[Funland] Mưa quá, lại nghĩ chuyện nhà

the winds

Xe hơi
Nếu có điều kiện, sao cụ không mua lại hai phần kia thì có phải giữ được cả miếng đất, muốn làm sân vườn cũng thoải mái không. Các chú chắc cũng chả giám bán đắt đâu.
em thẳng tính, tình nghĩa ko còn thì tiếc gì miếng đất mà phải mua lại, mà thật em mua chắc cũng ko dám bán, bán ngoài còn ỉm được chứ bán cho em mang tiếng tham cả đời

h_mdc

Xe điện
Họ không dám bán đâu, dù đắt hay rẻ.
Nếu có điều kiện, sao cụ không mua lại hai phần kia thì có phải giữ được cả miếng đất, muốn làm sân vườn cũng thoải mái không. Các chú chắc cũng chả giám bán đắt đâu.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
cảm ơn cụ đã đọc ạ, em lăn tăn là nên bỏ qua vụ này không hay là kệ mạnh ai người lấy sống
Nhà xây rồi thì cứ sống bình thường thôi, chuyện cũ coi như xong đi cụ. Cay cú cũng chẳng giải quyết việc gì, với lại quan hệ với cô chú mà xấu thì cụ không bao giờ làm được sổ đỏ cái đất cụ đã xây.
Thế hệ cha chú mình là con cháu thì cũng không nên phán xét, biết thế thôi.
Họ hàng anh em sau này là lũ anh em họ, nếu cụ muốn giữ quan hệ họ hàng tốt thì chỉ cần vun đắp quan hệ với lũ anh em họ với cụ là được.

Lexus 717

Xe điện
Em thì thật không phải vì chuyện vài m đất, mà em ức chế vụ con trai cơ, mà mình không sai, mình lại phải xuống nước làm lành, em chưa làm được
Người ta lo vậy là đúng! Không có con trai thì sau này nhà thờ tổ người ta để cho con rể ở à?

Fantomu82

Xe buýt
ở quê vẫn còn cái tục Trọng nam khinh nữ lắm. phải có con trai để nối dõi tông đường.
Em thì 2 vịt gời nên nhiều lúc về quê mọi người cứ bảo phải cố đẻ đứa nữa, ko đc thì đi gửi. Em nghe mà cũng nhức hết cả đầu. bây giờ đang dịch cô vít nên về quê trành tụ tập nơi đông người nhất là người trong họ hàng. :D

tommy2015

Xe tăng
em thẳng tính, tình nghĩa ko còn thì tiếc gì miếng đất mà phải mua lại, mà thật em mua chắc cũng ko dám bán, bán ngoài còn ỉm được chứ bán cho em mang tiếng tham cả đời
Còm của em chủ yếu là xoáy vào chỗ đo đỏ đó ạ. Cụ cứ nghĩ chú cụ tính lo xa đi, nếu cụ thuyết phục được là cụ có cả phương án cho tương lai khi các con gái cụ lớn thì chú cụ chắc sẽ nghĩ khác.

Chỉnh sửa cuối:

BAYFUN

Xe tăng
Nhà em đất quê cũng mênh mông mà anh em chả có ai đòi về ở :D

Lexus 717

Xe điện
Sống thì nên nghĩ cho thoáng đừng nên chỉ nghĩ cho mình và nghĩ ai cũng ích kỷ. Các cụ xưa có câu tiên trách kỷ hậu trách nhân. Bậc cha chu tuy họ không nghĩ gì về giá trị lợi ích (không đòi hỏi chia chác) nhưng họ có quyền được biết tài sản của tổ phụ họ dùng thế nào trong thờ cúng chứ không phải để sau này cho đưa cháu rể là kẻ ngoại tộc thừa hưởng rồi vứt bát hương tổ phụ họ ra đường. Cháu còn ít tuổi chưa từng trải nhiều sự việc như vậy nên dừng oán thán cha chú mình làm gì!

Henry 27

Xe tăng
Sống thì nên nghĩ cho thoáng đừng nên chỉ nghĩ cho mình và nghĩ ai cũng ích kỷ. Các cụ xưa có câu tiên trách kỷ hậu trách nhân. Bậc cha chu tuy họ không nghĩ gì về giá trị lợi ích (không đòi hỏi chia chác) nhưng họ có quyền được biết tài sản của tổ phụ họ dùng thế nào trong thờ cúng chứ không phải để sau này cho đưa cháu rể là kẻ ngoại tộc thừa hưởng rồi vứt bát hương tổ phụ họ ra đường. Cháu còn ít tuổi chưa từng trải nhiều sự việc như vậy nên dừng oán thán cha chú mình làm gì!
Chủ thớt không nghĩ rằng, nếu chủ thớt là gái thì chắc cũng không được chia nhiều thế đâu. Tốt nhất đất hương hỏa nên để làm nhà thờ chung của cả họ, nếu cụ chủ đủ kinh tế đi mua chỗ khác mà ở. Còn không mua nổi, bắt buộc phải ở, thì cũng nên hiểu là các chú cũng đã nhường lắm rồi, cay cú gì nữa.

