[Funland] Mục đích sinh ra làm người là gì

thằng nhà quê

Xe điện
À, cái này thì rõ e quá đà thật, Tks cụ
dạ, em chắc tuổi cũng # # với cụ
và công việc cũng TP hơn 10 rồi, # # giống cụ và đã hết động lực
và cũng có những "tư tưởng" # # giống cụ
với em thì, hãy trải nghiệm, hãy cố gắng sống tốt rồi
vạn sự - tùy duyên!

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đọc "Tình dục thuở hồng hoang" và phát hiệu ra đầu khấc là một phát minh vĩ vĩ vĩ đại của người ngoài hành tinh. Và hóa ra thằng tráng men chính mới là thằng thủ phạm nguy hiểm. Và quan quan quan trọng hơn nữa, đàn bà mới thực sự cai trị sự sống nhân loại, anh em mình nếu có sợ vợ thì như thế hóa ra là hợp với lẽ tự nhiên Tạo hóa an bài. Mấy anh không sợ vợ mới đúng là thương phong bại tục. :D:D:D
Đọc xong em cũng hoang mang vãi :))

springsea

[Tịch thu bằng lái]
cháu vưỡn chưa thấy thỏa đáng cụ ah. Nếu bảo là sự vận động thì cháu thấy đúng, nhưng nó chung chung quá thành ra Chí phèo.
Còn nếu nói là bành trướng giống nòi, thì chỉ đúng với 1 vài loài thôi song song với đo một số khác diệt vong, cái này trong đạo Phật gọi là Vô thường, và cũng coi đây là một quy luật của vũ trụ.
cháu cảm ơn cụ gợi ý về cuốn sách, cháu sẽ tìm đọc sớm.
Cái vụ đầu khấc mà cụ đề cập đó cháu có đọc ở vài tài liệu, và qua đó thì thằng nhất cong nhì loe... là thằng kém về sinh sản cụ, trong khi đó mình lại cứ thế thì mới khoái, chính cái khoái bất tự nhiên này làm con người diệt vong ... keke. Không biết đúng không nữa!
Bánh trướng dẫn đến cạnh tranh về không gian sinh tồn. Mạnh thắng, yếu thua là quy luật phát triển tự nhiên mà cụ. Giờ nghe tay Iron Man - Elon Musk nó tính thuộc địa hóa Sao Hỏa mới thấy giống người nó tham lam, bành trướng thiệc :))

vitngoc

Xe điện
Em đây mất nửa đời người mà chưa tìm dc điểm giống nhau giữa người không đạo và kẻ theo đạo.

caodienducnhuan

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, cụ đọc được bản gốc những sách gì thế ạ?
Em ko biết em ko nói, mà em nói bọn chả biết đếch gì suốt ngày rao giảng.

Thời xưa, phong kiến, sư phải đi thi, biết chữ Hán, chứ có phải sư thât học, cạo đầu là thành sư đâu ???

Học chữ Hán thời ấy, và ngay bây giờ, rất khó, học 10, 15 năm hoặc hơn nữa, 1 quá trình nó rèn luyện con người cả về nhân cách lẫn tri thức. Giờ ông nào học tiếng Anh cũng vậy, gian khổ cả 10 năm chứ chả phải chơi.

Đối với kiến thức, giờ ông nào mà ko có ngoại ngữ là e éo nghe bao giờ, kể cả giáo sư tiến sĩ sử học, toán học, vật lý...

