[Funland] Mùi khói bếp

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cụ đun bằng mùn cưa hay bếp trấu chưa? Dùng cái bếp bằng cái thùng/ xô đắp đất. Đặt cái chai 75 rồi nhồi mùn/ trấu xung quanh. Sau đấy chỉ cần ít que củi để đun.
E thích đun bằng lá bạch đàn, loại đấy có tinh dầu nên cháy to lắm.
Còn đun rơm ra mà mẹ em nhìn thấy nấu xong còn đầu rơm ra thì kiểu gì cũng bị chửi vì đun xong ko sạch. Để lại vừa dễ cháy bếp, nếu nấu cơm mà vùi thì cơm bị ám khói.
Đun phải gọn, lấy que sắt gẩy tung ra để rơm rạ dễ cháy, đỡ tốn.
Em dùng rồi
Em đun bếp mùn cưa, bếp trấu vào dạng siêu, nấu cơm bằng những loại bếp này vừa làm vừa chơi thoải mái

tomza

Xe buýt
Mùa đông miền bắc sắp đến rồi.không biết có cụ nào thích mùi khói.mùi bếp củi xưa như em không.nhớ cái mùi của tuổi thơ nghèo khó
Cảm xúc về quê hương

Anh đi anh nhớ quê nhà
Nhớ canh rau rút, nhớ cà muối dưa
Nhớ khói bếp, nhớ chuông chùa
Nhớ đen màu mắt, nhớ chua mùi ...lờ.

Nếu có xúc cảm quê hương thì các cụ sẽ thấy văng vẳng bên tai tiếng chuông chùa ngân nga trời chiều là viễn cảnh xa xa khói bếp bay lên, rồi zoom dần vào những món ăn quê giản dị, với ánh mắt đen láy tình tứ của người con gái và mùi vị...khó quên. Quê hương đẹp là đấy chứ đâu, có phỏng khà khà.

Chỉnh sửa cuối:

leenamtuankorea

Xe tăng
Ủn cho cụ. Những thứ mà tuổi thơ bọn trẻ con ngày nay có muốn tưởng tượng ra cũng khó, cho dù là đứa trẻ ở quê ngoại thành Hà Nội. Ở vùng núi thì vẫn còn.

Cháu kể chuyện F1 là nhà mình cách đây 10-15 năm vẫn còn đun bếp rơm, bếp củi mà chúng nó chả hiểu gì- phải lôi youtube ra cho xem. Đứa lớn thì biết hơn vì mỗi đợt Tết ông bà nội vẫn nhóm bếp củi đun bánh chưng và nấu món ăn khác.

chuot08

Xe lăn
Đọc tiêu đề thớt, e lại nhớ bài “Bếp lửa” của cụ Bằng Việt “Lên 4 tuổi cháu đã quen mùi khói”. Cụ BV sinh ra ở Huế nhưng gốc người xứ Đoài làng em. Bố mẹ cụ đi kháng chiến, gửi cụ với bà nội nên cụ lớn lên với khói bếp xứ Đoài, có lẽ cái mùi khói của cụ ý có 1 ít mùi phoi bào cám cưa lẫn chút rơm, còn phần lớn là mùi gốc rạ. Khói đun rạ nó có mùi ải của đất còn dính gốc, mùi ngái của rạ, nó ko dễ nhóm và ko thơm như rơm nhưng có nhiều vị của đất quê.
Sau vụ tháng 10, lúa cắt ngang thân về lấy thóc và rơm, khoảng 1 tháng sau khi đồng ruộng khô đi, bà con ra mót lúa chét và cắt rạ sát gốc, dựng chụm lại trên ruộng thành từng khóm cho nhanh khô, nhìn như mô hình cái lều thổ dân. Chim chóc, châu chấu, ếch... trú rét chui vào khá nhiều, mỗi lần thu rạ là 1 lần khám phá.
Giờ quê e hầu như ko còn nhà dùng bếp rơm rạ, trẻ con cũng ko còn tết lọn rơm để sưởi mùa Đông; nhưng mùa này xa xa trên đồng vẫn có người đốt rạ, khói lam bay trên nền sẫm của luỹ tre làng, nền mờ xa của núi Ba Vì, tuy chưa đến gần mà như ngửi thấy vị đất quê.

To Reng

Xe tải
Đọc tiêu đề thớt, e lại nhớ bài “Bếp lửa” của cụ Bằng Việt “Lên 4 tuổi cháu đã quen mùi khói”. Cụ BV sinh ra ở Huế nhưng gốc người xứ Đoài làng em. Bố mẹ cụ đi kháng chiến, gửi cụ với bà nội nên cụ lớn lên với khói bếp xứ Đoài, có lẽ cái mùi khói của cụ ý có 1 ít mùi phoi bào cám cưa lẫn chút rơm, còn phần lớn là mùi gốc rạ. Khói đun rạ nó có mùi ải của đất còn dính gốc, mùi ngái của rạ, nó ko dễ nhóm và ko thơm như rơm nhưng có nhiều vị của đất quê.
Sau vụ tháng 10, lúa cắt ngang thân về lấy thóc và rơm, khoảng 1 tháng sau khi đồng ruộng khô đi, bà con ra mót lúa chét và cắt rạ sát gốc, dựng chụm lại trên ruộng thành từng khóm cho nhanh khô, nhìn như mô hình cái lều thổ dân. Chim chóc, châu chấu, ếch... trú rét chui vào khá nhiều, mỗi lần thu rạ là 1 lần khám phá.
Giờ quê e hầu như ko còn nhà dùng bếp rơm rạ, trẻ con cũng ko còn tết lọn rơm để sưởi mùa Đông; nhưng mùa này xa xa trên đồng vẫn có người đốt rạ, khói lam bay trên nền sẫm của luỹ tre làng, nền mờ xa của núi Ba Vì, tuy chưa đến gần mà như ngửi thấy vị đất quê.
Mỗi năm đến mùa đông đọc bài này em lại nhớ bóng dáng ông Nội e, nước mắt lại tự trào ra lúc nào ko biết :(

ctth

Xe tải
Mùi khói bếp củi

XPQ

Xe cút kít
Nghe thì loãng moạng thật nhưng đến mùa các đồng ngoại ô đốt rạ là Hà Nội khét lẹt không thở nổi.

chuot08

Xe lăn
Nghe thì loãng moạng thật nhưng đến mùa các đồng ngoại ô đốt rạ là Hà Nội khét lẹt không thở nổi.
Em thở quen rồi! Chả dấu gì bác, thỉnh thoảng ngoài đồng đốt rạ là em cay hết cả mắt, đi đứng ko rõ vấp ngã vào đàn gà nhà hàng xóm; thế là khói rạ lại thơm mùi gà nướng! :P

XPQ

Xe cút kít
Em thở quen rồi! Chả dấu gì bác, thỉnh thoảng ngoài đồng đốt rạ là em cay hết cả mắt, đi đứng ko rõ vấp ngã vào đàn gà nhà hàng xóm; thế là khói rạ lại thơm mùi gà nướng! :P
Thế mà trong này tuyệt không có tí mùi gà nướng nào là sao?