[Funland] Mua xe mới - bị lỗi ngay từ Showroom

Jeus

Xe buýt
Có ai bảo vệ cho đâu, câu chốt toàn hãy là người tiêu dùng thông thái...vậy phải phấn đấu trở thành người toàn diện, đa năng mọi thứ nghĩ chán thật.
Vâng cụ. Em phải tận tay cầm lực kế kéo vô lăng thì servive mới chịu cho thay thế thử. Trước đó chỉ massage dầu mỡ rồi báo em lái thử đi xem ok chưa. Xe mới xuất xưởng thì dầu mỡ gì ko biết nữa :(

LuckyCar

Xe container
Đọc tin nhắn của sale thì có vẻ tử tế, nhưng ý tại ngôn ngoại, xem kỹ về mặt tư tưởng thì không ổn. Cái gì mà "hỗ trợ, xử lý", mua bán là sòng phẳng. Bán cái xe lỗi thì phải có trách nhiệm giải quyết (thậm chí cả đền bù các tổn thất do việc bán hàng lỗi gây ra), cả hãng, cả đại lý, cả sale. Chứ trách nhiệm của khách hàng chỉ là trả đủ tiền, họ có trả thiếu tiền, trả chậm hay trả tiền rách đồng nào cho các ông đâu mà các ông dùng tư duy và từ ngữ là "hỗ trợ".

Jeus

Xe buýt
Đọc tin nhắn của sale thì có vẻ tử tế, nhưng ý tại ngôn ngoại, xem kỹ về mặt tư tưởng thì không ổn. Cái gì mà "hỗ trợ, xử lý", mua bán là sòng phẳng. Bán cái xe lỗi thì phải có trách nhiệm giải quyết (thậm chí cả đền bù các tổn thất do việc bán hàng lỗi gây ra), cả hãng, cả đại lý, cả sale. Chứ trách nhiệm của khách hàng chỉ là trả đủ tiền, họ có trả thiếu tiền, trả chậm hay trả tiền rách đồng nào cho các ông đâu mà các ông dùng tư duy và từ ngữ là "hỗ trợ".
Cũng phải đấu tranh nhẹ nhàng gần 1 tháng, và có bằng chứng khách quan là lực kế họ mới chịu ghi nhận lỗi bác ạ. Chứ nói lái nặng, ai cầm vo lăng cũng xác nhận lái nặng mà họ chưa chịu đâu
Về từng cá nhân bên hãng thì em ko thấy có vấn đề lắm, có vẻ họ cũng ngại trách nhiệm nên đùn đẩy qua lại, hơi câu giờ. Nhưng về qui trình xử lý sự cố của hãng thì em ko hài lòng tí nào
Đến hôm nay xe vẫn đang lắp đồ cũ, và em vẫn chưa nhận đc lời Xl nào từ hãng. Em nhắn yêu cầu thư Xl chính thức mà ko biết có làm ko nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Nhudadauyeu

Xe tăng
Mua cái xe về để đi chứ có phải về để sửa đâu. Haizz chia buồn cụ chủ. nói thật rất khó chịu

u6868

Xe buýt
Y sì nhà em
Vk em đi con CX3 2021 mua Mazda Ng Trãi mà đc vài tháng tay lái nặng như đeo tạ, xong phải xuống hãng (hồi Mda Ng trãi chuyển tạm xuống Phan Trọng Tuệ) để xử lý, hình như nới ra chứ ko phải thay mới, từ hồi đấy cũng ko thấy nặng nữa

jazzzzz

Xe lăn
Chia buồn với cụ chủ, đúng là nỗi buồn đên tân hôn.

