[Funland] Mừng tuổi Tết

vanhai493

Xe điện
Con bé nhà em, nó cứ đợi ngày sinh nhật của nó, ngày Tết, nó điểm danh xem ai đã tặng quà, mừng tuổi để đút lợn.
Đố ông/bà/cô/bác nào thoát được nó ☺
em nghĩ như vậy là dễ sinh hư. cụ chủ nên nhắc nhở bé thì hơn
con nhà em 4-5 tuổi em cũng dặn là ko dc bóc bao lixi, nữa về nhà mới bóc.
nói chung cá nhân e vẫn mừng 10-20k tờ mới cho trẻ con vui là 9
chứ k nặng cái mệnh giá.

DaDieuchienxu

Xe container
DaDieuchienxu : Xin bác chi sẻ phong tục phía Nam ạ. Tks!
Nam, Trung hay Bắc thì Tết cũng phải có cái phong bao cho đám trẻ nó vui cụ ạ. :D Tùy theo mối quan hệ mà phong bao dày hay mỏng.
Dịp Tết mình thường về quê của ngan già. Èo, cháu của nó đông kinh khủng (nó có tất cả 9 anh em), cứ trung bình nhà có 2 đứa. Giờ đám cháu đó cũng lớn, chỉ phải lì xì cho con của nó thôi.
May là theo quy ước, cháu ai người nấy lì xì nên mình chỉ tập trung "rớt gạo" cho đúng 1 đứa cháu ngoại, còn đám kia ngan tự xử. :))

vanhai493

Xe điện
Em mỗi năm khoảng chục củ (cả 2vc), em mới quán triệt được tụi F1 không được mở ra xem và tỏ thái độ, thi thoảng nó vẫn quên bài, haizz.
Quê em thì từ 50K-200K -500Ktuỳ thân sơ, 200K với 500K chủ yếu người già ạ.
thế là quê cụ cũng kinh tế phát triển quá á

minhlp

Xe tải
Nhà em: Tứ thân phụ mẫu mỗi cụ 1 củ.
Cháu ruột: 500k/cháu.
Trẻ con nhà thân thiết: 200k/cháu.
Trẻ con nói chung: 50k.
Trẻ con lạ đến nhà: 20k.

Năm nào cũng dành sẵn ngân quỹ cho các thành phần quan trọng rồi.
Phần còn lại loanh quanh hơn 3 củ gì đấy.
Khi mình dành sẵn ngân quỹ rồi thì sẽ thấy đỡ áp lực ạ.

sakai_yo

Xe lăn
thế là quê cụ cũng kinh tế phát triển quá á
Em chưa nói rõ, đấy là mức chi của nhà em ở quê, tiếng là ở HN lại có ô tô, haizz.
Còn các em họ em thì em thấy chủ yếu chúng nó mừng tuổi trẻ con 20-50K, người già 100K.
Đội người già thì mừng lại trẻ 10K-20K.

phamhungbs

Xe điện
Năm nào thì mấy chủ đề như Lì xì (Lucky money) này cũng được bàn tán sôi nổi. Cá nhân em và gia đình vẫn giữ nếp là đi thăm hỏi ngày xuân thì hạn chế mang trẻ con đi vì ngại mọi người lì xì, chỉ chỗ thân quen mới cho đi; em đi đến đâu đều có sẵn phong bao 10k, 20k, 50k và 100k trộn lẫn, cháu nào may thì được; chỗ thân quen thì mừng đồng to to có màu đẹp là được; bố mẹ hai bên cũng mừng mỗi cụ lấy may khi bắt đầu ngày Mùng Một. Cái vui là thấy mọi người hay cười và cảm ơn, thấy có vị ngày Tết; cái buồn là thỉnh thoảng có đứa nó lại vô tư bóc phong bao ra. Còn lại thì ngày Lễ Tết mà nghĩ vui vui đầu sẽ thoải mái, còn nghĩ là là cái nợ thì quá mệt.

vanhai493

Xe điện
Nhà em: Tứ thân phụ mẫu mỗi cụ 1 củ.
Cháu ruột: 500k/cháu.
Trẻ con nhà thân thiết: 200k/cháu.
Trẻ con nói chung: 50k.
Trẻ con lạ đến nhà: 20k.

