E cũng kêu gọi các cụ ủng hộ cụ chủ tiền thuê máy, và giống như Chí Trung ủng hộ Chánh Tín, E ủng hộ cụ số tiền = 1/10.000 số cụ cần nhé.
Em chưa đạt đến tầm bác Chánh Tín nên cụ không cần phải phiền lòng như thế đâu ạ.
Số tiền cụ muốn ủng hộ, cụ giữ lại và ra ngoài đường làm phúc cho những người ăn xin sẽ tốt hơn cụ ạ. Em nghĩ, người ta sẽ rất cảm kích trước tấm lòng THƠM THẢO của cụ đâu ạ.

WHITE TIGER

Xe container
Cụ đã đọc kỹ bài của em chưa hay cứ thấy là quote rồi rep vậy ạ?
300k * 7 ngày = 2.100.000đ. Cũng tương đương 1/3 chi phí để bỏ ra sớm bộ kit D5100 dùng rồi đấy cụ nhỉ?
Với lại, cái máy ảnh thôi mà cụ thần thánh nó quá lên đến mức có thể cho mượn vợ chứ không thể cho mượn máy ảnh. Vợ chồng em ở xa nhau, vợ em bảo nếu kiếm được ai cứ kiếm, miễn đưa đủ tiền nuôi con là được, thế nên...

Thuê dài ngày còn được giảm giá chứ không cứ là bao ngày nhân bao tiền.Mà ngoài ra cần ngày nào thuê ngày đó.Chứ nói thật,thân quen còn chả muốn cho mượn máy nữa là người dưng

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Em có một việc thế này xin trình bày với các cụ,
Giữa tháng sau, con gái của cậu em cưới. Những đám cưới của anh chị em ở quê em đều chụp hộ nhưng tháng 10 năm ngoái, em thất nghiệp nên kinh tế quá khó khăn, bí bách, túng quẫn em đã bán bộ máy của em đi, gồm: D90, lens 18-70, đèn sb28.
Em cũng biết là nếu không còn máy thì có thể chối không chụp hộ nhưng nghĩ ngày vui của em nó, với lại, thuê thợ giá khá cao và ngừoi ta sẽ chỉ chụp số shoot tương ứng với ảnh mình rửa. Em chụp hộ thì vẫn lưu được khoảnh khắc của nó và giúp đôi trẻ giảm bớt chút tiền ảnh cho đám cưới.
Vậy nên, em mạo muội lập thớt này mượn/ nhờ các cụ giúp em một tay để hoàn thành công việc này.
Em không yêu cầu gì cao sang, cũng chỉ cần 1 body Nikon, 1 ống góc rộng và 1 đèn flash rời. Em chẳng có gì để làm tin, khi mượn em sẽ gửi các cụ chiếc Future Neo Fi 2009 em đang dùng (có giấy tờ tên em).
Thời gian mượn: Em dự kiến mượn từ ngày thứ 4 (09/4) đến hết ngày thứ 4 tuần kế tiếp (16/4). Lý do muốn mượn dài vì:
- Lầu em không bấm nên muốn có thời gian tập tay lại cho quen.
- Đám cưới sẽ diễn ra vào ngày thứ 7 và CN nhưng thứ 2 và thứ 3 em sẽ từ quê đi Quảng Ninh giỗ bố vợ luôn nên ngày thứ 4 em mới quay lại Hà Nội.
Em không muốn thuê vì thời gian thuê quá dài mà thực chất em chỉ dùng tối đa 4 ngày (bao gồm cả những ngày tập lại cho quen tay).
Do đó, cụ nào có máy và có thể tin tưởng thì cho em mượn bộ DSLR của các cụ. Em cũng xin nói rõ luôn là em không dám mượn máy đời cao, chỉ cần tầm D90 hoặc D7000/7100 và lens góc rộng là được (không cần L, N gì đâu ạ). Ngay từ lúc mượn, em sẽ đưa xe và giấy tờ cho các cụ cũng như sẽ chịu hoàn toàn trách nhiệm bồi thường nếu làm hỏng, móp... (em biết các cụ cũng như em, yêu DSLR như con).
Bài hơi dài, trình bày hơi nhiều, em cảm ơn các cụ đã đọc được đến đây ạ.
P.s: Xin phép cụ MIN, MÓT (MOD), em đăng thêm 1 bài ở bên quán cafe, phòng trường hợp các cụ có máy không lượn qua đây chơi. Sau khi xong việc, em sẽ đề nghị xin xóa topic ngay ạ.
Có vẻ hơi dài dòng....