XPQ

Xe cút kít
3 năm là e đọc sâu vào tứng nội dung, còn sau này e chỉ đọc lại. Đơn giản vì e khoanh vùng nội dung thôi cụ, lan man mình cũng ko có thời gian. E nói ví dụ cá nhân e: trước đọc sách về khoa học thì e đọc sách của Stephen William Hawking sau này em xem sang sách Phật giáo, nói về thế giới Hoa Tạng trong KInh Hoa Nghiêm thì e thấy có nhiều điểm tương đồng khi nói về không thời gian nó theo dạng hình phễu. Sách về Tôn giáo cũng khó đọc ko kém vì nhiều giáo lý, xem ù cả đầu. Cụ xem về Duy Thức trong Phật giáo chẳng hạn, khó vô cùng nhưng ko thể ko đọc vì nó khá sâu sắc. Trong 5 uẩn: Sắc ( phần vật chất của thân thể), Thọ, Tưởng, Hành, Thức là 4 phần thuộc về tâm. Thì KH chỉ nói đc phần Sắc thôi, 4 phần sau xem Duy Thức giải thích rất đã. Nhưng đọc xong mình quên ngay vì mình ko có thực hành, nghĩa là Thiền định. Thậm chí thời nay để Thiền định đi vào Thọ uẩn cũng là điều hiếm có ai làm được...huyên thuyên với cụ tý nhưng cơ bản sau tất cả là phải ứng dụng được vào cuộc sống của mình cụ ợ. Chứ đọc mãi chỉ để thêm cái kiến thức lý thuyết thì e nghĩ nó cũng lãng phí thời gian.

Em thật bác! Chém về chủ đề như bác dắt dễ vi phạm vào diễn đàn và nhìn chung không hợp với tiêu chí fun ở đây. Nhưng rõ em cứ thấy quen quen, chưa dám chắc có đúng không nhưng em cứ thấy cái lối ngộ chữ cuồng ngôn quen quen như em mí bác uống bia thịt chó với nhau ở đâu rồi. Nếu không phải xin bác bỏ quá cho em. :D:D:D:D:D

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Em thật bác! Chém về chủ đề như bác dắt dễ vi phạm vào diễn đàn và nhìn chung không hợp với tiêu chí fun ở đây. Nhưng rõ em cứ thấy quen quen, chưa dám chắc có đúng không nhưng em cứ thấy cái lối ngộ chữ cuồng ngôn quen quen như em mí bác uống bia thịt chó với nhau ở đâu rồi. Nếu không phải xin bác bỏ quá cho em. :D:D:D:D:D
Luật Phật pháp, bên đĩa rựa mận, thế quả là cao tăng đắc đạo :))

Nov

Xe điện
Em ko biết em ko nói, mà em nói bọn chả biết đếch gì suốt ngày rao giảng.

Thời xưa, phong kiến, sư phải đi thi, biết chữ Hán, chứ có phải sư thât học, cạo đầu là thành sư đâu ???

Học chữ Hán thời ấy, và ngay bây giờ, rất khó, học 10, 15 năm hoặc hơn nữa, 1 quá trình nó rèn luyện con người cả về nhân cách lẫn tri thức. Giờ ông nào học tiếng Anh cũng vậy, gian khổ cả 10 năm chứ chả phải chơi.

Đối với kiến thức, giờ ông nào mà ko có ngoại ngữ là e éo nghe bao giờ, kể cả giáo sư tiến sĩ sử học, toán học, vật lý...
Thế cụ đọc những sách dịch nào rồi?

Vì thói quen mỗi người một khác cụ ợ, như e đây thỉnh thoảng cũng hay chê mấy người mắc áo quàn hàng hiệu 5-10tr cái áo, cái quần. Đơn giản vì e ko dám dùng những đồ đó. Sách đó là e có đọc nhưng mình chỉ hiểu đc 1 chút xíu trong đó thôi. Do e thích tìm hiều về khoa học, nhưng KH nó rối rắm và ko đi đến tận cùng đc thì e phải tìm đến Tôn giáo. Và đọc sách tôn giáo rồi mới thấy Khoa học mà chúng ta đg gọi đúng là sách của trẻ sơ sinh - cá nhân e nghĩ vậy nên những cái đó ko có y khoe khoang gì đâu