Năm nào cũng dành sẵn ngân quỹ cho các thành phần quan trọng rồi.
Phần còn lại loanh quanh hơn 3 củ gì đấy.
Khi mình dành sẵn ngân quỹ rồi thì sẽ thấy đỡ áp lực ạ.
đó là nhà cụ có điều kiện
chứ em đọc báo vụ cháu Hạo Nam, xin 60k để đi học võ mà bố mẹ ko có, đi nhặt sắt , sáng hôm đó bán dc 21k, chiều đi nhặt tiếp thì tụt xuống hố.

nên nói chung cái vụ lifixi này năm nào cũng là chủ đề mà :D
mỗi nhà mỗi cảnh

minhlp

Xe tải
đó là nhà cụ có điều kiện
chứ em đọc báo vụ cháu Hạo Nam, xin 60k để đi học võ mà bố mẹ ko có, đi nhặt sắt , sáng hôm đó bán dc 21k, chiều đi nhặt tiếp thì tụt xuống hố.

nên nói chung cái vụ lifixi này năm nào cũng là chủ đề mà :D
mỗi nhà mỗi cảnh
Ý em là để dành sẵn ngân quỹ thì sẽ thấy đỡ áp lực ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nói thật, thỉnh thoảng một vài còm đâu đó của một số cụ em thấy chúng ta cứ nặng nề, nghĩ xấu về con trẻ. Đáng lẽ phải coi đó là sự ngây thơ, đáng yêu của con trẻ khi có các phản ứng trước việc lì xì của các bậc sinh thành thì có sao.

Nhà em về quê, đôi khi các cháu từ họ hàng, người thân lẫn hàng xóm sang chơi chức tết rất đông (phải hơn 2 chục nhóc) lúc đó chả cần phân biệt cháu mình cháu người làm gì. Em hô 2 hàng dọc tập hợp ở sân để bác mừng tuổi rồi rút ra một tập chỉ tiền 20k. Có cháu thì bảo cháu xếp đầu hàng phải được ưu tiên nhiều hơn, có anh thì bảo mỗi 20k cháu không xếp hàng đâu, rồi chúng nó cãi nhau so bì đứa 1 tờ, đứa 2-3 tờ ầm ầm, ... nghĩ buồn cười và rất đáng yêu trong không khí ngày tết các cụ ah :))

haivanphe

Xe container
Cả chúc năm nay nhà em cứ sáng sớm mùng 1 là lên sân bay đi du lịch hết Tết thì về nên bỏ qua vụ lì xì.

binhduongdriver

Xe tải
"Vì tiền lì xì mà trong ngày xuân nhiều người không dám đi thăm ban bè. Vì nghĩ đến tiền lì xì không có mà người công nhân nặng trĩu lòng khi Tết về quê" - Đạo diễn Lê Hoàng.
Cá nhân em thấy là 80% có ý đúng về việc lì xì nay đã mất đi bản chất của nó. Kể cả cái món gần Tết phải đi chúc Tết sếp, quà cáp này nọ cũng nên dẹp, kinh tế thị trường nào thế.
Em thì em chả nghe cái lão đó nói phét, em không có lì xì nhưng vẫn về quê và không tâm tư tí nào :))

