[Funland] Mua xe cũ quá đúng là tiêu sản các cụ nhỉ

Dan du an

Xe ba gác
Xe cũ mua rẻ hơn thì chấp nhận phải sửa.
vì ít tiền nên chỉ có thể trả chi phí sửa chữa lặt vặt chứ không thể trả 1 cục.
Xe đánh giá tốt mà mua về thay mất 60tr thì cũng chưa phải tốt lắm.
hoặc cụ rất cầu kỳ nên mới chăm nhiều thế.
xe cỏ thi thoảng kẽo kẹt 1 chút cũng vui tai cụ ạ :D
Chúc cụ lái xe an toàn
Dạ em thấy rất chính xác ạ. Đúng là một số thứ kể cứ để đi thì cũng được nhưng sửa đi nó sướng nên em vẫn cố. Với lại đúng như nhiều cụ nói là thay bằng việc trả 1 cục thì trả dần. Có điều đúng là người nghèo thì lại càng kiểu tính quẩn vì mất thời gian và có lúc nó hắt hơi xổ mũi mất việc lắm.

LaziCat

Xe lăn
Dùng xe để đi lại, giao dịch kinh doanh tạo ra lợi nhuận, tăng thu nhập thì là tích sản.
Hay đơn giản hơn, đi xe ô tô giúp cải thiện sức khỏe, giảm chi phí khám chữa bệnh cũng có thể coi là 1 dạng tích sản!
Ô tô là món cụ bỏ tiền mua và mất thêm chi phí vận hành nó vì vậy nó vẫn được coi là tiêu sản nhưng tiêu sản này mang lại cơ hội như cụ nói trên.
“Người giàu thì mua tài sản, người trung lưu thì mua tiêu sản mà họ nghĩ là tài sản còn người nghèo chỉ toàn chi phí” :(

Dan du an

Xe ba gác
Cụ mua cái xe giá hơn trăm củ, sửa thêm 60 củ mà đi sướng như xe 1 tỷ thì kêu gì. Tổng tiền bỏ ra chưa mua nổi nửa cái Kia morning mới :)
Ấy chết cụ nói thế các cụ có xe 1 tỷ lại cười sặc rau lên mũi bây giờ. Xe cháu sao so với xe tiền tỷ được. Chắc so với em Kia thôi.

otothanglong

Xe điện
Cháu hơn 1 năm nay cưới con Escape đời 2005 mà thống kê thấy chi phí cũng nhiều ra phết
1. Thay cả 4 lốp 8 triệu
2. Thay tuyo phanh và thêm dầu phanh 1.5 triệu
3. Sửa gì đó chống ngấm dầu và đèn hậu rồi lặt vặt hết 12 triệu
4. Thay gioăng và sửa chống ngấm dầu dàn cò gì đó hết 1.5 triệu
5. Thay cao su chân máy 7 triệu
6. Thay trục cơ và bi tăng tổng 9 triệu
7. Thay bầu tăng áp trợ lực phanh 4 triệu
8. Thay cao su láp và càng A gì đó 3 triệu
9. Thay toàn bộ buzi với bảo dưỡng gì đó 1.5 triệu
10. Thay cảm biến gió, lọc gió hay cái khỉ gió gì gì đó 2 triệu
11. Giàn lạnh, rồi mấy thứ của điều hoà hết 4.7 triệu
Xe em được chính một cụ chuyên về ếch có tiếng đánh giá là xe chắc chắn mà còn thay thế sửa chữa mất tầm 60 triệu, đồ toàn đồ bãi chứ không phải đồ hịn đâu các cụ ạ. Đồ hịn cách các cụ nhân đôi nhân ba số đó lên.
Chưa kể những thứ mà xe nào cũng mất như gửi xe 1.5 triệu/tháng; đăng kiểm và phí đường bộ, bảo hiểm....
Xăng thì đi trong phố tầm 15-17l/100k, đường trường 10-12l/km
Xe còn phải thay thế trong năm tới
1. Giảm xóc: tầm 12 triệu
2. Má phanh
3. Côn
......
vậy mới nói làm gì xài thế nào cũng lựa theo sức của mình, nếu cảm thấy quá sức thì nghỉ chơi ;))

LaziCat

Xe lăn

Dan du an

Xe ba gác
vậy mới nói làm gì xài thế nào cũng lựa theo sức của mình, nếu cảm thấy quá sức thì nghỉ chơi ;))
Cụ nói đúng, cháu đưa lên đây vì là diễn đàn để các cụ tham khảo cho vui và đúng là vừa sức. Sức cháu thì nó là bình thường thôi. Chưa đến mức phải cố.

tuanzs

Xe container
Xe thì hầu như là tiêu sản rồi.
Xe cụ 2005 thì hơi già, kể như 2015 thì đỡ hơn.
Bọn này thì làm 1 lần cho tạm ổn rồi cứ chạy, hỏng đâu sửa đó thôi chứ cầu kỳ quá thì hơi mệt.