tamlinh

Xe tăng
Nhờ cccm tư vấn giúp
Chuyện là em có hai ông chú, 1 bác gái và 1 cô. Đợt ông nội em mất thì ko để lại di chúc, nhưng trước khi mất thì cụ để lại 1 nhà năm gian và 1 khu bếp. Theo ý của cụ thì cụ chia cho bố em là con trưởng 3 gian, chú thứ hai 2 gian, chú út gian bếp. Khi bố em còn ý các chú không lấy, để lại cho anh trưởng thờ cúng, các chú cũng đc phần đất dãn dân của xã cho rồi. Đùng phát bố em mất, ông nội ko có di chúc, bố em vì sk nên cũng không làm giấy tờ gì, vẫn bảo em các chú ko lấy đâu.
Chuyện dài nhưng em tóm lại là sau đó các chú và bác, cô em chốt lại chia tài sản, em chẳng quan tâm lắm vì em không coi đất bằng tình cảm
Nhưng có chuyện này em vẫn không bỏ qua được, lần đầu họp gia đình thì có mặt em, nói là chia làm 2 phần, cho chú út 1 phần bếp, vì chú khó khăn, em 5 gian vì làm trưởng, chú thứ 2 có nhà có đất rồi nên ko lấy nữa. Đùng phát họp lần 2 không gọi em, chia theo phương án đầu, em okie vì em không tham gì cả, Chia xong ông chú bảo em là ông cho em 2 gian còn lại, nhưng chờ 1 thời gian.
Sau đó em có dư chút quyết định làm nhà, ông chú bảo cứ làm cả 5 gian đi, chú ko lấy đâu, em bảo luôn là nếu chú sang tên thì cháu làm, còn không thì cháu làm phần của cháu thôi, sau anh em trong nhà lại cãi nhau vì đất. Mà thực lòng là em cũng muốn làm 5 gian để có sân có vườn cho mọi người về chơi dịp lễ, giỗ
Ông chú bảo em là cứ làm đi, còn sang tên để sau, chứ lỡ mày không có con trai thì sao
Em xây trên 3 gian và cũng cạn tình với ông chú, bà bác bà cô luôn,
Nhiều khi em cũng muốn bỏ qua mọi chuyện, nhưng cứ nghĩ các ông chú lợi dụng chuyện bố em mất để lật, rồi còn nói em câu ấy em cay, không bỏ qua được
Em tóm lược lại cho dễ theo dõi:
Ban đầu Ý ông nội chia cho bố (con trưởng) 3 gian, chú thứ hai 2 gian, chú út gian bếp. (1)
Khi bố còn các chú nói để lại cho anh trưởng thờ cúng - 5 gian. (2)
Đùng bố mất.... sau đó các chú chốt lại: chia chú út 1 phần bếp, em 5 gian (3)
Họp lần 2 chia lại theo phương án (1), ông chú bảo ông sẽ cho em 2 gian còn lại,(nhưng chờ 1 thời gian), chú nói thảng lỡ Cụ chỉ con gái thì sao?.

Sau đó Cụ làm nhà 3 gian, (lòng Cụ muốn làm 5 gian để có sân vườn) chú kêu cho làm, nhung ko sang tên, Cụ buồn vì câu nói con trai.
Rồi Cụ xây 3 gian và giận với ông chú, bà bác, bà cô luôn,
Nhiều khi Cụ cũng muốn bỏ qua , nhưng nghĩ các chú lợi dụng bố mất để lật lời nói, ... nhớ lại Cụ buồn, giận họ hàng.

Em góp ý:
Đất trên là đất hương hỏa Ông nội để lại cho Ba, các chú (bác gái , cô ko có) như PA (1). Sau Ông mất các chú và ba có thỏa thuận lại (PA 2), bố mất lại theo PA1. Thực ra Ông nội chia là hợp lý, bố cụ có phần ưu tiên.
Sau đó các chú và Bố có thỏa thuận miệng PA2 nhưng chưa làm giấy, các Chú có thể đổi ý.
hiện tại Có thể Cụ chưa có con trai đích tôn, và tình hình gia cảnh các chú có thay đổi nên Cô, Chú,...điều chỉnh lại. Tuy nhiên chia lại theo PA1 thì cũng như ý ban đầu của Ông nội, xét ra Cụ không có thiệt. Chuyện Ba và Các chú thỏa thuận là chuyện người lớn (dạng di chúc, ủy quyền) thì khi còn sống Chú Cũng quyền đổi ý vế từ đầu (có thể có lý do nầo đó) và chú cũng hứa tương lai có thể cho Cụ 2 gian đó.

