[Funland] Mùi khói, có cụ nào hâm giống em

Em cũng thích mùi khói pháo cụ ạ. Cảm giác giật mình khi nghe tiếng đùng đoàng, xác pháo đầy sân, khói bay lên. Ôi, cụ làm em nhớ quá.
Em lại thích mùi khói pháo, thơm thơm đến lạ kỳ.

Kitcat

Xe container
Mấy trò đó tao nhã quá cụ !
Dạ không tốn mà cụ! Phụ huynh dăng sẵn lưới ngoài trời đứa nào có bạn về chơi thì ra đá ạ. Cần câu thì cành cây, tự đào giun câu ở cái hố vôi hay ra cái ao, chim thì tự rình tổ chim hoặc tới mùa gặt lộ ra tổ cò dân ng ta ko muốn giết mà cũng ko thừa thời gian nuôi là họ xách qua cho nhà cháu. Nuôi cò câu cá khổ lắm ạ, nó ăn rất khỏe. Có mỗi bàn đánh bóng bàn là p tốn tiền mua. Bọn cháu toàn loanh quanh chơi quanh nhà @@
Trẻ con giờ muốn cho nó chơi thì người lớn p đầu tư thời gian hơn ạ.

Huế và Em

Xe điện
Mấy hôm nay trời lạnh, tự nhiên hoài niệm ngày xưa. Nhớ vị khói cay xoè khoé mắt ở miền quê nghèo. Nhớ thằng bạn cả mùa đông có một chiếc áo sơ mi cộc. Thứ mang lại sự ấm áp chỉ đơn giản là sự trân thành đến mộc mạc với nhau bên đống lửa.
Rồi ngày bỏ quê ra phố, những ngày đông như mấy hôm nay, ngày đi làm, tối ngủ nhờ cơ quan anh bạn, tắm gội bằng 3 chậu nước lạnh cảm giác phê như con tê tê. Có tội nhìn xuống nhìn mãi không thấy anh bạn bé nhỏ đâu :)
Giò sau 2 chục năm, đầu cũng bạc tương đối, gần đây em thèm mùi khói các cụ ạ. Và em phải thiết kế quả bếp lửa này trong phòng làm việc. Vợ thì cằn nhằn vì khói, cũng ít khói thôi. Có cụ nào hâm như em không?!

Mùa đông ở Huế rất buồn, lại gặp thớt cụ làm em tâm tư. Em nhớ bếp củi mùa đông ngồi hơ tay cho ấm cùng Mẹ, nhớ món canh giả chỉ có ruốc với nước, nhớ mái tranh nghèo ướt nhẹp tiếng róc rách của ca nhựa hứng mưa... Hôm nay em về quê buồn ngày từ cổng làng, cảnh củ người mất...

Kitcat

Xe container
Các cụ làm em thấy nhớ mùi khói của rơm rạ, mùi lá bạch đàn cháy, mùi khói của vỏ trấu, khói bếp dầu, bếp củi quá.. ,khói bay tỏa trên mái tranh căn bếp xiêu vẹo. Dáng ngoại lưng còng .,những chiều mùa đông rét buốt.
Ngày xưa em đun bếp lá trong cái nhà bếp đắp bằng đất bao nhiêu năm. Nhà em chả có ruộng, ng lớn tranh thủ nghỉ làm đi cắt cỏ phơi hoặc đi quét lá rụng gom về cho con nấu. Mãi sau mới đc đun trấu, đun rơm, đun củi là xa xỉ, dầu cũng ít. Thành ra em bị nghiện mùi lá cây đốt, rất thích lửa :)

xegiacmo

Xe container
Em lại nhớ cái mùi khói đặc trưng khi người ta đốt lá xà cừ khô trong sân trường :D
Cccm bẩu có bị dở hơi không :)) :)) :))
Cụ làm em nhớ đến vụ em toàn ném quả thối vào đống lửa đốt rác của sân trường . ( trc các trường có món bắt học sinh đi lao động : bê bàn , quét sân trường )

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm em nhớ đến vụ em toàn ném quả thối vào đống lửa đốt rác của sân trường . ( trc các trường có món bắt học sinh đi lao động : bê bàn , quét sân trường )
Bon trẻ con phố em lại quấn nùi giẻ trong nhồi hạt quả thối đốt rồi lựa chiều gió mà đặt để xông nhà nào bị chúng nó ghét :P :P :P

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa em đun bếp lá trong cái nhà bếp đắp bằng đất bao nhiêu năm. Nhà em chả có ruộng, ng lớn tranh thủ nghỉ làm đi cắt cỏ phơi hoặc đi quét lá rụng gom về cho con nấu. Mãi sau mới đc đun trấu, đun rơm, đun củi là xa xỉ, dầu cũng ít. Thành ra em bị nghiện mùi lá cây đốt, rất thích lửa :)
Em lúc bé thích lửa và tới giờ vẫn thích lửa.
Trong túi em bao giờ cũng có cái Zippo mặc dù chả hút thuốc bao giờ.
Thế mới hâm :)) :)) :))

Dangminhquan

Xe điện

Hình bóng quê nhà của các cụ đây.

Kitcat

Xe container
Em lúc bé thích lửa và tới giờ vẫn thích lửa.
Trong túi em bao giờ cũng có cái Zippo mặc dù chả hút thuốc bao giờ.
Thế mới hâm :)) :)) :))
Ngày xưa nhà em có mấy cái zippo ấy ạ, mà mất cả rồi. :)
Mang theo biết đâu có lúc nó lại cứu m ấy chớ nhỉ hihi.
Em thì hay để hẳn 1 cái banh xa lam trong túi xách. Có lúc cần cắt gì lấy ra, cũng gần như chả mấy khi dùng ;))

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa nhà em có mấy cái zippo ấy ạ, mà mất cả rồi. :)
Mang theo biết đâu có lúc nó lại cứu m ấy chớ nhỉ hihi.
Em thì hay để hẳn 1 cái banh xa lam trong túi xách. Có lúc cần cắt gì lấy ra, cũng gần như chả mấy khi dùng ;))
Ah.
Em bít cụ thuộc hạng nào òi.
Kẹp lưỡi lam vào giữa 2 ngón tay rồi vuốt nhẹ 1 cái ...
:P :P :P

francis.castanie

Xe buýt
Em dùng 3 cái chậu đất trồng hoa có lỗ thông đáy, lồng vào nhau và kê trên 1 cái kiềng nhỏ với một cái đế chậu cây cảnh như ảnh. Sàn gỗ chả nóng tí nào. khá ưng với kiểu này vì cháy gọn và ít khói, than đượm
Thế ạ, chắc em nhìn hình cụ chụp ko rõ. E khoái củi lửa ^^