[Funland] Mưa tạt tràn qua cửa sổ chung cư!

vuthangxd

Xe hơi
cụ mua 2 chai silicon và cái súng bắn về. Mất 1 buổi sáng là xong
thợ bắn silicon ẩu nên nước ngấm
Ko chính xác cụ ạ. Cái này do mưa hắt nhiều vào tường (khi gió thổi đúng hướng cửa sổ) nước mưa bám lên tường, chảy nhiều xuống cửa không thoát kịp đọng ở khuôn ray cửa lùa. gió to gây áp suất lớn tạo dòng khí thổi mạnh quá lỗ thoát nước của khuôn ray và khe ray đẩy nước đọng từ khuôn ray phun vào nhà.
Các cụ có cửa lùa đục bổ sung lỗ thoát ở khuôn ray cửa lùa, nhớ chỉ đục ở bên có cánh che để gió không đẩy được nước vào nhà.
Nhà cụ nào không có mi cửa sổ làm thêm cái mi cũng giảm thiểu đc một phần.

blackstart1

Xe tải
Nhà cháu bị tràn vào ít, chưa chảy xuống sàn, vắt nước được gần nửa cái chậu con

vhdangiop

Xe tải
Cái này em đã từng dính, sau khi khi thông hết các lỗ thoát, dùng keo chít xung quanh phía bên ngoài, tuy nhiên mưa to vẫn bị. Cuối cùng là hạng mục mà mình ko để ý là các vít bắn định vị cửa vào tường, sau khoảng 1 năm là gioăng +co dãn của cửa tạo khe hở giữa vít, cửa nhựa, tường. Kết quả là khi mưa to, trước khi nước tràn ra lỗ thoát thì chui hết vào qua các khe hở của vít bắn đó, rồi chảy tràn ra xung quanh rồi vào nhà. Biện pháp đơn giản chỉ cần chít keo vào các vị trí bắn vít là OK. Cụ nào mà đã chít keo bên ngoài, thông các lố thoát bên dưới mà khi mưa vẫn bị nước vào thì cứ kiểm tra và làm như trên cho em, đảm bảo OK (Bão to như hôm qua mà ko có giọt nc nào vào nhà em nhá!!!)>:D<>:D<>:D<

vuthangxd

Xe hơi
Nhà em cũng tầng 20, gió mạnh nhưng không thấy hiện tượng nước chảy ngược vào. Cửa sổ nhà em thì 2 lỗ thoát nước so le nhau. Cụ xem lại
Cửa nhà cụ không nằm hướng mưa hắt nên không bị. Em khẳng định cửa lùa nằm hướng mưa hắt và gió mạnh chắc chắn bị nước vào.

GloryJack

Xe container
Nhà em khô cong. Trộm vía :))! Mà đấy là còn mở hé 1 phần cho thoáng đấy :D
Vì nhà em giống nhà anh, không ở phía mưa nó tạt thôi. Chiều về kiểm tra xem có đủ lỗ thoát nước không để khoan mấy cái lỗ đề phòng trận sau nhỡ gió đổi chiều!

puredoll

Xe điện
Nhà E tầng 9, cửa lùa, đêm qua như chạy giặc. Vắt được hơn xô nước to. Cánh cửa nhà E gió giật tứ phía, chảy tong tỏng vào nhà

manhanoi

Xe tăng
Nhà em toàn cửa lùa 100%, làm cách đây hơn 10 năm roài mà chả bao giờ bị nước tràn vào. Nguyên tắc cuẳ lùa là nó có 1 cái rãnh để 2 cánh chuyện động trong ấy, giờ cắt đi khoảng 10 đến 20 cm cho nó thoát nước ra ngoài nhanh hơn, nhà em em làm hẳn 30 cm, mưa to thoải mái nước trào hết ra ngoài, chả có hạt nào vào trong cả.
30mm chứ cụ, cánh cửa có 50cm cụ cắt mất 30cm gờ thì lấy gì nó chạy :P

haicot

Xe buýt
Em cửa sổ đông nam, sáng nay lao động mấy tiếng liền!
Cửa sổ nhà em 2 cánh kéo ngang, gió nó thổi vào lỗ thoát nước trên rãnh kéo tràn vào nhà

Tối qua đến sáng nay bão to quá làm nước tràn qua cửa sổ phòng ngủ chảy thành dòng trên tường xuống sàn. Cụ nào có kinh nghiệm cho em hỏi chút nên thay cửa sổ nào cho đỡ bị tình trạng trên nhỉ.
Chung cư nào vậy cụ?