slaz8

Xe ba gác
Hi các cụ. Tháng trước em mua xe Sorento 2023, Ngay sau lễ bàn giao khi lái ra đường em thấy tay lái bị nặng và trả lái chậm, sượng so với xe chạy thử. Em phản hồi ngay với Sale và đc động viên Xe mới ko thể lỗi, bơm căng lốp lên... Đem xe vào Service các bạn Kt cũng công nhận là có nặng và trả lái chậm, nhưng lại nói Nặng nhẹ cũng là cảm giác cá nhân... E đem lực kế ra kéo Vô lăng thì kq trung bình cao hơn xe Demo 14÷15%. Đến đây Service mới chịu thay thử bộ lái xe demo qua xe em, lái nhẹ hơn hẳn và đo lực kế thấy giảm đi 12÷15%. Khi tháo phụ tùng mới ra thì nhìn bằng mắt thường thấy han rỉ khá nhiều, dù xe em là xe đặt lắp ráp 2023, đợi 1 tháng mới về chứ ko phải mua xe tồn kho.
Sau 1 tháng khá mệt mỏi " Vừa hợp tác vừa đấu tranh" thì service cũng đã ghi nhận sự việc và hẹn 19.9 sẽ thay thế phụ tùng cho xe em. Hiện tại xe mới của em vẫn đang chạy tạm với bộ lái cũ lấy từ xe demo lắp sang.
Em kể khổ tý và nhờ các cụ có kn tư vấn giúp là xe bị lỗi hệ thống lái thế thì cần thay thế những gì, riêng bộ phận hay phải thay cả hệ thống ạ?! Có cụ nào làm cán bộ to KIA thì nói giúp em một tiếng.
( Em đang ẩn danh tính đại lý, và các hình ảnh chi tiết phụ tùng để tạm giữ uy tín cho họ, và cũng thể hiện em ko có vấn đề gì kiểu bôi xấu hãng cả. Em chỉ muốn đc nhận cái xe lành lặn thôi ạ ) View attachment 8081862 View attachment 8081863 View attachment 8081865 View attachment 8081866
Thế la trả tiền xe mới nhưng sử dụng xe đã qua serviced à cụ?( Mà Việt Nam mình hay thần tượng hoá một sô đời, vd như dòng So này, thiếu gì mẫu ngon hơn đau nhỉ)
Chúc cụ sớm có được cong lý

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Hi các cụ. Tháng trước em mua xe Sorento 2023, Ngay sau lễ bàn giao khi lái ra đường em thấy tay lái bị nặng và trả lái chậm, sượng so với xe chạy thử. Em phản hồi ngay với Sale và đc động viên Xe mới ko thể lỗi, bơm căng lốp lên... Đem xe vào Service các bạn Kt cũng công nhận là có nặng và trả lái chậm, nhưng lại nói Nặng nhẹ cũng là cảm giác cá nhân... E đem lực kế ra kéo Vô lăng thì kq trung bình cao hơn xe Demo 14÷15%. Đến đây Service mới chịu thay thử bộ lái xe demo qua xe em, lái nhẹ hơn hẳn và đo lực kế thấy giảm đi 12÷15%. Khi tháo phụ tùng mới ra thì nhìn bằng mắt thường thấy han rỉ khá nhiều, dù xe em là xe đặt lắp ráp 2023, đợi 1 tháng mới về chứ ko phải mua xe tồn kho.
Sau 1 tháng khá mệt mỏi " Vừa hợp tác vừa đấu tranh" thì service cũng đã ghi nhận sự việc và hẹn 19.9 sẽ thay thế phụ tùng cho xe em. Hiện tại xe mới của em vẫn đang chạy tạm với bộ lái cũ lấy từ xe demo lắp sang.
Em kể khổ tý và nhờ các cụ có kn tư vấn giúp là xe bị lỗi hệ thống lái thế thì cần thay thế những gì, riêng bộ phận hay phải thay cả hệ thống ạ?! Có cụ nào làm cán bộ to KIA thì nói giúp em một tiếng.
( Em đang ẩn danh tính đại lý, và các hình ảnh chi tiết phụ tùng để tạm giữ uy tín cho họ, và cũng thể hiện em ko có vấn đề gì kiểu bôi xấu hãng cả. Em chỉ muốn đc nhận cái xe lành lặn thôi ạ ) View attachment 8081862 View attachment 8081863 View attachment 8081865 View attachment 8081866
Tiền,quyền lợi của bác. Bác tự biết nên làm thế nào cho đúng.
Nếu k có gì khuất tất. Bác làm cái băng rôn treo vào xe rồi đậu trước đại lý đó.
Mình mất tiền,đồ mới,và mình làm đúng sao phải ngại?

