[Funland] Mua quà gì ở Hà Giang

Dan du an

Xe ba gác
Mật ong bạc hà thì tuyệt đối không mua nhé các cụ. Tất cả là mật đểu. Cụ nào có người nhà trên ấy thì em không biết
Em bổ xung với các cụ đợt em dính ở Hà Giang về mấy cái thớt gỗ nghiến nữa...Nó còn đổ nước cho mình xem....Về hí hửng tặng người nhà ở quê hay làm cỗ bàn. Hơn năm sau họ bảo ra nhiều mùn lắm không ok.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Kinh no của e bây giờ đi đâu thì cũng ko mua gì cả. Vì đa phần là Không cần thiết. Cái cần thì về nhà order họ ship qua xe khách về 2-3 ngày là cũng có, ko mất công mang vác. Nhưng nôm na là không nên mua gì hết, rác nhà.

Cụ làm cái cặp lồng lên, khi nào về thì múc bát cháo ấu tẩu về cho khác. Vì những thứ trâu gà lợn,…, thì xuôi có khi ngon và rẻ hơn nhiều

Dzon

Xe điện
Em sống ở Thèn Pả Lũng Cú 2 năm thông tin đến cụ là en chưa nhìn thấy mật ong bạc hà bao giờ, mật ong bán dưới chân cột cờ là mật ong nơi khác mang đến, chúng nó nhập 160k/lít, bánh khảo lấy bên Cao Bằng, ngô nếp tẩm mật ong, bánh hạt dền mua bên chợ Trung Quốc, nấm, các loại thuốc đều lấy nơi khác về, thịt trâu, lợn gác bếp từ Vĩnh Phúc lên, năm đầu năm 2019 thằng Tươi người Lo Lo mổ con trâu chết hun khói, bán ế để nó mốc xanh. Em khẳng định với cụ là trên đấy không có đặc sản địa phương nào hết, có mật ong thằng Pó sửa xe đầu bản nó nuôi nhưng nó vắt được được vài giọt, nó chém đến 500k/lít, tốt nhất cụ về xuôi mà mua.
Nói chung là mua đồ tại điểm các điểm du lịch đều thế cả, chẳng phải mỗi chân cột cờ Lũng Cú. Vì vậy đi chơi em chẳng mua bao giờ, nhìn trông thấy nó đểu đểu :)

Trúc Hồ

[Tịch thu bằng lái]
Hà giang có món ớt xanh bé xíu cực ngon nha cụ

DidiLe

Xe container
Em sống ở Thèn Pả Lũng Cú 2 năm thông tin đến cụ là en chưa nhìn thấy mật ong bạc hà bao giờ, mật ong bán dưới chân cột cờ là mật ong nơi khác mang đến, chúng nó nhập 160k/lít, bánh khảo lấy bên Cao Bằng, ngô nếp tẩm mật ong, bánh hạt dền mua bên chợ Trung Quốc, nấm, các loại thuốc đều lấy nơi khác về, thịt trâu, lợn gác bếp từ Vĩnh Phúc lên, năm đầu năm 2019 thằng Tươi người Lo Lo mổ con trâu chết hun khói, bán ế để nó mốc xanh. Em khẳng định với cụ là trên đấy không có đặc sản địa phương nào hết, có mật ong thằng Pó sửa xe đầu bản nó nuôi nhưng nó vắt được được vài giọt, nó chém đến 500k/lít, tốt nhất cụ về xuôi mà mua.
Em tin đây là thật ạ.

wanderersg

Xe tăng
Hôm e đi chợ phiên Cán Cấu truoc tết có ăn xien nướng là chân nấm hương nướng.ăn thấy ngon dai như thịt gà, như vậy nấm này này là mang tùe xuôi lên hay ben dan tộc họ trồng hay họ lấy trong rưng vậy mấy cụ.Nếu ở xuôi thì sao e ko thấy ai làm món nay nhỉ?

huyhung123

Xe điện
Mua rau cụ ạ, bắp cải HG ăn cực kỳ ngon! Lần nào lên em cũng chất đầy thùng xe bán tải chở về, chia mỗi nhà vài cây!

TeslaBee

Xe buýt
Em vod cụ. Từng bị hố vụ mật ong này.

