[Funland] Mũi khoan gạch men, đá hoa

teohuyen

Xe đạp
Chỉnh sửa cuối:

091090098

Xe điện
Hàng điện nước nào cũng có, mũi khoan đá, khoan được cả đồ sứ, mặt bàn v.v... đường kính từ cái đũa đến cái chai.
Như cụ này. Cái này cứ tạm gọi là khoan rút lõi
Rất ngọt vì phủ hạt kim cương. Phù hợp cả đá granite. Kính. 10k

QAZ

Xe container
Như cụ này. Cái này cứ tạm gọi là khoan rút lõi
Rất ngọt vì phủ hạt kim cương. Phù hợp cả đá granite. Kính. 10k
Quan trọng nhất là đươc việc mà lại rẻ tiền.

Mua mấy mũi xịn bạc trăm dùng mỗi lần phí lắm.

hiennn83

Xe tăng
Đoạn bôi đậm dễ nứt gạch ốp lắm cụ ơi :) nhất là viên nào mà dán vữa không đều để ộp ộp là ăn đòn ngay cụ ah :)
Để mai em chụp đồ của em cho cụ tham khảo ạ. Trong nhà tắm toàn em tự treo đồ vì con vợ em lâu lâu lại có một ý tưởng. Nhưng phụ thuộc vào tay và kinh nghiệm cũng vài phần cụ ạ. Khoan phải là khoan bê tông, mũi khoan chắc cụ biết là khác mũi khoan gỗ và kim loại. Lúc bem vào tường, cụ để mode khoan búa hẩy hẩy nhẹ cho nó xước lấy chỗ bám, sau đấy là cứ nắm chắc bắn mode khoan búa thôi.

duongbinh07

Xe điện

nên có sẵn cái đó trong hộp đồ, hôm em đi vắng ông bố vợ đến lắp thêm cho cái lọc nước cần đục chậu rửa inox, ko mang đồ alo e bảo lấy tạm mũi đó cũng xơi luôn inox.
về xin luôn 1 mũi.

minhvmu

Xe buýt

Quan điểm của em khác cụ, mình đã không chuyên nghiệp, thi thoảng muốn tự tay làm thì công cụ cần phải ngon để bù đắp phần lớ ngớ của mình. Em mua cái khoan bosch hơn 2 triệu thì bỏ thêm vài trăm mua bộ mũi khoan xịn cho nó đỡ phí cái máy khoan. Chứ khoan xịn mà lắp mũi đểu vài chục K vào thì cũng không làm ra hồn được, có khi còn phá thêm, vợ nó lại lườm thì mất dáng cột trụ lắm.

khanhpt4

Xe tăng
E thử mũi khoan kính rồi nhưng khoan nó trượt lắm cụ ạ, mũi k bám :(
Hôm qua em cũng dùng mũi này khoan bàn đá bếp ko đc (trc đây thợ nhà em đã khoan đc). Sáng nay em mua 1 mũi khoan đá khác rồi. Chưa khoan nhưng em nghĩ chắc sẽ đc vì mũi nó nhọn.
Bắt đầu khoan hơi nghiêng đầu mũi khoan để ăn vào gạch đá rồi mới khoan thẳng. Trong quá trình khoan phải luôn nhỏ nước vào mũi khoan để khoan dễ đi và không cháy mũi. Khoan cái này cứ từ từ mà khoan, không vội được các Cụ ạ..

minhvmu

Xe buýt

QAZ

Xe container
Quan điểm của em khác cụ, mình đã không chuyên nghiệp, thi thoảng muốn tự tay làm thì công cụ cần phải ngon để bù đắp phần lớ ngớ của mình. Em mua cái khoan bosch hơn 2 triệu thì bỏ thêm vài trăm mua bộ mũi khoan xịn cho nó đỡ phí cái máy khoan. Chứ khoan xịn mà lắp mũi đểu vài chục K vào thì cũng không làm ra hồn được, có khi còn phá thêm, vợ nó lại lườm thì mất dáng cột trụ lắm.
Quan điểm của tôi thì ngược lại: Tự làm vừa để vui, vừa tiết kiệm, vậy nên đồ đạc sắm loại dùng được thôi chứ không cần đắt tiền. Cái gì không thể làm được hoặc cần tool đặc biệt thì mới thuê thợ hoặc thuê tool.

ubisapro

Xe trâu
Cụ nghĩ em ếch ộp không phân biệt nổi tường hay gạch men kính + gạch các kiểu ạ ? Xin lỗi chứ cụ nên xem lại bỏ kiểu coi thường người khác đi. Cụ mà biết em thì e kể cả chặt gà cưa gái cụ cũng không tự tin được đâu.
E coi thường gì đâu? Vì e thấy cụ bảo dùng búa luôn khi khoan tường nhà tắm nên e mới thấy lạ. Nếu cụ dùng mũi chuyên dụng thì e ko biết và cũng ko nói, nhưng nếu dùng mũi khoan bê tông mà khoan như vậy thì xác suất vỡ gạch cao.

