[Funland] Mua xe cho vợ hay đi xe bus.

harrynh

Xe container
Nhà tôi Đào Tấn đi Phúc Yên ngày 80km đi về lúc đầu tự lái căng thẳng sau phải có lái xe thì mới đi làm xa được
Đào tấn là còn ngon, lên cầu Nhật tân thoáng ga, về cùng thế. Chứ Hà đông tứ bề đều tắc giờ cao điểm

alceste

Xe điện
Thật, cứ tưởng vậy là hay, đã vậy lại còn nói đi nói lại nhiều lần. Hay là những người gần gũi xung quanh cụ ấy thuộc dạng đó nên cụ ấy cứ tưởng ai cũng vậy.
Cụ đấy nói thật khoe làm FPT nhưng vừa nhỏ nhen vừa thiển cận. Nhìn đc vài người quanh mình chắc cũng dạng ngưu tầm ngưu, xong tưởng cả xã hội như mình.
Nếu bảo đấy là một thằng lái xe học hết lớp 12, suy nghĩ như vậy thì còn chấp nhận được, nhưng cũng có học có hành cũng làm tập đoàn nổi tiếng, cách suy nghĩ vừa hẹp hòi , vừa thiếu công bằng, và thậm chí còn có ý nghĩ vu khống hại nhục người khác một cách vô cớ, thiếu trách nhiệm với những lời nói của chính mình, mà không nghĩ rằng những lời mình nói ra có thể ảnh hưởng đến người khác dù kô có can cứ, thiếu khách quan, quy chụp trong khi mình chỉ nói cho sướng miệng, thì thật sự không thể chấp nhận nổi.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Cụ đấy nói thật khoe làm FPT nhưng vừa nhỏ nhen vừa thiển cận. Nhìn đc vài người quanh mình chắc cũng dạng ngưu tầm ngưu, xong tưởng cả xã hội như mình.
Nếu bảo đấy là một thằng lái xe học hết lớp 12, suy nghĩ như vậy thì còn chấp nhận được, nhưng cũng có học có hành cũng làm tập đoàn nổi tiếng, cách suy nghĩ vừa hẹp hòi , vừa thiếu công bằng, và thậm chí còn có ý nghĩ vu khống hại nhục người khác một cách vô cớ, thiếu trách nhiệm với những lời nói của chính mình, mà không nghĩ rằng những lời mình nói ra có thể ảnh hưởng đến người khác trong khi kô có can cứ, thiếu khách quan, quy chụp trong khi mình chỉ nói cho sướng miệng, thì thật sự không thể chấp nhận nổi.
Đọc đến đoạn sợ mợ nhà cụ chủ sa ngã với mấy anh phụ xe thì ko hiểu trong đầu chứa cái gì nữa.

