[Funland] Mừng tuổi Tết

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em cứ định lượng năm nào cũng như năm nào rồi, chẳng bận tâm nữa.

BKG

Xe tăng
E cũng ko hiểu sao giờ lại vẽ ra mừng tuổi người già, e chỉ biếu tiền những người già khó khăn, không có lương hưu. Còn món mừng tuổi trẻ con thì giờ bị biến tướng, e rất ghét! Khách khứa đến nhà là e toàn giấu trẻ con đi, nhiều lúc đi chơi Tết e cug ngại mang con theo chỉ vì hủ tục này!

ngoc_phuong

Xe lăn
Năm đel nào cũng bỉ bôi chuyện tết này tết nọ, các a ạ, cứ nhìn vào mắt bọn trẻ con mà đón tết cho nó nhẹ lòng. Với người lớn chúng ta, tết cứ như gánh nặng cuộc sống ấy, bởi tâm trí lúc nào cũng phải tiền, nhiều tiền, phải hơn người hơn đời... Biết đủ là được các anh ạ.
ít nhiều bọn trẻ nó phần đông chưa nhận thức được, mà có nhận xét được cũng là do ta dạy nó mà ra cả thôi.
Bản chất sự việc là tốt, nhưng ta biến tướng nó đi, rồi lại đổ lỗi nỏ là xấu.
Chuyện mường tuổi đầu năm, chúc Tết đầu xuân là tục đẹp. Ta thống nhất với nhau thế đã, giờ làm sao nó đúng bản chất của nó mới là điều cần làm.
Tôi đồ rằng nhiều anh trên này còn teo bu-gi, són ..ái đi lo quà biếu xếp sao cho hợp kia kìa.
Thôi, giải tán.

Cosaodau

Xe hơi
Mợ nói hoàn toàn đúng. Rất nhiều hủ tục nên bỏ chứ chả hay ho gì. Từ trả nợ miệng đám cưới cho đến hiếu hỷ hay lì xì tết, đúng là cái nợ cho những người thu nhập thấp.
Ủng hộ bỏ dần dần rồi bỏ hẳn hủ tục này vì rằng
+ Ý nghĩa tiền lì xì là mong mang điều tốt, may mắn với cho trẻ em, người nhận giờ rất ít. Nó sao bằng những ngôn từ mỹ lệ của người chúc. lời chúc có cánh sẽ rất vui, vui 100% không điều kiện
+Văn hóa đón nhận tiền lì xì thì thực là thảm họa hiện nay. Nhiều người nhận lì xì (phân đông là trẻ em) bóc , rút ruột phong bì, chê nhiều ít, bỉ bôi, so sánh, nói mấy chục bo., chú mừng ít thế, chú ki bo.... làmngười chúc ngượng ngập , sượng sùng không tả xiết vì giữa ngày vui của tết, giữa chỗđông người mà có lời nhận xét, chê bai dù biết là không đúng, không thèm chấp nhưng vẫn ngượng , xấu hổ lắm
+ Với đa phần giới cần lao thì khoản lì xì này quá là nhiều. Nếu gập 30 đứa cháu và 40 bạn làm thì khoảng 70 người, nhẹ nhất 20-30 k thì cũng 2-3 triệu rồi ( lương có 5 triệu thôi)
+ với tiền lì xì, nếu ko vìý nghĩa thì cũng ko lớnđối với 1 người nhận. có nhiềuđứa trẻ mở ra thấy 10-20 k là nó vất luônđiý
Nói chúng là bỏ cành nhanh càng tốt.ĐÚng là hủ tục, nhiều người cứ làm nên người có người không sinhra so sánh, rè bửu... mấtvui quá

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Ủng hộ bỏ dần dần rồi bỏ hẳn hủ tục này vì rằng
+ Ý nghĩa tiền lì xì là mong mang điều tốt, may mắn với cho trẻ em, người nhận giờ rất ít. Nó sao bằng những ngôn từ mỹ lệ của người chúc. lời chúc có cánh sẽ rất vui, vui 100% không điều kiện
+Văn hóa đón nhận tiền lì xì thì thực là thảm họa hiện nay. Nhiều người nhận lì xì (phân đông là trẻ em) bóc , rút ruột phong bì, chê nhiều ít, bỉ bôi, so sánh, nói mấy chục bo., chú mừng ít thế, chú ki bo.... làm người chúc ngượng ngập , sượng sùng không tả xiết vì giữa ngày vui của tết, giữa chỗ đông người mà có lời nhận xét, chê bai dù biết là không đúng, không thèm chấp nhưng vẫn ngượng , xấu hổ lắm
+ Với đa phần giới cần lao thì khoản lì xì này quá là nhiều. Nếu gặp 30 đứa cháu và 40 bạn làm thì khoảng 70 người, nhẹ nhất 20-30 k thì cũng 2-3 triệu rồi ( lương có 5 triệu thôi)
+ với tiền lì xì, nếu ko vì ý nghĩa thì cũng ko lớn đối với 1 người nhận. Có nhiều đứa trẻ mở ra thấy 10-20 k là nó vất luôn đi ý
Nói chúng là bỏ cành nhanh càng tốt.ĐÚng là hủ tục, nhiều người cứ làm nên người có người không sinh ra so sánh, dè bửu... mất vui quá
Dù em chưa bao giờ phải lăn tăn vì chuyện mừng tuổi hay lì xì, vì nó chỉ chiếm chừng 5% số tiền tiêu Tết, nhưng em hoàn toàn đồng ý với mợ. Chưa kể em từng chứng kiến con nít và bố mẹ tranh cãi về ai quản lý và tiêu tiền lì xì như thế nào.
Với số ít nhà thì chuyện này có lẽ ko thành vấn đề. Nhưng với số đông thì cũng khá là phiền toái và tình huống như mợ nói là ko ít!

