[Funland] Mùi khói, có cụ nào hâm giống em

oquera

Xe buýt
Mấy hôm nay trời lạnh, tự nhiên hoài niệm ngày xưa. Nhớ vị khói cay xoè khoé mắt ở miền quê nghèo. Nhớ thằng bạn cả mùa đông có một chiếc áo sơ mi cộc. Thứ mang lại sự ấm áp chỉ đơn giản là sự trân thành đến mộc mạc với nhau bên đống lửa.
Rồi ngày bỏ quê ra phố, những ngày đông như mấy hôm nay, ngày đi làm, tối ngủ nhờ cơ quan anh bạn, tắm gội bằng 3 chậu nước lạnh cảm giác phê như con tê tê. Có tội nhìn xuống nhìn mãi không thấy anh bạn bé nhỏ đâu :)
Giò sau 2 chục năm, đầu cũng bạc tương đối, gần đây em thèm mùi khói các cụ ạ. Và em phải thiết kế quả bếp lửa này trong phòng làm việc. Vợ thì cằn nhằn vì khói, cũng ít khói thôi. Có cụ nào hâm như em không?!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em nhớ mùi khói trên cánh đồng những chiều đông, từng dáng gầy liêu xiêu nhỏ bé, tay chân nứt nẻ hết vì lạnh. Em nhớ mùi khói bếp, đi học về là phi vội vào, ngủ dậy cũng phi vội vào, ngồi chen chúc với cả bạn mèo, bạn chó. Khói lam chiều buồn hiu hắt...

kduc

Xe Cứu Trợ
Em thì mùi khói đốt lá cây sạch, mùi mưa mới.

Mùi khói bạch đàn, nhỉ :) thơm thơm, nồng nồng, ngai ngái...nhớ như mùi ấy...

lo1vtn

Xe buýt
Cụ làm thêm chai rượu mùi khói nữa là đẹp bạc:))

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Mùi khói bạch đàn, nhỉ :) thơm thơm, nồng nồng, ngai ngái...nhớ như mùi ấy...
Em lại nhớ mùi gỗ dã hương, thơm ngây ngất. Thời bé đi học mùa đông bọn em hay chế cái lò sưởi bằng lon sữa bò, xỏ cái sợi dây thép làm tay xách rồi nhặt cành dã hương cho vào đốt để sưởi tay. Để góc lớp mà thơm ngào ngạt.

Trục

Xe ba gác
Mấy hôm nay trời lạnh, tự nhiên hoài niệm ngày xưa. Nhớ vị khói cay xoè khoé mắt ở miền quê nghèo. Nhớ thằng bạn cả mùa đông có một chiếc áo sơ mi cộc. Thứ mang lại sự ấm áp chỉ đơn giản là sự trân thành đến mộc mạc với nhau bên đống lửa.
Rồi ngày bỏ quê ra phố, những ngày đông như mấy hôm nay, ngày đi làm, tối ngủ nhờ cơ quan anh bạn, tắm gội bằng 3 chậu nước lạnh cảm giác phê như con tê tê. Có tội nhìn xuống nhìn mãi không thấy anh bạn bé nhỏ đâu :)
Giò sau 2 chục năm, đầu cũng bạc tương đối, gần đây em thèm mùi khói các cụ ạ. Và em phải thiết kế quả bếp lửa này trong phòng làm việc. Vợ thì cằn nhằn vì khói, cũng ít khói thôi. Có cụ nào hâm như em không?!

Nhà em có lò sưởi củi, mùi khói đưa ta về thời cổ đại. Bộ gen của chúng ta có sẵn những giác quan nhận biết nó.
Gen trong ta có ký ức về mùi khói, Thịt nướng, thịt hun khói, đồ nướng... đều rất ngon.
Ai cũng yêu mùi khói, cụ à.

U10

Xe buýt
Xây cái lò sưởi trong nhà là vừa có mùi khói, vừa ấm nhà ngay cụ ah. :)

Em nhớ, zai em bảo xưa thỉnh thoảng nó tắt nhím, khói bốc mù mịt, cay xè cả, nước mắt ràn rịa, kệ chứ thích nó bùng thì vung tay quay vài vòng...

H chả có, nhớ thỉnh thoảng lại quay tay. Chả có nhẽ do trò chơi của các cụ mà

Em lại nhớ mùi gỗ dã hương, thơm ngây ngất. Thời bé đi học mùa đông bọn em hay chế cái lò sưởi bằng lon sữa bò, xỏ cái sợi dây thép làm tay xách rồi nhặt cành dã hương cho vào đốt để sưởi tay. Để góc lớp mà thơm ngào ngạt.

