Tin tức Mua Ô tô điện VinFast và sạc ở đâu

Maianh house

Xe hơi
Sạc ô tô nhìn tưởng dễ ăn , để đảm bảo an toàn người ta sản xuất bằng nguyên vật liệu cực bền , trở kháng lớn , độ cứng cao đòi hỏi kỹ thuật chế tạo rất khó nhằn
Bởi sạc xe nó không đơn gian như sạc cái điện thoại hay sạc cái ipad , cái lo lắng nhất vẫn là làm thế nào để sạc nhanh và an toàn , ngoài ra làm thế nào để pin khi no sẽ tự ngắt
Cụ gì bên trên chưa biết về công nghệ nên cho rằng chỉ cần cải tạo nâng cấp đường dây điện là xong , không dơn giản thế đâu cụ !
Còn nếu họ chơi lụi mà đưa sạc tàu lởm vào để sạc cho chiếc xe tàu , pin tàu thì ..... cạn lời ! Bỏ qua ko cần bàn thêm
Chuẩn bạn. Mình sạc pin con xe máy điện còn thấy bất an huống gì con ô tô cs nó gấp mấy chục lần. Tóm lại chỉ sạc dc ở các trụ sạc thôi chứ sạc ở nhà là ko an toàn.

Thutrang6767

[Tịch thu bằng lái]
P
Thế em mới lên đây học các cụ khác, chứ cụ muốn biết cái gì về Pin của VF nào e trả lời cho. Biết thì thưa thớt ko biết thì dựa cột mà nghe.
Vâng ! Em rửa tai nghe cụ phán về pin , về công nghệ , về giá thành , thời gian sạc , độ tiêu hao , và sự an toàn đây ạ
Ps - cụ nhớ đừng bảo em là kiểu như Bratwurst không có hoá chất , chỉ có mỳ chính , và chất bảo quản thôi đấy nhá

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Vinfast đang thi công các trạm sạc tại các siêu thị, trung tâm thương mại, em vừa thiết kế mấy cái xong, mỗi tội không lấy được tiền :((:((:((
Siêu thị với TTTM nó thuê thiết kế thì còn lấy được tiền chứ vin họ thuê thì cụ quên khẩn trương đi. Vin từ lâu đã nổi tiếng coi thường sản phẩm thiết kế rồi.

Keep

Xe điện
P

Vâng ! Em rửa tai nghe cụ phán về pin , về công nghệ , về giá thành , thời gian sạc , độ tiêu hao , và sự an toàn đây ạ
Ps - cụ nhớ đừng bảo em là kiểu như Bratwurst không có hoá chất , chỉ có mỳ chính , và chất bảo quản thôi đấy nhá
E xin trả lời cụ như sau (nhưng e cũng mong cụ nên đến tận nơi và sờ tận tay thay vì ngồi hóng hớt trên mạng rồi chém xằng bậy nhé).
1. Xúc xích Bratwurst do nhà e bán Ko dùng chất bảo quản - Nếu cụ vẫn khẳng định thì mời cụ sang Địa chỉ kinh doanh E cũng cấp mẫu hoặc cụ có thể mua sản phẩm bất kỳ nhãn hàng Leon King để mang đi cơ quan kiểm định độc lập KHÔNG PHÁN BỪA - Việc cái bao bì mà cụ thấy nó là Bao bì đã cũ được sử dụng cho việc chuyển giao của cá nhân với cá nhân tại Đức - KHÔNG LIÊN QUAN đến sản phẩm sản xuất và bán tại VN hiện tại. - Vì thế e ko tranh cãi với bất kỳ ai qui chụp linh tinh hay cố tình ko hiểu bản chất và vấn đề.
2. E xin trả lời các thông tin về Pin như sau:
- Pin sử dụng trên VFe34 là Pin của Samsung - 42KW thời gian sạc đầy thông thường 8 tiếng.

- Giá thành vào khoảng 20k $
- Tiêu hao thì dự kiến còn 70% ( 10 năm)
- Quãng đường chạy/ lần sạc tùy cách chạy và thời tiết mà lượng tiêu hao thực tế khác nhau ( Cái này rõ nhất thì hỏi các cụ đi Tesla kiểu gì VF chẳng đc 60-70%) đây là suy đoán cá nhân vì e chưa đc chạy cũng chưa đc sờ - Nên ko làm thầy bói xem voi được,
- Cấu tạo của pin cơ bản như sau":
Cau tao pin.JPG

Còn về Quy hoạch trạm sạc VF đã phủ khá nhiều nơi cái này cụ có thể seach trên mạng rất nhiều.
Cứ ở đâu đỗ đc xe sau này sẽ có trạm VF ( hình thức: VF đầu tư hoặc cá nhân tổ chức liên kết)

- Trạm sạc nhanh công suất dự kiến 30kw - Sạc chậm 11kw ( Có thể bán sạc tại nhà nếu có yêu cầu)
- Trạm sạc nhanh trên cao tốc hoặc Quốc lộ công suất dự kiến DC 60kw - thời gian sạc đầy khoảng 0,7 -1,5h - ( khoảng cách 4-60km/trạm). chuẩn sạc IP54 - Điện áp hoạt động 3 pha - đầu ra 200-500V DC

tram sac.JPG

Các bước sạc cơ bản kiểu thế này này
Các buoc sac dien.JPG

Tạm thời thế nhé!