Hoa Que 50

Xe hơi
Cần tư vấn.
Vợ em chuẩn bị công tác tầm 1 năm trên Vĩnh Yên. Nhà thì ở Hà đông khoảng cách khoảng 50km. Giờ ko biết để đi xe bus có tiện hay mua cái xe nhỏ nhỏ các bác nhỉ. Nếu mua xe thì mua loại nào tiết kiệm ạ. Em cám ơn.
Em thấy thế này: qua những gì cụ chia sẻ thì tốt nhất nên thuê nhà cho mợ ấy ở Vĩnh Yên, cuối tuần về với gia đình. Hoặc có tuần nào cụ rảnh thì phi xe lên đón vợ, càng tình cảm.
Mợ ấy đi làm xa thì cụ sẽ vất vả hơn vì phải chăm lo gia đình hai bên, con cái....nhiều hơn một chút. Nhưng đó cũng là một điều hay. Hai vc nên sắp xếp thời gian biểu, nói cho con cái biết việc mẹ phải đi làm xa một thời gian, để các con có ý thức tự giác hơn có trách nhiệm hơn. Cụ vất vả hơn 1 năm nhưng bù lại qua đó mợ ấy sẽ nể phục và yêu thương gắn kết với chồng con hơn nếu cụ làm tốt trong việc này.Đó là mặt tích cực của vấn đề.
Theo em, vc cụ không nên mua thêm xe. Một là lái xe đi về rất mệt, sáng phải lục đục dậy sớm (kiểu gì cũng đánh thức mấy bố con dậy theo, trẻ mệt làm sao đi lớp vui vẻ được?) Rồi tối về đến nhà thì chỉ muốn quẳng xe đi ngủ, hết chuyện trò giao lưu gì. Vậy là mua mệt vào người, lâu dần sẽ xói mòn gia đình. Hai, cụ chia sẻ là kinh tế thì cũng chưa phải dư giả gì lắm, hơn nữa các con còn nhỏ ,cần phải dành dụm còn nuôi chúng ăn học chứ! Vậy mua thêm cái xe, dùng nhiều 1 năm, rồi sau đó nuôi xe, xăng sửa, chỗ đỗ, phí nọ kia....để làm gì trong khi nhà có 1 cái rồi?
Phương án đi về bằng xe bus cũng loại đi.
Tóm lại là để mợ ấy ở yên một chỗ , sức phụ nữ có hạn, đi đi về về để làm gì? Cần giao tiếp thì gọi qua cam, ngày nào mà vợ chồng con cái không chia sẻ được mà lo! Học hành thăng bậc thì mợ ấy ở yên một chỗ mới học được chứ!
Còn cụ nào đùa quá trớn ,dọa cụ là thuê nhà sẽ mất vợ thì em nói thẳng : nói như thế là bỉ bôi xúc phạm những người đi công tác xa nhà, xúc phạm phụ nữ! Ai đi công tác xa nhà cũng cặp bồ chắc, phụ nữ nào nhìn thấy đàn ông cũng mơ tưởng chắc! Mợ ấy có học hành đào tạo, công chức hẳn hoi, có phải con mèo đâu mà đến mùa là gào lên bất kể đêm hôm!!!
Mợ ấy còn bao mối liên kết níu giữ : chồng con, gia đình hai bên nội ngoại, công việc, học hành , các mối quan hệ, chồng thì ở cách có 50 km, việc gì phải đi tìm một ông nào để giải tỏa !
Tóm lại là cụ thớt nên theo ý kiến của em, và đóng thớt lại đi.
Làm sao để biến một năm vợ đi công tác xa thành một năm ý nghĩa với gia đình cụ, một năm để mọi người trong gia đình yêu thương nhau hơn, sống tích cực hơn, có trách nhiệm hơn, đấy là việc của cụ thớt. Thể hiện sao cho đáng mặt đàn ông, cho vợ con nể phục thì làm !

Demchinhhang.net

Xe container
Nhà tôi Đào Tấn đi Phúc Yên ngày 80km đi về lúc đầu tự lái căng thẳng sau phải có lái xe thì mới đi làm xa được
80km 2 chiều thì 40km 1 chiều nhạt toẹt.
Em đưa nhóc đi học ngày 40km chưa kể tạt té lê la.

Sứa.

Xe điện
Em thấy thế này: qua những gì cụ chia sẻ thì tốt nhất nên thuê nhà cho mợ ấy ở Vĩnh Yên, cuối tuần về với gia đình.
Thế dễ xa nhau lắm mợ ạ, đàn bà ở 1m xa ck có người chăm sóc tận tình là dễ sa ngã lắm /:)

Sứa.

Xe điện
trước em cũng định nghĩ cái xe đó mà đi được có 200km. trừ hao đi chắc được hơn trăm km thì xạc mệt lắm. nhà lại ko tiện xạc. ra chỗ xạc thì mất time. nên em ko nghiêng về phương án xe đó lắm
Cụ mua VF5 là đẹp, nhà để xe đc lắp cái sạc 7kw 2 ngày cắm sạc 1 lần qua đêm là ngon bổ rẻ.

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Theo em thì nên mua con xe nho nhỏ, mua xe mới tinh ấy, mua xe cũ lại mất công hỏng hóc bực mình (trừ khi mua của người quen, ví dụ xe cún của em chỉ đi làm và về nhà, đi đâu phải đi xe to vì hai đứa con em nó to - mấy người đặt gạch xe em rồi, hị hị :) )
Em là người đi xe bus đi làm mấy năm trời, dù gần thôi. Sáng chồng chở ra bến xe, chiều ra bến đón về tiện đường đưa đón con. Hồi covid mọi người nhà em bảo thôi mua cho cái xe nho nhỏ đi cho nó an toàn, sợ lây covid. Chuyển sang xe riêng sướng, sạch sẽ, nắng mưa k ảnh hưởng, giày dép túi ví để thoải mái, hàng mua online cứ nhận vứt vào cốp xe.
Đi xe bus, nhất là tuyến xa rất là mất thời gian, đông đúc và nhiều thành phần trên xe, dễ bị móc túi, mệt mỏi lắm.
Nếu nữ lái xe 50km đi quen thì cũng không đến nỗi quá mệt. Nếu là em thì em sẽ đi lại như vậy, sáng đi sớm tí cho đỡ tắc đường. Một năm em nghĩ là nó trôi qua rất nhanh.Phương án như thuê nhà trên đó thì lại liên quan đến việc học hành của con cái, như tính em ở một mình thì em nhớ con em lắm. Mà thuê một cái nhà mới rồi sắm sửa cũng tốn kém. Ở tạm bợ cũng không đc.
Còn cái vụ tán tỉnh nhau trên xe bus thì thật là ối giời ơi. Tầm như bọn em đi làm bao năm, cưa đc bọn em cũng phải như nào chứ ha ha =)) (cho dù chả ai cưa)