Jakul

Xe tải
Giã hương với Long não là 1 phải không cụ

U10

Xe buýt
Nhà em có lò sưởi củi, mùi khói đưa ta về thời cổ đại. Bộ gen của chúng ta có sẵn những giác quan nhận biết nó.
Gen trong ta có ký ức về mùi khói, Thịt nướng, thịt hun khói, đồ nướng... đều rất ngon.
Cụ cho em hỏi lò sưởi đó cụ xây hay mua ạ? Cụ cho em biết rổ giá nếu cụ mua với kinh nghiệm xây nếu cụ xây được không ah?
Em cũng muốn cái lò sưởi củi trong nhà. :)

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ, zai em bảo xưa thỉnh thoảng nó tắt nhím, khói bốc mù mịt, cay xè cả, nước mắt ràn rịa, kệ chứ thích nó bùng thì vung tay quay vài vòng...

H chả có, nhớ thỉnh thoảng lại quay tay. Chả có nhẽ do trò chơi của các cụ mà
Đúng rồi, cứ tắt lại cầm quay tít :D

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Giã hương với Long não là 1 phải không cụ
Hình như thế cụ ạ, em thấy quả, lá và cành nó khá giống nhau. Nhưng em không dám chắc cùng 1 loại.
Cây này mùa hè rất lắm sâu cước.

giólangthang

Xe điện
Em nhớ khỏi lam chiều, mùi khói của rơm nếp bện thơm rất dễ chịu. Đọc thớt này lại chợt nhớ cô bạn thủa đầu cấp 3, nhớ đến nao lòng, ơi mùa đông ngày ấy.
Em nhớ mùi khói trên cánh đồng những chiều đông, từng dáng gầy liêu xiêu nhỏ bé, tay chân nứt nẻ hết vì lạnh. Em nhớ mùi khói bếp, đi học về là phi vội vào, ngủ dậy cũng phi vội vào, ngồi chen chúc với cả bạn mèo, bạn chó. Khói lam chiều buồn hiu hắt...

Cụ có già mà chửa có khôn, xưa lá bạch đàn ko gom để đốt, vì bạch đàn trồng xen, chứ ko đại trà, và rất nhiều lá cây để đốt. Bạch đàn chỉ tiện thể lẫn cùng, ko phơi, nên ẩm, đốt ngai ngái.

Mùi ấy là mùi gì ?? Mùi gì

Khói lá bạch đàn đốt mùi thơm tinh khiết lắm, mùi ấy là ấy thế nào cụ không tả rõ. Nick cụ vui tính vãi, đã xơ mướp lại còn màu hồng

A_Teo

Xe hơi
Em nghiện mùi khói củi vì nó làm em nhớ đến không khí gia đình quây quần bên nồi bánh chưng Tết. Có những hôm em quét sân gom lá khô cành khô đốt ngồi ngửi cho đã :)).

Trước em còn nghiện cả mùi khói nhang (cùng lý do trên), mà sau này biết là độc nên thôi em “cai”.

annhien1104

Xe máy
E cứ ngửi thấy mùi khói lại nhớ bài “ khói làm chiều” gì gì ấy của jimmi nguyễn. Nhớ quê. E thích vị thịt rang cháy cạnh bằng bếp lửa. Thịt lợn thơm của nuôi ko cám , mùi thơm của hành chăm ( hành tăm) quện vs mùi khói bếp củi , cơm nấu ngồi gang có cháy, thêm bât canh rau tập tàng. Em đói quá

giólangthang

Xe điện
Thịt nướng thì thơm, cơ mờ cũng khét và rất ... mí ,,, ah ;))

Trục

Xe ba gác
Em tự xây cụ ạ.
Giá thì tuỳ thiết kế.
Nếu xây nhà từ mới, lò sưởi có thể làm ấm phòng khách, sưởi ấm phòng phía sau, hai phòng tầng 2 có ống khói đi qua ( nhiệt độ tăng nhẹ).
Thường có mặt bằng thì cụ bố trí xây lò phía trước, sưởi ấm cả phía sau là đẹp. :)
Cụ cho em hỏi lò sưởi đó cụ xây hay mua ạ? Cụ cho em biết rổ giá nếu cụ mua với kinh nghiệm xây nếu cụ xây được không ah?
Em cũng muốn cái lò sưởi củi trong nhà. :)