Dan du an

Xe ba gác
Ô tô là món cụ bỏ tiền mua và mất thêm chi phí vận hành nó vì vậy nó vẫn được coi là tiêu sản nhưng tiêu sản này mang lại cơ hội như cụ nói trên.
“Người giàu thì mua tài sản, người trung lưu thì mua tiêu sản mà họ nghĩ là tài sản còn người nghèo chỉ toàn chi phí” :(
Cụ nói chí lí, đấy có lẽ cũng là lý do cách đây 6 năm ông em rể em cũng phải đặt cả sổ đỏ để mua con BMV 750i. Nó mua tài sản thật. Em thì mua xe cỏ dạng tiêu sản để bảo vệ sức khoẻ thôi.

• Vodka
Reactions: edc

nowhereland

Xe điện
Là không biết xem xe, mua phải hàng lởm chứ không phải xe cũ nào cũng phải thay nhiều như thế. Mua xe đến cái lốp là đập vào mắt luôn mà về còn phải thay mất tiền thì cụ nộp học phí là phải.
Trừ khi cụ mua được giá rẻ và chấp nhận về sửa sang lại thì cho em rút lại nhận xét trên.

Dan du an

Xe ba gác
Xe thì hầu như là tiêu sản rồi.
Xe cụ 2005 thì hơi già, kể như 2015 thì đỡ hơn.
Bọn này thì làm 1 lần cho tạm ổn rồi cứ chạy, hỏng đâu sửa đó thôi chứ cầu kỳ quá thì hơi mệt.
Dạ vâng ạ. Khi mình thay đồ vào toàn đồ bãi, như thế đúng là cũng chẳng thể đòi hỏi nó bền như đồ mới được. Hỏng thì ta lại sửa.... Lúc đi sửa nó cũng vui vì có thêm nhiều bạn. Tất nhiên cụ nào bận thì không ổn lắm.

Dan du an

Xe ba gác
Là không biết xem xe, mua phải hàng lởm chứ không phải xe cũ nào cũng phải thay nhiều như thế. Mua xe đến cái lốp là đập vào mắt luôn mà về còn phải thay mất tiền thì cụ nộp học phí là phải.
Trừ khi cụ mua được giá rẻ và chấp nhận về sửa sang lại thì cho em rút lại nhận xét trên.
Cụ nói đúng mà, không có gì mà cụ phải rút lại đâu ạ. Em nhất trí 100% với cụ. Món học phí nó cũng là một phần quan trọng. Có cái hay là khi sửa mình hiểu về xe thêm nhiều.

Parejo_10

Xe điện
Mua xe cũ thì có cái hay mà các cụ đi xe mới ít khi có được …. đó là kinh nghiệm. :D Đi 2-3 đời xe cũ có khi kinh nghiệm sữa chữa bảo dưỡng xe gần ngang thợ. Đi xe cũ thì những lần mua xe sau kinh nghiệm chọn được xe ngon là rất cao. Khụ khụ.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cháu hơn 1 năm nay cưới con Escape đời 2005 mà thống kê thấy chi phí cũng nhiều ra phết
1. Thay cả 4 lốp 8 triệu
Xe em được chính một cụ chuyên về ếch có tiếng đánh giá là xe chắc chắn mà còn thay thế sửa chữa mất tầm 60 triệu, đồ toàn đồ bãi chứ không phải đồ hịn đâu các cụ ạ. Đồ hịn cách các cụ nhân đôi nhân ba số đó lên.
Chưa kể những thứ mà xe nào cũng mất như gửi xe 1.5 triệu/tháng; đăng kiểm và phí đường bộ, bảo hiểm....
2. Má phanh
3. Côn
......
mua con xe mới mỗi năm để không cũng mất 50-100tr