Xe bọ xít

Xe container
Em cửa sổ đông nam, sáng nay lao động mấy tiếng liền!
Cửa sổ nhà em 2 cánh kéo ngang, gió nó thổi vào lỗ thoát nước trên rãnh kéo tràn vào nhà
Nhà em cũng bị, hướng Đông và Nam. Đợt bão này gió chỉ thổi hướng Đông và Nam, nhà Cụ nào có cửa sổ hướng Tây và Bắc thì chẳng sao :D

vhdangiop

Xe tải
Cụ để ý các vít bắn định vị khung này cho em, 3 lô thoát của cụ nước sẽ vẫn tràn vào nếu các vít bắn của bản này bị hở gioăng, vì khi mưa to nước sẽ dâng lên trong ngăn, chỉ khi nào nc thoát ko kịp (nước tràn qua thanh ngang chui vào nhà) thì mới phải đục thêm lỗ, con ko thì nước vẫn chui qua khe vít, ngấm vào tường rồi tràn vào trong nhà ...

hungnt13

Xe buýt
Cái cửa cty em nó chỉ có 2 ray trượt thế này thì xử lý kiểu gì hả các cụ?

NewPeace

Xe điện
Cụ bị nước thấm qua rãnh các thanh sập phía ngoài vào khuôn phải ko ạ? Cái này cụ gọi bên EW đến bơm keo trong khuân , xử lý keo các góc nối là được, kiểu thiết kế ghép thanh sập hay bị lắm!
Chả biết nữa, bị ở căn khác. Đúng tòa Eurowindow 27 Trần Duy Hưng luôn

Xe bọ xít

Xe container
Chung cư nhà em thì nhà nào cũng dính,đến khổ với cửa cụ ạ.chắc e phải thay loại khác thoi chứ mưa như hnay thì toạch hết sàn nhà
Vấn đề là thay cửa gì, loại gì để triệt để, đi đâu mưa gió cũng yên tâm :D Nhà em cũng bị, mà chưa biết khắc phục kiểu gì, có 04 bộ cửa sổ thay cả cũng tốn kém phết :D

Mà nhà em tầng 16 thay cũng phức tạp phết vì phải treo ở ngoài mới thi công được

Trang Nguyen

Xe điện
Ko chính xác cụ ạ. Cái này do mưa hắt nhiều vào tường (khi gió thổi đúng hướng cửa sổ) nước mưa bám lên tường, chảy nhiều xuống cửa không thoát kịp đọng ở khuôn ray cửa lùa. gió to gây áp suất lớn tạo dòng khí thổi mạnh quá lỗ thoát nước của khuôn ray và khe ray đẩy nước đọng từ khuôn ray phun vào nhà.
Các cụ có cửa lùa đục bổ sung lỗ thoát ở khuôn ray cửa lùa, nhớ chỉ đục ở bên có cánh che để gió không đẩy được nước vào nhà.
Nhà cụ nào không có mi cửa sổ làm thêm cái mi cũng giảm thiểu đc một phần.
Nhà em tình trạng đúng như cụ nói luôn, nhưng em k hiểu làm sao mà đục được ở bên như cụ nói.

Lượng nước nó nhiều lỗ thoát sao đcm nhà em cũng chung cư mah. Cái đoạn gờ ngoài ấy em lấy cưa cắt hẳn đi 1 đoạn, mưa gió chấp tất! Ăn ngon ngủ yên.
Nhà em mỗi cánh (khoảng 1m) cũng đã có 2 khe thoát dài độ 3cm cụ ạ, ý cụ là làm cái khe này dài ra khoảng 10-20cm ạ?

Chỉnh sửa cuối: