[Funland] Mưa tạt tràn qua cửa sổ chung cư!

HYB

Xe tải
nhà em 2 phòng to hướng Tây Bắc đều bị, nhà mới ở được 8 tháng. Bị hở giữa khung cửa và tường nhà nên nước cứ thấm ngược vào nhà, chảy thành dòng ướt sũng cả sàn

Xe bọ xít

Xe container
Nhiều cụ gặp vấn đề không quan sát xem nguyên nhân tại sao để khắc phục. Cứ thế là hỏi luôn làm như nào.
Biện pháp tốt nhất là lỗ ở dưới, số lượng lỗ và kt lỗ thì tùy sao cho nước thoát dễ dàng và thoát kịp. Còn cắt gờ rãnh bên ngoài để tràn ra thì khủng cửa không chắc chắn.
Tất nhiên đối với nhà sx thì thiết kế như hiện tại là không chuẩn và hay. Nên làm gờ bên trong cao hơn để nước sẽ tràn bên ngoài khi đầy. Ngoài ra vẫn phải có lỗ thoát nước và bụi bẩn để rãnh luôn khô sạch.
Cửa nhà em cũng 3 lỗ mà hôm qua gió thổi xuyên từ lỗ đó lên vào nhà :D Đến mùa đông thì mấy cái lỗ này gió thổi vào rét run + các khe nữa, lạnh và gió rít kêu vu vu :D Mùa đông thì cứ phải nhét các loại giẻ rách vào mới đỡ rét, mất mỹ quan lắm :D

Cụ Nicolas

Xe buýt
Các cụ ở trên cao cũng ko thoát ngập nhỉ

SonTun

Xe tải
Các cụ có thay thì thử nghiên cứu thằng Lixil của Inax xem. Nhà em dùng được 3 năm rồi, mưa gío thoải mái không phải nghĩ

Xe bọ xít

Xe container
Các cụ có thay thì thử nghiên cứu thằng Lixil của Inax xem. Nhà em dùng được 3 năm rồi, mưa gío thoải mái không phải nghĩ
Cụ cho em xin giá + ít ảnh, em nghiên cứu thay cửa nhà em, chứ cứ mưa gió rồi đến mùa đông tiếng gió rít + lạnh bực mình vì cái cửa lắm :D

tranthanhepu

Xe tải
Chỗ chung cư nhà em thì giải pháp của một bác hàng xóm thế này ạ. Em thấy cũng khả thi và đơn giản!
Khoan mấy cái lỗ vào chỗ rãnh cửa cho nước thoát là xong.

202

Xe container
Cửa nhà em cũng 3 lỗ mà hôm qua gió thổi xuyên từ lỗ đó lên vào nhà :D Đến mùa đông thì mấy cái lỗ này gió thổi vào rét run + các khe nữa, lạnh và gió rít kêu vu vu :D Mùa đông thì cứ phải nhét các loại giẻ rách vào mới đỡ rét, mất mỹ quan lắm :D
Gió thổi vào sao được cụ. Lỗ thoát xuống dưới rồi mới chảy ra ngoài. Không thông vào bên trong sao gió thổi được. Nhà e 2 lỗ không thấy hiện tượng gì

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên nhân. Nó bị gió thổi nên nước không thoát được. Em đang nghĩ mưu :D
Đúng rồi cụ ah, nên chỉ rạch rộng ra thôi, hix. Phòng khách nhà em lần này ngon hơn ko bị sao, mà phòng trẻ con ướt sũng, may có bà nội tới chơi và tỉnh giấc sớm nên đi dọn nhà sớm, chứ ko hỏng hết đồ luôn, vì nhà em lại ko làm chân, hix

Trang Nguyen

Xe điện
Cụ cho em xin giá + ít ảnh, em nghiên cứu thay cửa nhà em, chứ cứ mưa gió rồi đến mùa đông tiếng gió rít + lạnh bực mình vì cái cửa lắm :D
Em thích cụ rồi đấy. ;;)
Nhà cụ cũng bị như nhà em mà em thì nhăn nhó trong khi cụ còm nào cũng nhe đủ 2 hàm , k thiếu cái nào :))

Developer87

Xe buýt
Đây là do thợ làm ẩu chứ ko phải do cửa. Khe cửa không làm lỗ thoát nên bị tràn. Các cụ khoan hoặc cưa vài đường ở đường ray phía ngoài cho nó thoát nước là ok.