Dodge Ram

Xe điện
Vì thói quen mỗi người một khác cụ ợ, như e đây thỉnh thoảng cũng hay chê mấy người mắc áo quàn hàng hiệu 5-10tr cái áo, cái quần. Đơn giản vì e ko dám dùng những đồ đó. Sách đó là e có đọc nhưng mình chỉ hiểu đc 1 chút xíu trong đó thôi. Do e thích tìm hiều về khoa học, nhưng KH nó rối rắm và ko đi đến tận cùng đc thì e phải tìm đến Tôn giáo. Và đọc sách tôn giáo rồi mới thấy Khoa học mà chúng ta đg gọi đúng là sách của trẻ sơ sinh - cá nhân e nghĩ vậy nên những cái đó ko có y khoe khoang gì đâu
Tôn giáo đã bỏ tù Galileo Galilei vì ông ta cho rằng trái đất quay đấy! :))

Cụ đã vướng phải nồi lẩu tôn giáo rồi, bảo người nhà đk cho một khoá học nội trú ở trường đại học Trâu Quỳ may ra còn kịp. :D

Chỉnh sửa cuối:

Cụ đã vướng phải nồi lẩu tôn giáo rồi, bảo người nhà đk cho một khoá học nội trú ở trường đại học Trâu Quỳ may ra còn kịp. :D
Einstein nói: “Khoa học mà thiếu tôn giáo là khập khiễng. Tôn giáo mà không có khoa học thì mù quáng” (Science without religion is lame. Reigion without science is blind).
Einstein cũng đã phát biểu về Đạo Phật như sau: “Tôn giáo của tương lai sẽ là một tôn giáo toàn cầu, vượt lên trên mọi thần linh, giáo điều và thần học. Tôn giáo ấy phải bao quát cả phương diện tự nhiên lẫn siêu nhiên, đặt trên căn bản của ý thức đạo lý, phát xuất từ kinh nghiệm tổng thể gồm mọi lĩnh vực trên trong cái nhất thể đầy đủ ý nghĩa. Phật Giáo sẽ đáp ứng được các điều kiện đó” (The religion of the future will be a cosmic religion. It would transcend a person God and avoid dogmas and theology. Covering both the natural and the spiritual, it should be based on a religious sence, arising from the experience of all things, natural and spiritual, as a meaningful unity. Buddhism answers this description).

Thếý cụ là cho Einstein và e cùng đi Trâu Quỳ à :(

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Einstein nói: “Khoa học mà thiếu tôn giáo là khập khiễng. Tôn giáo mà không có khoa học thì mù quáng” (Science without religion is lame. Reigion without science is blind).
Einstein cũng đã phát biểu về Đạo Phật như sau: “Tôn giáo của tương lai sẽ là một tôn giáo toàn cầu, vượt lên trên mọi thần linh, giáo điều và thần học. Tôn giáo ấy phải bao quát cả phương diện tự nhiên lẫn siêu nhiên, đặt trên căn bản của ý thức đạo lý, phát xuất từ kinh nghiệm tổng thể gồm mọi lĩnh vực trên trong cái nhất thể đầy đủ ý nghĩa. Phật Giáo sẽ đáp ứng được các điều kiện đó” (The religion of the future will be a cosmic religion. It would transcend a person God and avoid dogmas and theology. Covering both the natural and the spiritual, it should be based on a religious sence, arising from the experience of all things, natural and spiritual, as a meaningful unity. Buddhism answers this description).

Thếý cụ là cho Einstein và e cùng đi Trâu Quỳ à :(
Em rón rén, giơ tay xin phát biểu:
Về mặt cá nhân Cụ Chủ, lời của anh Tanh với lời của anh Sếp cũ, là như nhau, đều là vật ngoại thân. Sao lại để lời nói người ngoài, dẫn dắt cuộc đời mình ?
Nhỡ anh Tanh, nói nhầm hoặc nói trong một phạm vi hẹp/đặc thù, rồi anh ý đã bập bập lại, mà Cụ chủ không biết, thì Cụ toi à ?
Việc mời anh Tanh, đi cùng sang Trâu Quỳ, nếu có tác dụng làm Cụ chủ thoát khỏi tình trạng bế tắc này, theo em, Cụ chủ nên cân nhắc :(

Em rón rén, giơ tay xin phát biểu:
Về mặt cá nhân Cụ Chủ, lời của anh Tanh với lời của anh Sếp cũ, là như nhau, đều là vật ngoại thân. Sao lại để lời nói người ngoài, dẫn dắt cuộc đời mình ?
Nhỡ anh Tanh, nói nhầm hoặc nói trong một phạm vi hẹp/đặc thù, rồi anh ý đã bập bập lại, mà Cụ chủ không biết, thì Cụ toi à ?
Việc mời anh Tanh, đi cùng sang Trâu Quỳ, nếu có tác dụng làm Cụ chủ thoát khỏi tình trạng bế tắc này, theo em, Cụ chủ nên cân nhắc :(
E cũng đang nghĩ mình bị ngu, lập ra cái thớt này ko khéo lại khẩu nghiệp :((

XPQ

Xe cút kít
Bác mang tiếng đọc sách 3 năm mà vẫn còn sợ khẩu nghiệp ư?

Khẩu nghiệp là lối đàn áp phát biểu mượn vào việc nhân gian ít người tìm hiểu những kiến thức chuyên môn ngành chùa, về sau bọn thấy cúng thầy bói đồng cốt các thứ vận dụng vào để đàn áp những người bóc mẽ.

Cái thớt này của bác chính ra là hay. Có điều nên diễn giải dung dị hợp với tinh thần OF, đừng chuông to mõ lớn nghe rợn gai ốc ít người thích. Mục đích sinh ra ông người là gì? Thật là một câu hỏi to.

Vừa bằng cái chõ đen thò lõ
Oánh một phát kêu boong như mõ
Treo lên nom giống như cái nơm
Tháo xuống cũng úp được con chó

Đố bác là cái gì? :D:D:D:D:D:D:D

đá xéo

[Tịch thu bằng lái]

Phải nói rõ tôn giáo nào đã bỏ tù Galileo nghe ông

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại khẩu nghiệp ?
Mình thắc mắc về thế giới quan/nhân sinh quan của mình, là một nhu cầu chính đáng, khi cảm thấy nó có vấn đề
Không có khả năng dò dẫm một mình, thì tìm kiếm sự trợ giúp bên ngoài, như bạn bè, sách vở...là đúng đắn. Chỉ có điều, chọn cái gì phù hợp với bản thân mình, thì ai mà thay mình được.
Đi trên con đường người khác, kể cả là Phật hay là Thánh, mà không hợp với mình, đâu có đi được đến cuối.
Nên tìm kiếm hạnh phúc và niềm vui trong cuộc sống đời thường, hơn là từ những điều phù du. Cuộc đời mình chỉ được sống một lần :(