Có người rành nói em là cả rừng hoa bạc hà thien nhiên còn lại của Hà Giang cũng ko đủ lấy được chục lít mật ong chứ ở đấy mà đủ cho khách du lịch. Đến hoa từ cây công nghiệp kiểu hoa nhãn, hoa vải còn phải trộn chứ mật ong đơn hóa khó lắm, trừ may ra hoa cà phê hay tràm.
Ngoài hoa dại Manuka ra em chưa thấy hoa Bạc hà được công nhận có ưu điểm gì vượt trội mà các cụ cứ ham thế nhỉ... 🤨

Cụ nào rành nghề giúp em hiểu vê tiêu chí đánh giá "mật ong tốt" với, em cảm ơn trước.

fundraiser

Xe container
E mới đi Hà Giang đợt trước Tết ấn tượng nhất là món dê rất ngon. Cái quán dê Đức Hiến nổi tiếng ở chỗ Tp Hà Giang do lễ tân khách sạn tư vấn. Dê trên đó được cái không hôi, thịt thơm và ngọt. 2 vợ chồng chén nào là tiết canh, nào là lẩu, nào nướng, nào thắng cố.... ăn bét nhè mà khá rẻ. Vẫn ấn tượng nhất món dê này.

Sonduong.BMV

Xe container
Rau củ quả thôi. Cụ nào mua rượu thì phải cắm ống hút xuống đáy can mà thử chứ họ đưa cho cái thìa múc ở miệng can là trên rượu dưới nước đấy.

Dzon

Xe điện
Em vod cụ. Từng bị hố vụ mật ong này.

Có người rành nói em là cả rừng hoa bạc hà thien nhiên còn lại của Hà Giang cũng ko đủ lấy được chục lít mật ong chứ ở đấy mà đủ cho khách du lịch. Đến hoa từ cây công nghiệp kiểu hoa nhãn, hoa vải còn phải trộn chứ mật ong đơn hóa khó lắm, trừ may ra hoa cà phê hay tràm.
Ngoài hoa dại Manuka ra em chưa thấy hoa Bạc hà được công nhận có ưu điểm gì vượt trội mà các cụ cứ ham thế nhỉ... 🤨

Cụ nào rành nghề giúp em hiểu vê tiêu chí đánh giá "mật ong tốt" với, em cảm ơn trước.
"Có người rành nói em là cả rừng hoa bạc hà thien nhiên còn lại của Hà Giang cũng ko đủ lấy được chục lít mật ong"
Câu này là người đó chém gió, bốc phét cụ nhé!
Em có cậu ruột ở Mèo Vạc, ở đấy từ thời chiến tranh biên giới. Thỉnh thoảng em vẫn nhờ thằng em con cậu lấy hộ mật ong bạc hà cho vì nhà em dùng quen loại mật này từ những năm 90 (toàn cậu tặng). Người nhà bên chỗ vợ cậu nuôi ong, mùa hoa bạc hà thu được từ 10-20 can 20 lít tùy điều kiện thời tiết từng năm.
Mật ong bạc hà em thấy thơm, uống thanh dịu, nói chung là ngon hơn nhiều so với mật vải, nhãn, tuy nhiên hay bị đóng đường trông như mỡ khi để lâu. Em thấy cậu bảo đây là cây bạc hà dại, mọc đầy cao nguyên đá chứ ko phải cây bạc hà thông thường. Nó đắt vì chi phí sản xuất ở cao nguyên đá cao, điều kiện tự nhiên khắc nghiệt. Về chất lượng thì cũng ko rõ so với manuka như thế nào nhưng rất thơm, ngon :)

Ớt gió ạ. Hàng bao chuẩn luôn. Em năm nào đi cũng mua vài lọ về để tủ lạnh ăn quanh năm. Ớt trên đó cay xé họng nhưng sau nó êm ái chứ ko gắt và hắc như ớt dưới xuôi. Ớt thì ko ai làm hàng fake cả :D. Mai em cũng khăn gói quả mướp lên HG, chuyến này mang theo quần áo đã dùng mang cho bà con trên đó.

RAVA

Xe ba gác
-E thì chả tin mấy chú tộc, vậy nên giờ đi chơi đâu hầu như là e chả mua gì, chỉ trừ khi có ng quen ở đấy tv thì mới mua thôi! :-?