Cụ nên nghĩ Hai gian đó, chú cho cũng tốt , không cho cũng ko sao? coi như theo ý Ông Nội.
Chuyện đất đai, anh em, chú cháu giận dỗi, mất tình cảm làm Ông bà, cha mình (dù đã mất) sẽ buồn, không đáng. Đất đai đó Cụ hay các chú hưởng mục đích cũng giữ để sau này có chỗ hương hỏa, thờ cúng tổ tiên giòng họ, chứ không ai hưởng riêng hay bán được nên to nhỏ cũng không vấn đề lớn.
Cụ là đích tôn, nếu có con trai nối dõi mà dạy dỗ tốt thì khi Cụ đề xuất, tự dưng các chú sẽ nhường cho Cụ.
Tình cảm gia đình, giòng họ mới quan trọng. Em nghĩ Cụ nên bỏ qua cho các Cô Chú, an vui với cái mình có, giữ hòa khí, tình cảm trong giòng họ, đó là báo hiếu. Trước mắt bàn với chú nhập hai gian làm sân vườn chung cho có chỗ SH của tộc họ.

Chỉnh sửa cuối:

tamlinh

Xe tăng
gia đình em cũng trong hoàn cảnh giống cụ này. anh em bên nội thì tranh nhau đất cát để kiếm mảnh đất cắm dùi cho con cái của họ đến mức không còn nhìn nhau nữa. bố em là con trường nhưng ko được cụ chia cho xuất nào, còn ông anh trai em là cháu đích tôn mới đầu cụ cũng ko có ý định cho đất vì nói rằng " nhà mày mặt đường bao nhiêu đất rồi" nhưng vì hàng xóm họ nói nhiều quá nên các ông cô bà chú mới chịu nhường cho ông anh em một xuất. Đến giờ vì đất vì tiền mà tối mắt tối mũi lại anh em coi nhau như người ngoài. Giỗ chạp thì nhà ai tự làm. Thực lòng em là phận cháu nhưng nhìn tình cảnh gia đình họ tộc mà thấy buồn. Còn về phía gia đình em, ông già em mới mất, bà già có bảo là " 1000 m2 đất của nhà mày 5 phần, còn anh trai 1 phần " . em thì ko ham hố chuyện đất cát ở quê nên em có nói lại. Nếu anh trai về quê xây nhà để sống và chăm nom bà thì con để hết ko nhận xuất nào. Vì là đất mà ông bà già em dành dụm mới mua đc thì ngày xưa nên em coi trọng quê cha đất tổ và sẽ ko bao giờ bán đi để mà sống. Nếu anh trai ko về thì sau này em về quê sống tuổi già hương khói cho tổ tiên. Đó là nghĩa vụ của cái Hiếu mà mình phải làm.
Em xin chia sẽ chút tâm sự của mình. Kính các cụ một ly.
Cụ thật có hiếu!

Trục

Xe ba gác
Em thì thật không phải vì chuyện vài m đất, mà em ức chế vụ con trai cơ, mà mình không sai, mình lại phải xuống nước làm lành, em chưa làm được
Haiza, lại chuyện gia sản, đất cát.
Cụ được thế là cũng tốt rồi, chứ họ lật theo kiểu hàng thứ 2, thì cụ đếch được m nào.

April_

Xe điện
Cụ của cụ đã chia rõ ràng, bố cụ chỉ đc 3 gian, còn lại cho 2 em của bố cụ. Nghĩa là nhà cụ chỉ đc 3 gian đó thôi, chỗ còn lại ko phải của cụ.

Mà chỉ vì chỗ đất ko phải của mình, cụ cạn tình với ông chú bà bác của mình, trong khi khoe Hn có mấy miếng đất rồi nên ko tham.

Cụ tham như mõ, em thật :D. Tham của người khác là ko đc đâu, nhất là người trong nhà. Của mình đc cho bao nhiêu hưởng bấy nhiêu, ng ta nói cho nhưng ko cho nữa thì cũng nên bỏ qua, người ngoài đã thế ng trong nhà càng phải thế.

