[Funland] Mua xe cho vợ hay đi xe bus.

my.eb

Xe điện
Còn các cụ nói chuyện vợ chồng xa cách 1năm mà cuối tuần vẫn về gặp nhau chứ ko phải ko về, mà đã lo sợ thay lòng đổi dạ, thì em vote đổi vợ đổi chồng luôn cho nóng, khỏi mất thời gian thử thách rồi lại té ngửa.

my.eb

Xe điện
Vấn đề là cung đường, em ko rành trong đó, nhưng cung HĐ - VY thì nó ùn tắc lái mệt. Ví dụ VY về tới Mỹ đình thôi thì lại khác.
Chuẩn cụ. Em đã trải nghiệm rồi, HĐ_PY thôi thì còn tặc lười cố được chứ lên VY lại là một câu chuyện khác hẳn ^:)^

Jake CNK

Xe buýt
Lát mà lại tòi tên cái xe nho nhỏ ấy ra thì hãng xe lại nghe chởi vuốt mặt không kịp cho coi. Giờ các cụ trên này đa nghĩ lắm :)) :)) :)) :))
Bác cứ nói thẳng luôn xe của nhà Vin cho nó nhanh, sao phải lòng vòng thế nhỉ?
Hồi làm seeding em cũng hay hỏi những câu như này, giờ thấy quen thế :)))

Sứa.

Xe điện
Các cụ trên này người như kiểu bằng giấy ý cụ ạ, đi 40-50km mà kêu như kiểu nát hết người, etc.
Đùa chứ đọc xong buồn cười kinh. Xong có ông lại sợ, dậy lúc 6h ảnh hưởng đến chồng con, trẻ con thế thì ko khỏe, cái gì cũng sắp xếp được hết, nếu cần thì thêm 1 bà giúp việc. Nhưng lại sẵn sàng nghĩ đến đoạn cho nó lên Vĩnh Phúc ở 1 năm thì lại nghĩ là bình thường. Đùa đúng là đầu bằng đất.

Cháu trước có thời gian 1 tuần ít nhất 3 lần, ko thì 4 lần lái xe đi về Sóc Sơn - HN, cả đi cả về 2 chiều luôn, mà cũng ko thấy mệt, ít ra ko mệt mỏi bằng việc nhích từng tí 1 đi từ Mỹ Đình vào đến Trần Hưng Đạo (thời gian tương đương, hôm nào đi sớm tí thì ko dưới 1h 20 phút, đi nhanh thì 40 phút nên đi rất sớm hoặc rất muộn).
Em đi loanh quanh HN mà ngày cũng 50-70km rồi, trước có đận đi ôn thi trên ĐH Y-Dược TN mà cứ hết giờ làm là phi thẳng lên đó ăn tối xong học mấy tiếng rồi lại về HN, thấy vẫn bt :))

Sứa.

Xe điện
Hà Đông - Vĩnh Phúc mà biết chọn đường cũng "Giao thông thưa thớt" đi nhanh thôi, ko ùn ;))

AkiraBin

Xe tăng
Các cụ trên này người như kiểu bằng giấy ý cụ ạ, đi 40-50km mà kêu như kiểu nát hết người, etc.
Đùa chứ đọc xong buồn cười kinh. Xong có ông lại sợ, dậy lúc 6h ảnh hưởng đến chồng con, trẻ con thế thì ko khỏe, cái gì cũng sắp xếp được hết, nếu cần thì thêm 1 bà giúp việc. Nhưng lại sẵn sàng nghĩ đến đoạn cho nó lên Vĩnh Phúc ở 1 năm thì lại nghĩ là bình thường. Đùa đúng là đầu bằng đất.

Cháu trước có thời gian 1 tuần ít nhất 3 lần, ko thì 4 lần lái xe đi về Sóc Sơn - HN, cả đi cả về 2 chiều luôn, mà cũng ko thấy mệt, ít ra ko mệt mỏi bằng việc nhích từng tí 1 đi từ Mỹ Đình vào đến Trần Hưng Đạo (thời gian tương đương, hôm nào đi sớm tí thì ko dưới 1h 20 phút, đi nhanh thì 40 phút nên đi rất sớm hoặc rất muộn).
Thấy mợ hơi nặng lời với cc ngược gió ở trong thớt.. Có thể mợ khỏe hơn số đông thật nên thấy đi bình thường, nhưng nhiều người thì sẽ thấy như vậy là hơi vất vả đi lại.. CS khó khăn thì phải khắc phục là đúng nhưng trong trường hợp này mình có quyền lựa chọn giải pháp nào ổn nhất mà.

