[Funland] Mùi khói, có cụ nào hâm giống em

Trục

Xe ba gác
Em hỏi ngu tý.

Thiết kế ống khói kiểu gì để mưa to không bị nước nhỉ.

Em tò mò ngồi nghĩ mấy phát rồi mà chưa ra :D
Em đùa vui cụ mà cũng là thật đấy ạ.
Cách nữa là cụ làm kiểu cửa chớp ấy, mưa tạt thế mà nước có vào được đâu.
Nếu ống khói tròn thì cụ đội nón, mà ống khói vuông thì cụ làm chớp chéo, cho nước chảy xuống dưới, thoát ra mái. :)
Thì cụ đội nón cho nó.
Cụ thấy bà con đội nón, có ai ướt đầu đâu.
=))

U10

Xe buýt
Hí hí, em thích nó vì năm 96 ông già em làm một cái lò sưởi to vật, thiết kế lỗi, nên gió đôi khi nó phun cả ra phòng, sau này phải đập đi. :D
hehe... số em thật là xuân.
Như này thì chắc chắn cái cụ đang dùng không bị lỗi đấy. Em được hưởng ké rồi. =))

Trục

Xe ba gác
Đội nón thì em biết rồi.

Nhưng em thấy hình như có thiết kế ko nón, mà trên phim cũng thỉnh thoảng xem thấy có.

Thế em mới tò mò nó thiết kế kiểu gì, chứ trẻ con đái dầm đóng bỉm vào cho khỏi ướt đệm thì em biết rồi :)))))
Cụ cứ tính kiểu này nhé, tỉ dụ vành nón là D400 chụp vào ống khói D250 thì có thể chụp sâu xuống vài phân, che hết phần cổ của ống khói.
Gió chỉ tạt ngang nước mưa, nên phần nón đã hạ thấp xuống, thì nước không tạt qua được. :)

giólangthang

Xe điện
Em chưa biết cái lò ý :)
Vỏ lon sữa dùng hết, lấy đinh đục 2 lỗ, xỏ dây thép làm quai xách, phía gần đáy đục mở một cửa nho nhỏ, rồi làm thêm một hàng lỗ nữa luồn các sợi dây thép kiểu như lưới để ngăn củi phía trên, khi cháy tàn thì than sẽ rơi xuống phía dưới, ko có hình nên em vẽ bằng chữ vậy :)

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Em đùa vui cụ mà cũng là thật đấy ạ.
Cách nữa là cụ làm kiểu cửa chớp ấy, mưa tạt thế mà nước có vào được đâu.
Nếu ống khói tròn thì cụ đội nón, mà ống khói vuông thì cụ làm chớp chéo, cho nước chảy xuống dưới, thoát ra mái. :)
Vâng đa tạ cụ.

Em thì chả biết bao giờ có xiền để xây đc cái chuồng chim có lò sưởi nhưng mà em cứ tò mò mấy cái kiểu này muốn tìm hiểu.

Như này thì chắc chắn cái cụ đang dùng không bị lỗi đấy. Em được hưởng ké rồi. =))
Chúc cụ ăn ké thành công :))

Cụ xây ống khói vừa vừa thôi nhé không công chúa Tuyết lại chui vào thì pomie :))

hxduong

Xe lăn
Các cụ làm em nhớ mùi bếp quê quá ...

Trục

Xe ba gác
Em cũng khá bộ môn Vật lý lắm chứ bộ.
Sau này tìm hiểu kỹ, em mới thấy nhiều cái bẫy có trong ống khói như bẫy nước, bẫy gió, bẫy khói...
Xây tốn kém hơn nhưng mà hiệu quả.