Quanh đi quẩn lại vì 2 gian nhà ko phải của nhà cụ, cụ đã coi chú cụ ko ra gì rồi, lại còn lên mạng khoe. Ai mà ra rả miệng kêu tôi ko tham, tôi ko thèm tiền thực ra là thèm chết đi đc :-j

Trục

Xe ba gác
gia đình em cũng trong hoàn cảnh giống cụ này. anh em bên nội thì tranh nhau đất cát để kiếm mảnh đất cắm dùi cho con cái của họ đến mức không còn nhìn nhau nữa. bố em là con trường nhưng ko được cụ chia cho xuất nào, còn ông anh trai em là cháu đích tôn mới đầu cụ cũng ko có ý định cho đất vì nói rằng " nhà mày mặt đường bao nhiêu đất rồi" nhưng vì hàng xóm họ nói nhiều quá nên các ông cô bà chú mới chịu nhường cho ông anh em một xuất. Đến giờ vì đất vì tiền mà tối mắt tối mũi lại anh em coi nhau như người ngoài. Giỗ chạp thì nhà ai tự làm. Thực lòng em là phận cháu nhưng nhìn tình cảnh gia đình họ tộc mà thấy buồn. Còn về phía gia đình em, ông già em mới mất, bà già có bảo là " 1000 m2 đất của nhà mày 5 phần, còn anh trai 1 phần " . em thì ko ham hố chuyện đất cát ở quê nên em có nói lại. Nếu anh trai về quê xây nhà để sống và chăm nom bà thì con để hết ko nhận xuất nào. Vì là đất mà ông bà già em dành dụm mới mua đc thì ngày xưa nên em coi trọng quê cha đất tổ và sẽ ko bao giờ bán đi để mà sống. Nếu anh trai ko về thì sau này em về quê sống tuổi già hương khói cho tổ tiên. Đó là nghĩa vụ của cái Hiếu mà mình phải làm.
Em xin chia sẽ chút tâm sự của mình. Kính các cụ một ly.
Bố em bị các cô chú tranh hết đất ông nội để lại mà em cũng phải ngậm tăm đây. :)
Thôi thì thế hệ trước như vậy, thì mình giữ cho thế hệ sau nhìn thấy cái sự nhường nhịn của bố em mà không có sự tranh giành.
Việc thờ cúng đang được bố em làm ở mảnh đất tự mình mua, ai theo thì theo, không theo thì tự làm.
Giỗ vừa rồi không hiểu Team2 đó có gì khúc mắc mà không làm giỗ Ông nội em như thường niên.
Cám cảnh thật.

the winds

Xe hơi
Không biết cụ bao nhiêu tuổi, thôi trên diễn đàn em cứ xưng theo cách của diễn đàn
Em không than việc chia cho mình ít nhiều, em trách là ở việc ăn nói hai lời, họp lần hai sau lưng em, và là cha chú không nên nói câu “nếu mày không có con trai thì sao” nói câu đó có nghĩ đến cảm xúc của em không, Em nghĩ tình cảm người nhà nói câu đó ko đi,

the winds

Xe hơi
Cụ của cụ đã chia rõ ràng, bố cụ chỉ đc 3 gian, còn lại cho 2 em của bố cụ. Nghĩa là nhà cụ chỉ đc 3 gian đó thôi, chỗ còn lại ko phải của cụ.

Mà chỉ vì chỗ đất ko phải của mình, cụ cạn tình với ông chú bà bác của mình, trong khi khoe Hn có mấy miếng đất rồi nên ko tham.

Cụ tham như mõ, em thật :D. Tham của người khác là ko đc đâu, nhất là người trong nhà. Của mình đc cho bao nhiêu hưởng bấy nhiêu, ng ta nói cho nhưng ko cho nữa thì cũng nên bỏ qua, người ngoài đã thế ng trong nhà càng phải thế.

Quanh đi quẩn lại vì 2 gian nhà ko phải của nhà cụ, cụ đã coi chú cụ ko ra gì rồi, lại còn lên mạng khoe. Ai mà ra rả miệng kêu tôi ko tham, tôi ko thèm tiền thực ra là thèm chết đi đc :-j
Em thật cụ đc cái suy bụng ta ra bụng người

Lexus 717

Xe điện
Không biết cụ bao nhiêu tuổi, thôi trên diễn đàn em cứ xưng theo cách của diễn đàn
Em không than việc chia cho mình ít nhiều, em trách là ở việc ăn nói hai lời, họp lần hai sau lưng em, và là cha chú không nên nói câu “nếu mày không có con trai thì sao” nói câu đó có nghĩ đến cảm xúc của em không, Em nghĩ tình cảm người nhà nói câu đó ko đi,
Thứ nhất chú nói vậy vì cháu vẫn đang tuổi sinh đẻ do còn rất trẻ. Mà trẻ con thì hiếu thắng! Nhà đất đó là tổ phụ họ đúng không? Cháu chỉ là đứa được thừa hưởng để thờ cúng? Vậy cháu không có con trai ai sẽ thờ cúng? Tự nhiên nhà đất tổ phụ họ lại trao cho thằng cháu rể ngoại tộc liệu có đáng?