Nhà em cách nơi đi làm quanh 20km QL chính đường khá thẳng, 20 năm trước thì đường vắng tanh đi lại đơn giản, chỉ gần 10 năm gần đây mới đông đúc hơn, trong gần 30 năm đi làm em đi đủ các loại phương tiện, ngày đầu đi làm nhiều người họ ở trọ nhưng em không thích ở trọ thì cứ túc tắc đi xe máy hoặc thỉnh thoảng bắt xe ca đi làm, khi có xe Bus thì đi xe Bus một thời gian thấy khó chịu vì chạy chậm, đông đúng chen lấn, không có chỗ ngồi nên lại quay về đi xe máy rồi sau đó đi hoàn toàn bằng xe khách (xe ca) một vài nhà xe đi quen hàng ngày, sau nhiều năm đi làm tích lũy được tiền mua xe riêng thì mình chạy xe riêng, nhưng đến khi có nhiều người đi cùng tuyến đường thì lại có người họ đầu tư xe chạy tuyến cố định đưa đón lấy phí, nhà em đã chọn ngay hình thức đi xe tuyến cho nhàn, chỉ hôm nào có việc phải đi sớm hoặc về muộn mới đi xe riêng.

Thời gian chạy xe riêng với những ngày khỏe khỏe thấy bình thường, nhưng những ngày mệt hoặc vì lý do nào đó bị thiếu ngủ dậy cảm giác uể oải chút là chỉ mong ước giờ có ai lái xe cho mình thì sướng biết mấy, chưa kể ngày nào cũng chạy 100km trên đường có rất nhiều tình huống rủi ro vậy nếu đc lựa chọn sao mình không chọn cái nào ít rủi ro hơn. Như nhiều cụ ý kiến từ Cầu Giấy hay Mỹ Đình đi Vĩnh Yên nó khác hoàn toàn từ Văn Quán-HĐ đi,

harrynh

Xe container
Hà Đông - Vĩnh Phúc mà biết chọn đường cũng "Giao thông thưa thớt" đi nhanh thôi, ko ùn ;))

View attachment 8661952
Cụ bấm lúc 10h30 lại chả thưa thớt, mà vẫn 1h30 phút, cụ bấm hộ lúc 7h sáng với 5h chiều xem ló dư lào. Đấy là lưu thông thôi, ngập lụt, mưa bão, ốm mệt, và đua xe trên đường đâu có thú vị gì.

AkiraBin

Xe tăng
Chính ra đi HĐ lên PY lại lâu hơn và hay bị tắc đường hơn là đi VY ;))
Vâng cụ, em đi hàng ngày cung đường QL2 từ Vĩnh Yên >< Phúc Yên.

Phúc yên - Vĩnh Yên cơ bản đường cũng thoáng thôi chỉ đoạn từ đầu đường 100 đến kcn Bình xuyên nó hơi xấu tý + giờ cao điểm Container nó chạy ra + công nhân đi làm nhiều thì cũng khá đông. Hoặc ở đoạn Tiền Phong- Mê Linh buổi sáng họ họ trợ Hoa cũng hay đông thậm chí tắc nhẹ vào các ngày rằm .

Còn chọn chạy thẳng từ Thăng Long vào cao tốc Lào Cai như Map cụ đưa thì nhanh hơn nhưng mỗi ngày cộng thêm 40k + xa hơn khoảng 7-8 km thì cũng hơi sót.

Mỹ Đình đi Vĩnh yên đi cung qua Mê Linh vẫn là ưu việt nhất về kinh tế.

beforethewinter

Xe tải
Hôm trước em đọc tưởng Hà Đông- Phúc Yên, thôi thì qua cầu một đoạn nữa là đến. Thôi thì cũng cố gắng tặc lưỡi, 1 năm trôi nhanh thôi. Nay đọc lại, là Hà Đông- Vĩnh Yên, ối dồi ôi, em nói thật còn cụ đấy em đây, mợ í mà lái được hàng ngày đi làm trong một năm thì em bái phục.
Các cụ cứ thử đi đi rồi sẽ biết, ngồi sau bàn phím nói gì cũng dễ. Cũng ko nên đem cái ngày xưa cách đây 5-3 năm ra so sánh, vì giao thông phức tạp và ngày càng phức tạp. Về đến HQV là 5.30-6h nhưng đến cầu Trắng HĐ có khi là 7h mà đến Yên Nghĩa HĐ có khi là 7.30+ dù khoảng cách có tầm 2-3km.
Người chứ ko phải là thép ko gỉ, hehe, em đố mợ í tự lái đi được 1 năm đấy, nói thế cho nhanh.
Em nghĩ em người giấy thật. Có dạo em phải đi PY, đi nhờ xe tuyến lúc 6h. Nếu về kịp tuyến đó thì tầm hơn 6h về đến nhà, không kịp thì tầm 7h30-8h. Em lại không ngủ đc trên xe, laij lamf trong KCN giờ nghỉ trưa ít nên về đến nhà ăn xong chả làm đc việc gì cả. Hi vọng mợ chủ làm CC thì thời gian đỡ hơn, nghỉ ngơi đc nhiều hơn.
Mà thôi, cứ đi đi rồi từ từ tính tiếp