RR1

Xe buýt
Bây giờ nhiều khi em nhớ mùi khói của bếp dầu lúc tắt.Trước em bé mỗi lần tắt bếp dầu là em hít lấy hít để.
Em giống lão, thích mùi khói bếp dầu lúc mới tắt. Mẹ em toàn bảo độc lắm, đuổi đi mà cứ sán vào hít.

thinhtd

Xe container
Em thích mùi bùn của đồng ruộng mỗi khi vào vụ cày. Nó hôi tanh nhưng em lại thích.

oquera

Xe buýt
Vỏ lon sữa dùng hết, lấy đinh đục 2 lỗ, xỏ dây thép làm quai xách, phía gần đáy đục mở một cửa nho nhỏ, rồi làm thêm một hàng lỗ nữa luồn các sợi dây thép kiểu như lưới để ngăn củi phía trên, khi cháy tàn thì than sẽ rơi xuống phía dưới, ko có hình nên em vẽ bằng chữ vậy :)
Xưa em làm đơn giản hơn là đục chi chít lỗ của cái ống bơ. Xâu đoạn dây thép dài vào làm quai. Châm tí cỏ khô làm mồi rồi cho cành cây khô vào. Cầm quay tay khói cứ gọi là tít mù.

Trục

Xe ba gác
Vâng đa tạ cụ.

Em thì chả biết bao giờ có xiền để xây đc cái chuồng chim có lò sưởi nhưng mà em cứ tò mò mấy cái kiểu này muốn tìm hiểu.

Cụ xây ống khói vừa vừa thôi nhé không công chúa Tuyết lại chui vào thì pomie :))
Ít tiền thì ngài đi nhào đất sét, mua phụ gia về tự trộn, tự xây, mua cọc ly tâm về làm ống khói. ;))
Chả hết mấy đồng đâu ạ. =))
Em thề!

giólangthang

Xe điện
Xưa em làm đơn giản hơn là đục chi chít lỗ của cái ống bơ. Xâu đoạn dây thép dài vào làm quai. Châm tí cỏ khô làm mồi rồi cho cành cây khô vào. Cầm quay tay khói cứ gọi là tít mù.
Vầng sau thì làm một lớp lưới cách đáy 2-3cm và mở thêm cửa giông như bếp lò ạ.

U10

Xe buýt
Gớm, to thế thì có mà chết! =))
Cụ Trục bẩu quăng cho em cái thiết kế lò nhà cụ ấy, em thế là ăn ké thành công chắc roài. :)

Em cũng khá bộ môn Vật lý lắm chứ bộ.
Sau này tìm hiểu kỹ, em mới thấy nhiều cái bẫy có trong ống khói như bẫy nước, bẫy gió, bẫy khói...
Xây tốn kém hơn nhưng mà hiệu quả.
Biết ngay mà, em còn chưa nghĩ đến mấy cái nguyên lý này kia cơ, chỉ biết là thích thôi. =))
Bí quá thì có khi lại đi mua về rồi thuê người lắp đấy. Đến khổ! =))

Trục

Xe ba gác
Cái này thì vật liệu trong nước có sẵn cụ ạ. Chỉ là không chuyên dùng, nên phải gia công lại thôi. :)
Gớm, to thế thì có mà chết! =))
Cụ Trục bẩu quăng cho em cái thiết kế lò nhà cụ ấy, em thế là ăn ké thành công chắc roài. :)

Biết ngay mà, em còn chưa nghĩ đến mấy cái nguyên lý này kia cơ, chỉ biết là thích thôi. =))
Bí quá thì có khi lại đi mua về rồi thuê người lắp đấy. Đến khổ! =))

meotamthe

Xe cút kít
Em cũng hoài niệm nhưng chưa hâm như cụ bê cái lò vào nhà, nhưng em thích trời lạnh thế này có cái bãi cỏ, bứt gom cỏ khô với lá về đốt, khói hoà vào sương buổi cuối chiều, quăng thêm ít củi khô với vài củ khoai nướng, vừa ăn khoai vừa hàn huyên kỷ niệm thời xưa là nhất. Bước đi mấy chục năm, ngoảnh lại những bạn bè thời niên thiếu đi học đi nhặt phế liệu làm kế hoạch nhỏ còn liên lạc chả được mấy người, đôi khi cũng ngậm ngùi lắm.

mrspooky

Xe tăng
Trời hanh vật khô, cẩn thận củi lửa..,cốc cốc ...cốc. Em tương tư mùi rơm nếp mới, mùi lá bạch đàn hăng hắc và khói lam chiều.