[Funland] Mục đích sinh ra làm người là gì

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Sinh ra chắc không cụ nào nhớ cái lúc đó, chết hụt hay chết thật hay khi gây mê toàn thân khác gì đâu? Sinh ra không biết đọc, chết đi là cách giải phóng hết mọi thứ đã nạp vào.

Testuser

Xe buýt
Em rất thích đọc cuốn này,, thật sự là cuốn sách Phật giáo Tây Tạng e cho là hay nhất
Các cụ phán chớ có sai : "Đừng nghe 4 huyền ..., đừng nghe thằng nghiện trình bày,đừng nghe ô phân...". Mất mẹ nó thời gian chục phút của cuộc đời.

Chè tàu

Xe hơi
Em cực ghét những thằng có tính cách chó chầu phân như cụ thớt nói, cuộc đời chúng nó sau này chắc có quả báo.

dalink

Xe điện
Thằng khôn bao giờ cũng ít hơn thằng ngu mà .
Haha. Thực ra thì em nghĩ thế này. Trong số 6 tỷ (ví dụ đó) đó, có vô vàn lựa chọn về tôn giáo. Đâu đó công giáo hơn tỷ rồi Phật giáo các thể loại. Và lựa chọn tín ngưỡng truyền thống như phần đa người Việt cũng là 1 lựa chọn. Vậy thôi.

Giảng đạo hở cụ!?
Kể cả vào chùa tu cũng vẫn nịnh trên nạt dưới
Còn cụ lên đỉnh núi tự lập cái chùa sống tự cung tự cấp thì không
Ba năm đọc sách mà bảo hết cái để đọc, nhất là lại về những môn tín ngưỡng thì quả thực bác có ít sách quá. Bảo làm sao chả mù mờ. Mấy lỵ gặp bác ở mấy thớt trước toàn thấy quảng cáo về luân hồi mí gì gì chủ đề tín ngưỡng, chỉ ần em ới cụ chùa tuệ minh 2626 vào đây mở hàng gõ mõ là bác mất điện luôn. Chưa cạnh tranh được với cụ ấy đâu.

Còn về chứng sợ chết ở tuổi thiếu niên thì thế giới họ có số liệu nghiên cứu khảo sát lâu lắm rồi, gọi là Điều tra các chứng sợ hãi trẻ con (FSSC), trong đó có sợ tử vong là nỗi sợ chiếm đa số các trả lời của thang khảo sát Koala cho bọn trẻ dưới 13 tuổi. Càng lớn đi cùng với càng hiểu biết thì nỗi sợ chết giảm dần đi do việc mở rộng kiến thức và trải nghiệm xã hội. Cái này em biết một ít khi học về trắc nghiệm Kokology.

Hơn nữa, tiêu đề thớt của bác chả liên quan gì đến trải nghiệm với ông sếp ở cơ quan nhà nước. Có vẻ như cảm xúc một đằng nhưng suy nghĩ lại ra một nẻo. Triệu chứng của việc đọc lung tung thập cẩm, cái này em cũng bị rồi em biết. Điều trị mãi mới khỏi đấy. =))=))=))
Chỗ e cũng có ô mua hàng thùng sách, Tây có, Ta có, sách Kinh tế, sách Tôn giáo - e nhom mà tý ngất. Sau một thời gian e đẻ ý đa số thời gian bố dành để ăn nhậu, chơi golf và gái gú chứ mấy quyển sách vẫn mơi lắm. Nhưng bác vẫn say sưa chém về mọi chủ đề . E chắc cũng đc 1 phần của cụ, thích đọc sách và tìm hiểu nhưng e cố gắng đọc nhanh để chuyển thực hành - chứ mê đắm trg mớ lý thuyết dễ lú lẫn lắm. Cụ nào ko thích đọc sách e nghĩ là thiệt thòi, tất nhiên chọn sách nào phù hợp e nghĩ cũng ko dễ
À mà e ko có ý giảng đạo cho cụ nào nghĩ e vậy, e chỉ muốn học hỏi thôi ạ

• Vodka
Reactions: XPQ

nostaIgia23

Xe hơi
Những kẻ nói đạo đức trên net đều sống như ....

springsea

[Tịch thu bằng lái]
cụ lại cho em nói phát nếu được: động cơ nào thúc đẩy việc duy trì bộ gen, có phải do bọn ngoài hành tinh điều khiển không?
Vậy thì động cơ nào thúc đẩy bọn ngoài hành tinh làm việc đó. Có phải là việc bành trướng phát kiến, sáng tạo của họ?
Mọi quy luật tựu trung đều quay về quy luật bành trướng giống nòi, bành trướng không gian sinh tồn.
Cụ chủ Bánh xe luân hồi đọc cuốn "Tình dục thủa hồng hoang", khoa học nghiêm túc 100%, ko phải giáo lý viển vông sẽ tìm được câu trả lời cho mình.
Tại sao cây trồng cho quả ngọt hơn cây dại?, tại sao hoa quả lại có lớp "thịt" ngọt thơm, bọc lấy hạt? Và tại sao cơ quan sinh dục của nam giới lại có hình dạng đầu nấm (đầu khấc)...Tự nhiên khá thú vị, nó phát triển, biến đổi để thích nghi & bành trướng giống nòi trước thời mớ giáo lý thượng cổ con người cả triệu năm.