tranhien1979

Xe tăng
Cụ thể ra sao không rõ. Nhưng tình huống xe lỗi từ nhà máy ra là khó xảy ra. Lỗi có thể ở khâu bảo quản, như xe của cụ quan sát bị rỉ, xấu nữa là bị tráo đồ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt mình đa phần làm dịch vụ rất chán, chăm chăm bán hàng thu xèng, cái gì không ra tiền trực tiếp là thờ ơ ngay. Nghĩ nó chán :(
Vì thế nên xã hội cứ đì đẹt mãi thế này. Chỉ nổ là tài thôi.

cunglatruong

Xe container
nhìn 4 bánh ko mềm + tai lái nạng là 99.9% lỗi . mang xe về làm gì cho khổ.

cunglatruong

Xe container
Cụ thể ra sao không rõ. Nhưng tình huống xe lỗi từ nhà máy ra là khó xảy ra. Lỗi có thể ở khâu bảo quản, như xe của cụ quan sát bị rỉ, xấu nữa là bị tráo đồ.
ở đâu ko biết chứ VN quá bt. các nhãn hàng luôn xếp VN là TT yếu ( iếm ) thế. các cụ biết thừa nhưng ko dám nhận :))

motthoidongbim

Xe điện
Cụ không cương quyết ngay từ đầu. Vào e, e ko nhận xe nữa. Nằm ỳ ra đấy. Thay mới or đổi xe mới thì về. Lúc thay ra cụ ko chụp lại, chỗ han gỉ đấy.

Jeus

Xe buýt
Sale cũng khẳng định như đinh đóng cột là có tận 2 lớp kiểm tra, một ở Nhà máy và 1 ở Sr nên ko thể lỗi đc. Em có phản ảnh với Tổng đài thì họ nói là xe ở nhà máy check trên dây chuyền, về Sr thì cũng chỉ quan sát xây xước chứ ko có đk đi thử để biết tay lái nặng nhẹ... Như vậy là Đại diện hãng cũng công nhận là công đoạn check 2 lần vẫn có thể lọt Sp lỗi :(

Jeus

Xe buýt
Cụ không cương quyết ngay từ đầu. Vào e, e ko nhận xe nữa. Nằm ỳ ra đấy. Thay mới or đổi xe mới thì về. Lúc thay ra cụ ko chụp lại, chỗ han gỉ đấy.
Xe họ đăng ký rồi mới bàn giao cho em nên ko nhận cũng khó ạ. Em cũng ko có ý bắt vạ cả cái xe, chỉ mong họ fix lỗi sớm cho em, nhưng hãng xử lý lâu và ko có kế hoạch gì cả, thêm nữa cũng có biểu hiện né tránh, nên em hơi mệt mỏi cụ ạ

Các chi tiết thay ra có dấu han rỉ em đều chụp kỹ lại

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bọn lươn khươn nó có trò làm cho khách mệt mỏi để tự rút lui mà
Xin lỗi! Gặp tôi thì khác đấy.
Mọi người ai cũng đã,đang,và sẽ là( khách hàng) của ai,cty,.....nào đó. Vậy hãy làm chuẩn việc của khách hàng:
Sòng phẳng,và khẳng định rằng không mua chỗ này mua chỗ khác,và đừng cả nể. Tiền mình kiếm đổ mồ hôi,thậm chí cả máu chứ nhẹ đâu.

Jeus

Xe buýt
Đây là cái Trục lái ( Ktv nói với em thế) xe em tháo ra. Xe Sx t8/2023 mà thấy han rỉ như vậy ko biết có bất thường ko các cụ?

Em có gửi cho Sales, bạn ấy bảo như thế là bình thường :(

xukthal

Xe lăn
Đây là cái Trục lái ( Ktv nói với em thế) xe em tháo ra. Xe Sx t8/2023 mà thấy han rỉ như vậy ko biết có bất thường ko các cụ?

Cụ gọi điện và gửi mail cho hãng đi, xe mới lj có chuyện han rỉ ntn?

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

Bác gọi nó ra mời nó lý cà phê,và bác gạt tàn thuốc vào ly cà phê đó bảo nó uống xem bình thường không?