duongtver

Xe tăng
giờ 50k các cháu nó đã k vui lắm rồi, cách đây mấy năm e cũng toàn 100k cho các cháu con nhà chị họ, nhiều đứa lớn đi làm rồi, vợ nó vẫn bảo thôi a mừng các cháu, năm có ngày tết, lại tặc lưỡi, nhưng bọn nó đi làm rồi, được các cậu mừng thì có các e con cô cậu , nhỏ xíu cũng k nỡ mừng luôn, nên e xác định luôn bọn này năm nay e cắt hết, còn các cháu ruột thì thôi khỏi nói, auto 500k/cháu từ lâu rồi,
tết nhất e vẫn đi các sếp, cũng vài sếp, mỗi sếp quà tính ra vài củ, em đi xong hết roài, năm có ngày tết, các sếp k thiếu nhưng thôi, cứ đi, mình quà nhỏ, đi sớm, còn ra tết thì auto mình tuổi cho anh e nv mỗi người 50k cũng đi vài củ nữa
tính ra năm nào mừng tuổi e cũng phải đi tầm 5~7 củ, mà chả thu lại được tị nào, người ta mừng con mình thì nó đút lợn bố nó hết, khộ vãi.
Cái này cũng đúng, nhưng với cụ và các cụ khác điều kiện kinh tế tốt thôi. Chứ nhiều người tiền thưởng tết giỏi thì được vài triệu, lấy đâu ra mừng nhiều. Mình nghĩ lì xì là phong tục hay và trẻ con ai cũng mong chờ. Ngày xưa mình nhỏ cũng mong đến tết để được mừng tuổi có tiền mua pháo đốt, mua đồ chơi mới. Tuy nhiên lì xì bao nhiều theo khả năng từng người thôi, ko nên đặt nặng vấn đề này, và cũng phải dạy con ko nên thấy nhiều ít mà chê bai.

boy_spott

Xe điện
Em về quê đông cháu chắt cứ phải vài tệp 20-50k , 20k cho các cháu trong họ hàng , 50k cho con cháu trong nhà, có ít mừng ít đừng câu nệ vấn đề quá

tienaka

Xe điện
chỗ các cụ thế nào ấy chứ, chỗ em ai có nhiu thì mừng tuổi nhiêu, chưa ai phân bì bao giờ

Tứ thân phụ mẫu 500k (do đã biếu tiền Tết)
Cô dì chú bác (em ruột bố mẹ) 1 củ, coi như biếu Tết luôn.
Cháu (con anh chị em ruột) 500k, đứa nào đủ 18t bị cắt xuất.
Con bạn bè thân 200k.
Không quan hệ, con hàng xóm, tình cờ gặp: tùy hứng, thậm chí bỏ qua.

Đấy là cái lệ của em, không quan tâm người khác đánh giá, không quan tâm người khác mừng lại con mình bao nhiêu. Mà năm nay F1 cũng 18 rồi, em chủ động bảo "con nên từ chối" khi được mừng tuổi.

sakai_yo

Xe lăn
Tiếp thu ý kiến của cccm, năm nay em sẽ cân đối lại khoản này.

Tv1912

Xe buýt
VN phát triển từ nền văn minh lúa nước nên độ sân si còn rất cao! Chả phải đi đâu xa, chỉ độ 3 tuần nữa trên OF sẽ xuất hiện những cmt kiểu: "con nhà em năm nay lớp 4, cháu nó ngoan lắm được mừng tuổi gần 15 triệu chả biết tiêu gì mà đưa hết cho mẹ, em cũng không lấy của cháu mà làm cho cháu một sổ tiết kiệm online..." tiếp theo là :"cháu nhà em năm nay lớp 7, được mừng tuổi 21 triệu, cộng với tiền năm ngoái chưa tiêu cũng hơn 40 triệu, em cũng không lấy của cháu, thấy cháu có năng khiếu nên em hướng dẫn cu cậu đầu tư chứng khoán..." :D moá! làm như ăn không của thiên hạ mấy chục củ ấy, ông mừng con tôi một trăm tôi cũng phải lì xì con ông 9 chục chứ ăn không được đấy! à nếu nhà có người làm quan thì đúng là ăn không của thiên hạ được thật! :D nói chung là ít hay nhiều thì mừng qua mừng lại thì hơn thiệt cũng chả đáng là bao, chỉ khổ những người lên phố lập nghiệp tết nhất về quê thì cứ xác định, họ nhà em nho nhỏ mà cũng 4 chục cháu và 8,9 cụ già! họ to thì cứ x2,x3 lên... mừng ít thì mang tiếng người thành phố, mừng nhiều thì đi đứt tháng lương! kinh tế đã khó khăn mà lại phải để dành ra 9-10 để mừng tuổi thì cũng áp lực vl ra ấy! :D