[Funland] Mùi khói bếp

Euro2CityStar

Xe lăn
Cụ nào thích mùi khói củi, làm cái ấm sắt dòng Tetsubin Nhật. Mùa đông, bắc cái bếp mini, loại bếp đất nung dùng bằng than tổ ong, nhưng nhỏ hơn, cho vào mấy thanh củi rồi đun nước bằng cái ấm sắt để pha trà. Ấm tetsubin đun nước pha trà thì quá tuyệt luôn, cái bếp củi vừa đem lại hương đồng gió nội, mùi vị dân giã truyền thống, lại cho ra thứ nước sôi chứa nhiều ô xít sắt rất có lợi cho sức khoẻ. Năm nay khả năng rét độc rét hại nhiều đợt, thậm chí kéo dài. Nếu chỗ làm việc thoáng, củi lửa không vấn đề gì về hoả hoạn, có cái bếp củi này thì sưởi ấm khá tuyệt.
thucej tế sắt Folic mới có lợi .
chứ sắt oxit thì giếng khoan đầy ra và phải khử bỏ rất tốn kém .

Euro2CityStar

Xe lăn
Cụ chuột bạch đi xong cho e học hỏi kinh nghiệm, hiện e đang dùng cái này mà độ bền hơi kém
chỉ có thuê đúc nhôm phần thùng đáy là bền .
hoặc tận dụng luôn cái nồi áp suất liên xô khoét làm thùng đáy chứa than là bền . không ngại hỏng chảy nhôm đâu vì nhiệt tản sưởi ấm rồi .

Root Sudo

Xe tải
Mùa đông miền bắc sắp đến rồi.không biết có cụ nào thích mùi khói.mùi bếp củi xưa như em không.nhớ cái mùi của tuổi thơ nghèo khó
Em cũng thích, rất ấm áp cụ ạ. Mỗi lần em ngửi thấy là lại nhớ những ngày còn bé.

Binhyennoiay

Xe điện
Ngày nhỏ em nấu cơm bằng đủ loại chất đốt trên các bếp khác nhau
Bếp dầu, bếp củi, lò than, bếp trấu, bếp mùn cưa, bếp than tổ ong,...
Khổ nhất là đun rạ ẩm, những ngày mưa khói mù mịt, cơm sượng, tàn than bay đen cả phần cơm phía trên.
Đun bếp củi rắc tí trấu thì nhàn, có thêm của khoai, củ sắn nướng nữa thì nhất luôn
Em nhớ mùi ngô nướng bên chảo than hồng mùa giá rét đầu năm anh ưi.

duythaimh

Xe buýt
Mùi khói bếp thì ko mê nhưng hè vừa rồi ra đảo, gặp đúng thời điểm sau gặt lúa đốt rơm, mùi rơm phê thật =))

namson229

Xe điện
mua ít thịt trâu về gác bếp nữa, vài tháng là có mồi nhậu cụ ạ; ở quê mới đun dc bếp củi, chứ nội thành HN thì đun sao dc.... nhớ lại ngày xưa thôi

kkp121118

Xe đạp
Em hoài cổ, cũng nhớ về tuổi thơ nghèo khó, nhớ khói bếp, nhớ mùa gặt, đốt rơm rạ. Nhớ những lần Mẹ đi chợ về, mong có tấm bánh, anh gióng mía Mẹ mua :).

HSBC

Xe buýt
Ngày nhỏ em nấu cơm bằng đủ loại chất đốt trên các bếp khác nhau
Bếp dầu, bếp củi, lò than, bếp trấu, bếp mùn cưa, bếp than tổ ong,...
Khổ nhất là đun rạ ẩm, những ngày mưa khói mù mịt, cơm sượng, tàn than bay đen cả phần cơm phía trên.
Đun bếp củi rắc tí trấu thì nhàn, có thêm của khoai, củ sắn nướng nữa thì nhất luôn
Cụ đun bằng mùn cưa hay bếp trấu chưa? Dùng cái bếp bằng cái thùng/ xô đắp đất. Đặt cái chai 75 rồi nhồi mùn/ trấu xung quanh. Sau đấy chỉ cần ít que củi để đun.
E thích đun bằng lá bạch đàn, loại đấy có tinh dầu nên cháy to lắm.
Còn đun rơm ra mà mẹ em nhìn thấy nấu xong còn đầu rơm ra thì kiểu gì cũng bị chửi vì đun xong ko sạch. Để lại vừa dễ cháy bếp, nếu nấu cơm mà vùi thì cơm bị ám khói.
Đun phải gọn, lấy que sắt gẩy tung ra để rơm rạ dễ cháy, đỡ tốn.

Tony_Le

Xe container
Mùa đông miền bắc sắp đến rồi.không biết có cụ nào thích mùi khói.mùi bếp củi xưa như em không.nhớ cái mùi của tuổi thơ nghèo khó
1 tháng 1/vài lần thì thú vị, nhưng ngày nào cũng được hưởng thì xin thôi.

Nghen loc

Xe tăng
"Trong hoang hoải của cuộc đời dài, chúng ta vẫn luôn tìm kiếm cho mình một bến bờ, một mảnh nào đó còn thiếu trong mỗi chúng ta, một nơi để dừng chân, một nơi để tạm thời buông xuống những sóng gió cuộc đời". Ôi, khói bếp. Nhớ cái tuổi thơ khốn khó, vất vả nhưng cũng đầy bình yên và trong trẻo. Muốn về nhà quá.

Landscape2son

Xe tải
Em thích mùi bếp rơm rạ (quê)
Em thích mùi bếp dầu bữa cơm chiều (tuổi thơ khu tập thể)
Em như cụ, rất thích mùi bếp dầu. Mà phải trời mưa ẩm ướt, ko có rơm rạ, củi các loại thì mới được dùng bếp dầu vì ngày đó dầu cũng đắt chứ không rẻ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoangnguyen1

Xe hơi
Em, em cực thích đun bếp củi trong mùa đông, lần nào về quê e cũng nhóm bếp nấu cơm bằng xoong gang, nấu kiểu quá lửa cho có tí cháy. Gấu nhà suốt ngày mắng hâm vì nồi cơm điện nhàn hơn bao nhiêu thì k nấu.
Vâng cụ.gấu nhà e cứ bảo e sướng không muốn cứ muốn khổ.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em cứ hay nhớ câu thơ "Không khói hoàng hôn cũng nhớ nhà" của anh Huy đeo kính.
Câu này anh Huy đeo kính ăn theo câu của anh Hiệu xứ Tàu, đại ý "Chiều xuống, quê hương ở nơi đâu? Khói sóng trên sông khiến dạ sầu".