Vậy thì động cơ nào thúc đẩy bọn ngoài hành tinh làm việc đó. Có phải là việc bành trướng phát kiến, sáng tạo của họ?
Mọi quy luật tựu trung đều quay về quy luật bành trướng giống nòi, bành trướng không gian sinh tồn.
Cụ chủ Bánh xe luân hồi đọc cuốn "Tình dục thủa hồng hoang", khoa học nghiêm túc 100%, ko phải giáo lý viển vông sẽ tìm được câu trả lời cho mình.
Tại sao cây trồng cho quả ngọt hơn cây dại?, tại sao hoa quả lại có lớp "thịt" ngọt thơm, bọc lấy hạt? Và tại sao cơ quan sinh dục của nam giới lại có hình dạng đầu nấm (đầu khấc)...Tự nhiên khá thú vị, nó phát triển, biến đổi để thích nghi & bành trướng giống nòi trước thời mớ giáo lý thượng cổ con người cả triệu năm.
Cuốn cụ nói e cũng đọc rồi, thấy văn phong nó cứ ngô nghê làm sao đấy - khả năng do người dịch ko truyền tải đc. Nên đọc mấy trang là e thôi ko xem nữa.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Cuốn cụ nói e cũng đọc rồi, thấy văn phong nó cứ ngô nghê làm sao đấy - khả năng do người dịch ko truyền tải đc. Nên đọc mấy trang là e thôi ko xem nữa.
Giáo lý của cụ có giải thích được điều đó không?
Thú thực đọc đến đoạn 3 năm hết cái để đọc là em hết hứng ở thớt này, em thật.

Giáo lý của cụ có giải thích được điều đó không?
Thú thực đọc đến đoạn 3 năm hết cái để đọc là em hết hứng ở thớt này, em thật.
3 năm là e đọc sâu vào tứng nội dung, còn sau này e chỉ đọc lại. Đơn giản vì e khoanh vùng nội dung thôi cụ, lan man mình cũng ko có thời gian. E nói ví dụ cá nhân e: trước đọc sách về khoa học thì e đọc sách của Stephen William Hawking sau này em xem sang sách Phật giáo, nói về thế giới Hoa Tạng trong KInh Hoa Nghiêm thì e thấy có nhiều điểm tương đồng khi nói về không thời gian nó theo dạng hình phễu. Sách về Tôn giáo cũng khó đọc ko kém vì nhiều giáo lý, xem ù cả đầu. Cụ xem về Duy Thức trong Phật giáo chẳng hạn, khó vô cùng nhưng ko thể ko đọc vì nó khá sâu sắc. Trong 5 uẩn: Sắc ( phần vật chất của thân thể), Thọ, Tưởng, Hành, Thức là 4 phần thuộc về tâm. Thì KH chỉ nói đc phần Sắc thôi, 4 phần sau xem Duy Thức giải thích rất đã. Nhưng đọc xong mình quên ngay vì mình ko có thực hành, nghĩa là Thiền định. Thậm chí thời nay để Thiền định đi vào Thọ uẩn cũng là điều hiếm có ai làm được...huyên thuyên với cụ tý nhưng cơ bản sau tất cả là phải ứng dụng được vào cuộc sống của mình cụ ợ. Chứ đọc mãi chỉ để thêm cái kiến thức lý thuyết thì e nghĩ nó cũng lãng phí thời gian.

Sống để vui vẻ để trải nghiệm mọi thứ cụ ơiiii. Suy nghĩ quá nhiều làm gì về vấn đề này rồi lại mất một chút thời gian của cuộc đời :)) hihi