Sứa.

Xe điện

vingocthao

Đi bộ
Cần tư vấn.
Vợ em chuẩn bị công tác tầm 1 năm trên Vĩnh Yên. Nhà thì ở Hà đông khoảng cách khoảng 50km. Giờ ko biết để đi xe bus có tiện hay mua cái xe nhỏ nhỏ các bác nhỉ. Nếu mua xe thì mua loại nào tiết kiệm ạ. Em cám ơn.
Bác tìm mấy hội nhóm xe ghép ấy. Sáng lx chở đi, chiều lx chở về. Giá tương đương xăng xe mà lại nhàn

Euro2CityStar

Xe lăn
chịu khó dậy sơm đưa lên bến mỹ đình thì
có mặt ở vĩnh yên trước 7h30 .
mỹ đình tầm 5h10 phải có mặt

poiuy

Xe ba gác
Chỗ em có mấy cán bộ nam nhà mạn Phúc Yên, Vĩnh Yên, nơi làm việc Việt Trì thôi mà cũng không chịu nổi việc lái đi xe về mỗi ngày, vẫn phải ở lại tuần về 2-3 lần. Có phải ngày nào sức khoẻ cũng tốt để mà lái xe đâu nên chọn phương án nào thì cũng vẫn cứ phải có nơi ở gần nơi làm việc, dù ở ít hay ở nhiều.

alceste

Xe điện
80km 2 chiều thì 40km 1 chiều nhạt toẹt.
Em đưa nhóc đi học ngày 40km chưa kể tạt té lê la.
Các cụ trên này người như kiểu bằng giấy ý cụ ạ, đi 40-50km mà kêu như kiểu nát hết người, etc.
Đùa chứ đọc xong buồn cười kinh. Xong có ông lại sợ, dậy lúc 6h ảnh hưởng đến chồng con, trẻ con thế thì ko khỏe, cái gì cũng sắp xếp được hết, nếu cần thì thêm 1 bà giúp việc. Nhưng lại sẵn sàng nghĩ đến đoạn cho nó lên Vĩnh Phúc ở 1 năm thì lại nghĩ là bình thường. Đùa đúng là đầu bằng đất.

Cháu trước có thời gian 1 tuần ít nhất 3 lần, ko thì 4 lần lái xe đi về Sóc Sơn - HN, cả đi cả về 2 chiều luôn, mà cũng ko thấy mệt, ít ra ko mệt mỏi bằng việc nhích từng tí 1 đi từ Mỹ Đình vào đến Trần Hưng Đạo (thời gian tương đương, hôm nào đi sớm tí thì ko dưới 1h 20 phút, đi nhanh thì 40 phút nên đi rất sớm hoặc rất muộn).

my.eb

Xe điện
Hôm trước em đọc tưởng Hà Đông- Phúc Yên, thôi thì qua cầu một đoạn nữa là đến. Thôi thì cũng cố gắng tặc lưỡi, 1 năm trôi nhanh thôi. Nay đọc lại, là Hà Đông- Vĩnh Yên, ối dồi ôi, em nói thật còn cụ đấy em đây, mợ í mà lái được hàng ngày đi làm trong một năm thì em bái phục.
Các cụ cứ thử đi đi rồi sẽ biết, ngồi sau bàn phím nói gì cũng dễ. Cũng ko nên đem cái ngày xưa cách đây 5-3 năm ra so sánh, vì giao thông phức tạp và ngày càng phức tạp. Về đến HQV là 5.30-6h nhưng đến cầu Trắng HĐ có khi là 7h mà đến Yên Nghĩa HĐ có khi là 7.30+ dù khoảng cách có tầm 2-3km.
Người chứ ko phải là thép ko gỉ, hehe, em đố mợ í tự lái đi được 1 năm đấy, nói thế cho nhanh.