honglong1

Xe điện
Nhìn cái bảng tiêu tết đăng trên báo mà cứ thấy sai sai:
Tổng 50 tr thì chỉ riêng tiền sắm tết cho nhà 10 tr và phát sinh 35 tr.
Tiền lương thưởng tết của 1 gia đình làm công ăn lương ở HN chắc chỉ rơi vào 20-30tr cả 2 VC. Mà sao cứ phải lễ tết quê 2 bên và mừng tuổi các cháu và ông bà nhiều vậy. Bảo sao giờ với nhiều người thì Tết là gánh nặng chứ không vui vẻ gì.

giờ 50k các cháu nó đã k vui lắm rồi, cách đây mấy năm e cũng toàn 100k cho các cháu con nhà chị họ, nhiều đứa lớn đi làm rồi, vợ nó vẫn bảo thôi a mừng các cháu, năm có ngày tết, lại tặc lưỡi, nhưng bọn nó đi làm rồi, được các cậu mừng thì có các e con cô cậu , nhỏ xíu cũng k nỡ mừng luôn, nên e xác định luôn bọn này năm nay e cắt hết, còn các cháu ruột thì thôi khỏi nói, auto 500k/cháu từ lâu rồi,
tết nhất e vẫn đi các sếp, cũng vài sếp, mỗi sếp quà tính ra vài củ, em đi xong hết roài, năm có ngày tết, các sếp k thiếu nhưng thôi, cứ đi, mình quà nhỏ, đi sớm, còn ra tết thì auto mình tuổi cho anh e nv mỗi người 50k cũng đi vài củ nữa
tính ra năm nào mừng tuổi e cũng phải đi tầm 5~7 củ, mà chả thu lại được tị nào, người ta mừng con mình thì nó đút lợn bố nó hết, khộ vãi.
Cụ chơi lớn thế!

vanbinh8885

Xe đạp
Năm nào
E có thằng bạn thân, đến nhà nó chơi thấy con nó định rút 100k ra mừng, mắt nhập nhèm rút nhầm tờ 500k ra mừng tuổi thằng cu. Mà khi thằng bạn thấy con mình thì chả mừng động đậy nào cả. Từ đấy đến giờ e bỏ vụ đến nhà nó chúc tết.
:D:D:D:D

sakai_yo

Xe lăn
Tiền lương thưởng tết của 1 gia đình làm công ăn lương ở HN chắc chỉ rơi vào 20-30tr cả 2 VC.
Em thì thấy cái phỏng đoán này của cụ cũng sai đấy. Mà báo chí cứ vẽ ra bài thôi cụ ạ, nhà nào khắc lo nhà đấy. Nhà thu nhập trăm củ/th phải khác nhà 20tr/th là chắc.

honglong1

Xe điện
Em thì thấy cái phỏng đoán này của cụ cũng sai đấy. Mà báo chí cứ vẽ ra bài thôi cụ ạ, nhà nào khắc lo nhà đấy. Nhà thu nhập trăm củ/th phải khác nhà 20tr/th là chắc.
E chỉ nói gia đình làm công ăn lương bình thường thôi, ngày tết trông vào lương tháng thứ 13 cũng chỉ tầm đó cụ. Còn thu nhập trăm củ /tháng thì chắc đã không lên báo kêu.

dalink

Xe điện
Tứ thân phụ mẫu 500k (do đã biếu tiền Tết)
Cô dì chú bác (em ruột bố mẹ) 1 củ, coi như biếu Tết luôn.
Cháu (con anh chị em ruột) 500k, đứa nào đủ 18t bị cắt xuất.
Con bạn bè thân 200k.
Không quan hệ, con hàng xóm, tình cờ gặp: tùy hứng, thậm chí bỏ qua.

Đấy là cái lệ của em, không quan tâm người khác đánh giá, không quan tâm người khác mừng lại con mình bao nhiêu. Mà năm nay F1 cũng 18 rồi, em chủ động bảo "con nên từ chối" khi được mừng tuổi.
18-23 mới cần tiền mợ ạ. Em thì ngược lại. Tụi nhỏ 50-200k, tụi sv thì nhiều hơn 500-1 tr. Mà đúng là cũng hài vì quanh đi quẩn lại huề cả làng. Tụi nhỏ nhà em năm nào cũng đc tầm 10 củ/đứa.

TieuFu

Xe container
Có đấy bác, có nhà Tết còn ngại về quê vì ở quê nhiều con cháu chắt các nhà đông đấy.
Nhà em có dãy trọ công nhân thuê, tâm tư anh em thì em lạ gì.
Kk ! Coi như mất đường về quê !

sắt con

Xe điện
Bi giờ đi chúc tết mừng tuổi đúng là phải thấu hiểu thấm đẫm 2 chữ “văn minh”

L.C.D

Xe container
Em có tiền chứ ko thiếu, nhưng riêng cái đoạn lì xì í mà, em chỉ lì xì con cái ng thân thiết. Còn các kiểu họ hàng xa tít mù khơi em cho qua luôn, chả việc gì phải ngại. Những ng đó quý hay ghét em thì em đâu có bận tâm.
Ở cơ quan thì em chỉ có nhận lì xì của sếp và đồng nghiệp thân thiết, em gần như ko lì xì đáp lại. Mà bao năm nay vẫn vậy, ko có ai vì ko đc em lì xì mà sinh ra ghét em cả.