NhânSimba

Xe hơi
Nhà cháu khung nhôm kính từ đời nhà Tống, khoan mấy lỗ và bắn silicon các viền cũng đỡ được kha khá. Cơ mà sáng nay cũng bị ngập do mưa bắn trực tiếp xiên vào, khung viền thì OK rồi nhưng có khoảng hở giữa chỗ tiếp giáp viền 2 cánh (chính giữa) mới đau.

edc

Xe lăn
Đúng rồi cụ ah, nên chỉ rạch rộng ra thôi, hix. Phòng khách nhà em lần này ngon hơn ko bị sao, mà phòng trẻ con ướt sũng, may có bà nội tới chơi và tỉnh giấc sớm nên đi dọn nhà sớm, chứ ko hỏng hết đồ luôn, vì nhà em lại ko làm chân, hix
Cụ làm lỗ rộng ra chưa, chia sẻ kinh nghiệm em về xử lý, lõ thoát nhà em có lẽ nhỏ quá mưa to + gió lớn nên nước vân vào nhà. Bên ngoài nên dán thêm miếng che gió để giảm gió thổi sẽ đỡ hơn.

HYB

Xe tải

2 cái lỗ thoát nước cửa sổ nhà em thế này

Violong

Xe tăng

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm lỗ rộng ra chưa, chia sẻ kinh nghiệm em về xử lý, lõ thoát nhà em có lẽ nhỏ quá mưa to + gió lớn nên nước vân vào nhà. Bên ngoài nên dán thêm miếng che gió để giảm gió thổi sẽ đỡ hơn.
Em chưa, em phải chờ sói, chứ em ú ớ lắm, hihi.
Lần trc bọn nó mang máy hàn tới, tẹo là xong cụ ah.

boyboy1990

Xe điện
Nhà tôi dùng cửa nhôm kính của Pháp, cũng cửa lùa hai bên, gọn nhẹ, và không bị tình trạng như trên.
3 năm rồi.
Nhà hướng đông, mưa quật rầm rầm.

Đầu tiên là phải có cái lỗ thoát nước ở ngoài, bác kiểm tra có tắc không. Đục cho nó to ra.
Nếu vẫn bị thì phải thay thôi ạ.
Cửa sổ nhà mặt đất ko so được với cửa sổ chung cư đâu cụ ạ, trên cao gió nó kinh hoàng lắm, cửa sổ chung cư cũng ko làm mi cửa thoải mái như nhà mặt đất nên lượng nước chảy vào rất nhiều.

toicungyeuxe

Xe tăng
Chung cư thì 10 cái chắc bị cả 9, một cái âm thầm bán lại cho người sau :D

Chia sẻ với cụ chủ thớt tungLam.nwl , kể cả Eurowindows xịn vẫn có thể chết. Vì có 2 vấn đề cần giải quyết: 1. kẽ hở cửa với khung (Eurowindows có vẻ tốt hơn vì khít hơn nhưng vẫn có kẽ đấy nhé), và 2. kẽ hở khung với ô cửa của chung cư

Là cháu, cháu mua Silicon 45k ngoài hàng về bịt cho đỡ tiền, và kết quả là khá tốt (10 phần đỡ 9 phần), còn hôm nào gió tạt to quá như hôm nay thì vẫn bị ướt một chút. Phải chấp nhận thôi, vì gió chung cư cao tầng mạnh kinh khủng, cái đồng hồ để bàn nóc tủ lạnh nhà cháu mà nó còn thổi bay.

Còn triệt để nhất, chuyển từ chung cư xuống nhà đất như cháu thì hết :D