springsea

[Tịch thu bằng lái]
3 năm là e đọc sâu vào tứng nội dung, còn sau này e chỉ đọc lại. Đơn giản vì e khoanh vùng nội dung thôi cụ, lan man mình cũng ko có thời gian. E nói ví dụ cá nhân e: trước đọc sách về khoa học thì e đọc sách của Stephen William Hawking sau này em xem sang sách Phật giáo, nói về thế giới Hoa Tạng trong KInh Hoa Nghiêm thì e thấy có nhiều điểm tương đồng khi nói về không thời gian nó theo dạng hình phễu. Sách về Tôn giáo cũng khó đọc ko kém vì nhiều giáo lý, xem ù cả đầu. Cụ xem về Duy Thức trong Phật giáo chẳng hạn, khó vô cùng nhưng ko thể ko đọc vì nó khá sâu sắc. Trong 5 uẩn: Sắc ( phần vật chất của thân thể), Thọ, Tưởng, Hành, Thức là 4 phần thuộc về tâm. Thì KH chỉ nói đc phần Sắc thôi, 4 phần sau xem Duy Thức giải thích rất đã. Nhưng đọc xong mình quên ngay vì mình ko có thực hành, nghĩa là Thiền định. Thậm chí thời nay để Thiền định đi vào Thọ uẩn cũng là điều hiếm có ai làm được...huyên thuyên với cụ tý nhưng cơ bản sau tất cả là phải ứng dụng được vào cuộc sống của mình cụ ợ. Chứ đọc mãi chỉ để thêm cái kiến thức lý thuyết thì e nghĩ nó cũng lãng phí thời gian.
Em tôn trọng đức tin của cụ còn những cái cụ nói thì chỉ là luận điểm cổ đại không biện chứng. Nó không thể diễn giải được cho thế giới tự nhiên này được. Sống bằng đức tin thì chỉ đạt được sự an nhiên trong tâm thức mà chối bỏ đi cái thực tế đang diễn ra. Con người ko thể lên mặt trăng, sao Hỏa...hay đi xa hơn nữa nếu dựa vào sự duy tâm. Đương nhiên với duy tâm thì cụ muốn chu du đâu trong vũ trụ tưởng tượng của mình đều được.
Thôi em ra.

thằng nhà quê

Xe điện
Trích "Và e đọc tất cả những gì về các tôn giáo, Hồi giáo, Thiên chúa, Phật giáo, Hoà Hảo, Cao Đài ..." những sách này đọc bạn sẽ không trả lời được câu hỏi "Mục đích sinh ra...." có nhiều lý do, nhưng cứ tạm hiểu sẽ rơi vào trạng thái "càng xem càng mù mờ" cho đến lúc mờ hẳn, bế tắc, cùng cực bạn sẽ nhận ra mục đích của chính mình (Rơi về trạng thái không)
Có lẽ đây là pic bạn hỏi thật nên tôi chia sẻ một chút. Bạn hãy tìm ra sứ mệnh của mình để đi theo nó. Tôi đọc cỡ khoảng 200 cuốn sách đủ loại, rồi chẳng tìm ra được gì trong đó "Sứ mệnh" cho đến lúc không tìm nữa, rơi vào trạng thái quên, quên hẳn... Cho đến lúc một vài biến cố đủ lớn xảy ra đối với mình, tôi lờ mờ nhận ra là "...." cuối cùng là sự khẳng định (trải nghiệm) là sự tuyên bố chính xác mà toàn bộ tâm trí không có bất cứ nghi ngờ gì. 3 năm không đủ bạn tìm ra sứ mệnh thật sự đâu, hãy tìm hoặc quên nó là gì đi cho đến một lúc nào đó bạn sẽ trả lời chính xác "Mục đích (sứ mệnh) tôi sinh ra là gì?"
bạn ấy nói: "Và e đọc tất cả những gì về các tôn giáo, Hồi giáo, Thiên chúa, Phật giáo, Hoà Hảo, Cao Đài ..." >>>>>>>> nghe là hài rồi.

XPQ

Xe cút kít
Em cũng đọc "Tình dục thuở hồng hoang" và phát hiệu ra đầu khấc là một phát minh vĩ vĩ vĩ đại của người ngoài hành tinh. Và hóa ra thằng tráng men chính mới là thằng thủ phạm nguy hiểm. Và quan quan quan trọng hơn nữa, đàn bà mới thực sự cai trị sự sống nhân loại, anh em mình nếu có sợ vợ thì như thế hóa ra là hợp với lẽ tự nhiên Tạo hóa an bài. Mấy anh không sợ vợ mới đúng là thương phong bại tục. :D:D:D

vietbamboo

Xe điện
cháu vưỡn chưa thấy thỏa đáng cụ ah. Nếu bảo là sự vận động thì cháu thấy đúng, nhưng nó chung chung quá thành ra Chí phèo.
Còn nếu nói là bành trướng giống nòi, thì chỉ đúng với 1 vài loài thôi song song với đo một số khác diệt vong, cái này trong đạo Phật gọi là Vô thường, và cũng coi đây là một quy luật của vũ trụ.
cháu cảm ơn cụ gợi ý về cuốn sách, cháu sẽ tìm đọc sớm.
Cái vụ đầu khấc mà cụ đề cập đó cháu có đọc ở vài tài liệu, và qua đó thì thằng nhất cong nhì loe... là thằng kém về sinh sản cụ, trong khi đó mình lại cứ thế thì mới khoái, chính cái khoái bất tự nhiên này làm con người diệt vong ... keke. Không biết đúng không nữa!

vietbamboo

Xe điện
bạn ấy nói: "Và e đọc tất cả những gì về các tôn giáo, Hồi giáo, Thiên chúa, Phật giáo, Hoà Hảo, Cao Đài ..." >>>>>>>> nghe là hài rồi.
không hài đâu cụ, hợp lẽ tự nhiên thôi... từ ngữ không chính xác chút, âu cũng là thời điểm đang trên đường đi tìm "bố mày' là ai mà?