HuyArt

Xe lăn
E nay mạn phép trao đổi với các cụ nd như tiêu đề, e trộm nghĩ sẽ có nh cụ đang đi tìm vì chính e đã trải qua cảm giác đó. E nhớ lại cách đây 10 năm e đc bổ nhiệm LĐ cấp phòng của 1 TCT NN, cảm giác ban đầu là e rẩt hứng thú. Đơn giản vì khi đó e mới ngoài 30 còn khá trẻ cho vị trí đó. Nhưng rồi 1 ngày trg công việc e thấy cảnh ông TGĐ mặt đỏ tía tai quát nạt nhà thầu, tức đến nghẹn cả giọng. Thì e nghĩ: Danh vọng, quyền lực, tiền và gái ... dù có đủ chưa chắc đã là hay. Để thoả mãn đc cái danh nó khổ lắm, nịnh trên như chó chầu phân mong đc để ý, chèn ép bên dưới để nặn tiền cung phụng làm vừa lòng nhung ai mình thấy có lợi. Nói chung e thấy sống 1 đời như vậy nó thua con vật, ko đc - phải có cách khác. Rồi e gúc thì thấy cả TG 7 ty ng mà chỉ khoảng 1 ty ko theo đạo nào, trg đó có ng VN. Vậy họ ngu hết à, chả có nhẽ mình mới khôn - sống tự do ko thích tại sao họ lai phải đi nhà Thờ, đi Chùa ... làm gì. Và e đọc tất cả những gì về các tôn giáo, Hồi giáo, Thiên chúa, Phật giáo, Hoà Hảo, Cao Đài ... để đi tìm cái khác giữa ng theo đạo và kẻ vô đạo là gì. Mất 3 năm, càng xem càng mù mờ các cụ ợ.
Tôi là ai, đây là đâu???:D
Chắc đại vận gặp Thiên Không rồi, chúc cụ chân cứng lưỡi mềm, vượt qua giai đoạn khủng hoảng

hd-vt

Xe container
Cụ bi quan òi, thế mà còn đọc sách tôn dáo. Thực ra tựa quá hay nhưng khó bcm. Nên Oper sẽ ... fun để có sai hay đúng thì đều là đúng cả.
Quy trình làm ra người phức tộp vl, bao nhiêu là công đoạn, phản ứng trao đổi chất. Nghiên cứu cái đấy trước hẵng, vì sao phải phức tộp thế, hiểu ra thì sẽ biết sinh ra để làm gì hehe. Mà cc ở đây thạo màn làm ra, chứ để làm gì thì chưa hứng thú lắm đâu. :D

• Vodka
Reactions: XPQ

datdo2020

[Tịch thu bằng lái]
Tus này hay ! Thực ra đã là người thì ít nhất 1 lần trong đời cũng đã tự ngẫm xem mục đích ta có mặt ở cõi này là để làm gì...
Thực sự là thế!

tdtd

Xe điện
E nay mạn phép trao đổi với các cụ nd như tiêu đề, e trộm nghĩ sẽ có nh cụ đang đi tìm vì chính e đã trải qua cảm giác đó. E nhớ lại cách đây 10 năm e đc bổ nhiệm LĐ cấp phòng của 1 TCT NN, cảm giác ban đầu là e rẩt hứng thú. Đơn giản vì khi đó e mới ngoài 30 còn khá trẻ cho vị trí đó. Nhưng rồi 1 ngày trg công việc e thấy cảnh ông TGĐ mặt đỏ tía tai quát nạt nhà thầu, tức đến nghẹn cả giọng. Thì e nghĩ: Danh vọng, quyền lực, tiền và gái ... dù có đủ chưa chắc đã là hay. Để thoả mãn đc cái danh nó khổ lắm, nịnh trên như chó chầu phân mong đc để ý, chèn ép bên dưới để nặn tiền cung phụng làm vừa lòng nhung ai mình thấy có lợi. Nói chung e thấy sống 1 đời như vậy nó thua con vật, ko đc - phải có cách khác. Rồi e gúc thì thấy cả TG 7 ty ng mà chỉ khoảng 1 ty ko theo đạo nào, trg đó có ng VN. Vậy họ ngu hết à, chả có nhẽ mình mới khôn - sống tự do ko thích tại sao họ lai phải đi nhà Thờ, đi Chùa ... làm gì. Và e đọc tất cả những gì về các tôn giáo, Hồi giáo, Thiên chúa, Phật giáo, Hoà Hảo, Cao Đài ... để đi tìm cái khác giữa ng theo đạo và kẻ vô đạo là gì. Mất 3 năm, càng xem càng mù mờ các cụ ợ.
Mỗi người một ý nghĩa cuộc sống chứ cụ, nào ai giống ai