Binh Nguyen

Xe buýt
Em cũng đi xe escape cũ nhưng đời cao hơn của cụ (2009). Em mua được 7 năm rồi, cũng sửa tương đối và đặc biệt là quan tâm đến lốp, phanh vì mình muốn an toàn không phải nằm đường thì phải chịu khó chăm xe thôi.
Tuy là xe cũ nhưng em chạy cao tốc toàn chạy tốc độ tối đa cho phép, Tết vừa rồi em làm chuyến xuyên Việt đến tận Đak Nông (tổng 2300km) mà không hề hấn gì, người lái lẫn cả trẻ con khoẻ re.
Nói vậy không phải khoe mà ý em là xe nào cũng có thể bị lỗi nằm đường hỏng hóc vì nó có cả nghìn link kiện, nguyên nhân hỏng thì vô cùng, do vậy việc bảo trì, thay thế sửa chữa là chuyện đương nhiên. Chủ xe nên có kiến thức cơ bản về sử dụng xe và thay thế bảo trì theo khuyến cáo hãng hoặc định kỳ 5-6 tháng nên ra gara tin cậy (chuyên về dòng xe mình đang đi) để thay dầu nhớt, lên cầu kiểm tra lốp, phanh thì mới an toàn ạ.

Dan du an

Xe ba gác
Em cũng đi xe escape cũ nhưng đời cao hơn của cụ (2009). Em mua được 7 năm rồi, cũng sửa tương đối và đặc biệt là quan tâm đến lốp, phanh vì mình muốn an toàn không phải nằm đường thì phải chịu khó chăm xe thôi.
Tuy là xe cũ nhưng em chạy cao tốc toàn chạy tốc độ tối đa cho phép, Tết vừa rồi em làm chuyến xuyên Việt đến tận Đak Nông (tổng 2300km) mà không hề hấn gì, người lái lẫn cả trẻ con khoẻ re.
Nói vậy không phải khoe mà ý em là xe nào cũng có thể bị lỗi nằm đường hỏng hóc vì nó có cả nghìn link kiện, nguyên nhân hỏng thì vô cùng, do vậy việc bảo trì, thay thế sửa chữa là chuyện đương nhiên. Chủ xe nên có kiến thức cơ bản về sử dụng xe và thay thế bảo trì theo khuyến cáo hãng hoặc định kỳ 5-6 tháng nên ra gara tin cậy (chuyên về dòng xe mình đang đi) để thay dầu nhớt, lên cầu kiểm tra lốp, phanh thì mới an toàn ạ.
Em cám ơn cụ, có thể sẽ có hôm gặp cụ ở gara một số cụ đi ếch nhái trên này hay lên cũng nên.

bmwp0wer

Xe tăng
1. Thay cả 4 lốp 8 triệu
2. Má phanh
3. Côn
......
Mua xe cũ phải nắm đc lịch sử bdsc thì mới tối ưu về chi phí, chứ mua xe của ông nào đến kỳ ủn đi về thay chết tiền đồ cụ ạ

Taihoatu

Xe lăn
Thực ra xe nào rồi đến thời cũng phải thay đồ như của cụ chủ thôi, cứ thay đồ chuẩn, bảo dưỡng theo định kỳ thì tết công gô nó cũng chả hỏng.
Em chạy xe cũ cỏ bao năm nay em biết mà,
Em vừa rồi cũng mới thay bộ cam, chân máy, bộ dây điện khoang xe, các loại dầu lọc dầu.. hết hơn 20 củ. Mấy hôm nữa sẽ làm tiếp các đồ cần phải thay khác. Thế là yên tâm chạy vài năm nữa

edc

Xe lăn
Xe cũ nên chạy xe Nhật hay hơn. Táng anh Mỹ phụ tùng giá nó cao hơn kha khá, đi cũng phê hơn. Cụ sửa 1 lần cả mớ, đi vài năm k phải sửa. Đằng nào cũng thế.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
1. Thay cả 4 lốp 8 triệu
2. Má phanh
3. Côn
......
Không mất cái lọ thì mất cái chai thôi cụ êy. Xe em thì hao mòn vô hình năm mất hơn trăm củ rồi, các chi phí sửa chữa/bảo dưỡng thì ít thôi vì cứ sử dụng tầm 5 niên là em hay next ~o)