binhte89

Đi bộ
Em thấy mọi người khuyên khá chuẩn các bước rồi, thực tế thì do kinh nghiệm mỗi người và thói quen.
Em thì thường làm thế này
TH1: Máy khoan Makita, chế độ có búa để khoan bê tông, mũi khoan phi 6,8,10 cho vít nở thông thường
- Dùng búa và đinh, tạo 1 "vết" nhỏ trên gạch men, đủ để tì mũi nhọn của mũi khoan mà không trượt
- Chạy khoan ở chế độ chậm nhất (cò bấm như của xe tay ga, ấn thật nhẹ), cho "vết" kia to dần ra
- Khi vết khoan được cỡ 1/2 mũi khoan thì có thể tăng hết tốc lực của khoan
--> đảm bảo "vết" chỗ nào, khoan đúng chỗ đó, không vỡ tí gạch nào
Với "mạch" giữa 2 viên, cũng áp dụng được như trên mà không mẻ (vì thường dễ mẻ hơn là khoan chính giữa viên gạch)
Nhưng lưu ý tốc độ, khi vết khoan chậm cỡ = mũi khoan hãy tăng tốc, vì tăng tốc lực phá mạnh, làm vỡ gạch

TH2: Khoan rút lõi (chế độ khoan không búa)
- Khó nhất khoan rút lõi là khoan đúng vị trí mong muốn. Còn ko lo vỡ gạch vì lực phá không mạnh như mũi khoan bê tông
- Công đoạn tạo vết (mũi rút lõi có mũi tâm ở giữa) cũng như trên, nếu không có mũi tâm thì công đoạn sau khó hơn
- Điều khiển thật chậm tốc độ, chậm nhất có thể, cho mũi tạo "vòng vết".
Đến khi nào tạo được vòng vết rõ rồi mới tăng tốc dần (bôi trơn thì mọi người biết rồi)
Tuyệt đối ko tăng tốc khi chưa tạo vòng vết (chạy mũi là cái chắc)

Em thấy khi biết cách như trên, mũi khoan bê tông hay rút lõi rẻ tiền hay đắt tiền đều khoan tốt, chỉ là vấn đề độ bền thôi.
Mọi người dùng ít, có thể cân nhắc mua mũi rẻ cho tiết kiệm.

tienaka

Xe điện
Loại này phải khoan chụp khoan ống

KatKik

Xe điện
E coi thường gì đâu? Vì e thấy cụ bảo dùng búa luôn khi khoan tường nhà tắm nên e mới thấy lạ. Nếu cụ dùng mũi chuyên dụng thì e ko biết và cũng ko nói, nhưng nếu dùng mũi khoan bê tông mà khoan như vậy thì xác suất vỡ gạch cao.
Do tay nghề thôi, gạch men ốp nhà tắm e toàn táng luôn, 10 phát có 1-2 phát mẻ.

binhte89

Đi bộ
Mình xin viết nốt các kinh nghiệm trong khoan tường (gạch, bê tông, đá hoa, ...) (khoan rút lõi đường nhựa sâu 60cm mình cũng khoan rồi)
- Gạch men càng kém chất lượng càng khoan khó (dễ mẻ), cần khoan chậm hơn, lực nhẹ hơn
- Gạch men bị rỗng lớp bên trong (không có vữa), khi gõ vào sẽ nghe thấy bộp bộp, khoan bình thường sẽ làm ngay 1 mảng vỡ lớn
--> kiểm tra độ "xịn" của gạch và độ "đặc" của tường trước để lựa tốc độ
- Khoan càng chậm, mép lỗ khoan càng đẹp (khoan đá nhà bếp)
- Nếu khoan "khó" điều khiển tốc độ, có thể dùng cách "giật cục", tức là cho máy chạy xong tắt luôn, lấy tốc độ "còn dư" của nó để "khoan chậm"
- 1 lỗi hay bị là đã làm đúng các bước rồi, nhưng từ khi tăng tốc từ chậm --> nhanh, lỗ khoan bị chệch khoảng 1/2 đường kính so với mục tiêu.
Cái này hay gặp khi mình muốn lỗ bắt vít nở phải chính xác tuyệt đối, để bắt vít (ví dụ mắc áo inox có 2 lỗ bắt vít).
Kinh nghiệm vẫn là "thật chậm" thì sẽ chính xác, thấy nó lệch so với "vòng tròn" mục tiêu, thì nghiêng mũi khoan chiều ngược lại để "nắn" lại về mục tiêu

Nam Tào

Xe điện
Khoan đá hoa cương thì khó chứ gạch men nhà tắm thì dễ như ăn cháo , em toàn tự khoan . Dùng đinh thép đóng nhẹ 1 phát mồi xong cứ dí mũi bê tông mà khoan thôi .

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
kích thước mũi bê tông giờ có cả 3 -4 cụ ạ, theo phát triển của vật liệu mới. Khoan cũng thế, ở chế độ búa ấn nhẹ thì nó xoay từ từ, đóng êm, nhấn mạnh thì nó mới phầm phập...