matizac

Xe tăng

Một option linh động

alceste

Xe điện
Cụ bấm lúc 10h30 lại chả thưa thớt, mà vẫn 1h30 phút, cụ bấm hộ lúc 7h sáng với 5h chiều xem ló dư lào. Đấy là lưu thông thôi, ngập lụt, mưa bão, ốm mệt, và đua xe trên đường đâu có thú vị gì.
Thì đi vào lúc 6h sáng đi, 7h30 đến nơi vào làm là vừa. Chiều 4h về, 6h về đến nơi.
Tránh hẳn giờ tăc đường ra là thoải mái. Ở HN này thì sau 7h đường mới tắc ạ. Chứ 6h30 đi thì chỉ 6h20 là đến cầu Thăng Long thôi.

harrynh

Xe container
Vâng cụ, em đi hàng ngày cung đường QL2 từ Vĩnh Yên >< Phúc Yên.

Phúc yên - Vĩnh Yên cơ bản đường cũng thoáng thôi chỉ đoạn từ đầu đường 100 đến kcn Bình xuyên nó hơi xấu tý + giờ cao điểm Container nó chạy ra + công nhân đi làm nhiều thì cũng khá đông. Hoặc ở đoạn Tiền Phong- Mê Linh buổi sáng họ họ trợ Hoa cũng hay đông thậm chí tắc nhẹ vào các ngày rằm .

Còn chọn chạy thẳng từ Thăng Long vào cao tốc Lào Cai như Map cụ đưa thì nhanh hơn nhưng mỗi ngày cộng thêm 40k + xa hơn khoảng 7-8 km thì cũng hơi sót.

Mỹ Đình đi Vĩnh yên đi cung qua Mê Linh vẫn là ưu việt nhất về kinh tế.
View attachment 8662031
Cụ tính đoạn Hà đông ra cầu Thăng long ấy ạ, oiar đấy

harrynh

Xe container
Thì đi vào lúc 6h sáng đi, 7h30 đến nơi vào làm là vừa. Chiều 4h về, 6h về đến nơi.
Tránh hẳn giờ tăc đường ra là thoải mái. Ở HN này thì sau 7h đường mới tắc ạ. Chứ 6h30 đi thì chỉ 6h20 là đến cầu Thăng Long thôi.
6h ra khỏi nhà, với phụ nự họ sẽ phải dậy từ 5h.
4h chiều ngày nào cũng té đc à cụ? Đã là ns tăng cường hay gì đó 1 năm lại dễ nghỉ sớm thế thì địa phương họ chả soi cho hỏng việc. Mà 5h đứng dậy đảm bảo nhanh thì 7h30 về đến Hà đông.

otothanglong

Xe điện
Cần tư vấn.
Vợ em chuẩn bị công tác tầm 1 năm trên Vĩnh Yên. Nhà thì ở Hà đông khoảng cách khoảng 50km. Giờ ko biết để đi xe bus có tiện hay mua cái xe nhỏ nhỏ các bác nhỉ. Nếu mua xe thì mua loại nào tiết kiệm ạ. Em cám ơn.
50km đi về trong ngày nhọc lắm cụ, nói mợ đi bộ đội chiều T6 về sáng T2 đi hợp lý hơn.

vkthang

Xe container
Em mà là cụ chủ thớt thì em thuê cái nhà trên VY gần chỗ vợ làm rồi mình sáng đi tối về. :D

mtkien1202

Xe tăng
thuê xe tự lái 1 tháng đi cụ.

AkiraBin

Xe tăng
Cụ tính đoạn Hà đông ra cầu Thăng long ấy ạ, oiar đấy
Đoạn HĐ ra T/L oải nhất em biết mà, đợt cuối năm ngoái em có việc mấy lần phải xuống HĐ tầm 5-6h chiều quá mệt mỏi khi chạy qua đoạn Khuất Duy Tiến >> Nguyễn Trãi...

Sau đó có bạn chỉ em đường về từ Văn Phú chạy theo đường Lê Trọng Tấn ra Đại Lộ Thăng Long sau đó nối vào Mễ Trì ra gần chỗ Lanmank rồi về , như vậy tránh được đoạn tắc Khuất Duy Tiến lên vành đai 3 (xa hơn tý)

sky_driver

Xe tăng
Cần tư vấn.
Vợ em chuẩn bị công tác tầm 1 năm trên Vĩnh Yên. Nhà thì ở Hà đông khoảng cách khoảng 50km. Giờ ko biết để đi xe bus có tiện hay mua cái xe nhỏ nhỏ các bác nhỉ. Nếu mua xe thì mua loại nào tiết kiệm ạ. Em cám ơn.
Cụ chuyển nhà lên chỗ gần vợ làm, rồi cụ xoay xở mà đi. Phụ nữ mà đi làm 100km/ngày mệt lắm.