Kamri

Xe buýt

dngduc

Xe điện
E xin trả lời cụ như sau (nhưng e cũng mong cụ nên đến tận nơi và sờ tận tay thay vì ngồi hóng hớt trên mạng rồi chém xằng bậy nhé).
1. Xúc xích Bratwurst do nhà e bán Ko dùng chất bảo quản - Nếu cụ vẫn khẳng định thì mời cụ sang Địa chỉ kinh doanh E cũng cấp mẫu hoặc cụ có thể mua sản phẩm bất kỳ nhãn hàng Leon King để mang đi cơ quan kiểm định độc lập KHÔNG PHÁN BỪA - Việc cái bao bì mà cụ thấy nó là Bao bì đã cũ được sử dụng cho việc chuyển giao của cá nhân với cá nhân tại Đức - KHÔNG LIÊN QUAN đến sản phẩm sản xuất và bán tại VN hiện tại. - Vì thế e ko tranh cãi với bất kỳ ai qui chụp linh tinh hay cố tình ko hiểu bản chất và vấn đề.
2. E xin trả lời các thông tin về Pin như sau:
- Pin sử dụng trên VFe34 là Pin của Samsung - 42KW thời gian sạc đầy thông thường 8 tiếng.

- Giá thành vào khoảng 20k $
- Tiêu hao thì dự kiến còn 70% ( 10 năm)
- Quãng đường chạy/ lần sạc tùy cách chạy và thời tiết mà lượng tiêu hao thực tế khác nhau ( Cái này rõ nhất thì hỏi các cụ đi Tesla kiểu gì VF chẳng đc 60-70%) đây là suy đoán cá nhân vì e chưa đc chạy cũng chưa đc sờ - Nên ko làm thầy bói xem voi được,
- Cấu tạo của pin cơ bản như sau":
Cau tao pin.JPG

Còn về Quy hoạch trạm sạc VF đã phủ khá nhiều nơi cái này cụ có thể seach trên mạng rất nhiều.
Cứ ở đâu đỗ đc xe sau này sẽ có trạm VF ( hình thức: VF đầu tư hoặc cá nhân tổ chức liên kết)

- Trạm sạc nhanh công suất dự kiến 30kw - Sạc chậm 11kw ( Có thể bán sạc tại nhà nếu có yêu cầu)
- Trạm sạc nhanh trên cao tốc hoặc Quốc lộ công suất dự kiến DC 60kw - thời gian sạc đầy khoảng 0,7 -1,5h - ( khoảng cách 4-60km/trạm). chuẩn sạc IP54 - Điện áp hoạt động 3 pha - đầu ra 200-500V DC

tram sac.JPG

Các bước sạc cơ bản kiểu thế này này
Các buoc sac dien.JPG

Tạm thời thế nhé!
Thế cái sạc nhanh 15p đi được 180km trong quảng cáo là loại nào vậy cụ ?

Keep

Xe điện
Cái chỗ đấy là để mai sau đếm cho nó đủ 40.000 trạm sạc chứ còn gì nữa 😜
Cái này đêm luôn bây giờ chứ cần gì mai sau. Tiền tư nhân chứ Nhà nước đâu mà làm màu hả cụ

Keep

Xe điện
Thế cái sạc nhanh 15p đi được 180km trong quảng cáo là loại nào vậy cụ ?
Là loại 30Kw cụ nhé - tổng dung lượng Pin là 42kw

(Đây là các trạm đã lắp đặt vỏ và đầu cab chờ - chưa có lõi và thiết bị mạng cũng như đấu nguồn).
Vì sao thế e sẽ trả lời cccm sau ạ.

Keep

Xe điện
60kW sạc 15p mà hiệu suất 100% thì cũng chỉ được 15kWh tức là ~36% pin thôi, chạy làm sao được 180km (60% range) 🤪
Trạm 60Kw là 2 cổng sạc 30Kw nhé các cụ (Trạm đôi). Các cụ có nhầm ko các kỹ sư.

dngduc

Xe điện
Là loại 30Kw cụ nhé - tổng dung lượng Pin là 42kw

(Đây là các trạm đã lắp đặt vỏ và đầu cab chờ - chưa có lõi và thiết bị mạng cũng như đấu nguồn).
Vì sao thế e sẽ trả lời cccm sau ạ.
Cụ là sale thì trong trường hợp không chắc chắn về thông tin mang tính kỹ thuật, không nên phán nhé !

Bonus: Range của xe 300km thì chạy 180km nó phải tiêu thụ cỡ 60% dung lượng pin tức là khoảng 25kWh. Nếu cụ dùng trạm 30kW thì bét ra cũng phải sạc cỡ 1 tiếng mới đủ lượng pin đó ! Muốn sạc 15p đi được 180km em dự là phải dùng trạm sạc cỡ 120kW DC !

Chỉnh sửa cuối:

Keep

Xe điện
Cụ là sale thì trong trường hợp không chắc chắn về thông tin mang tính kỹ thuật, không nên phán nhé !
Em là kỹ sư nên việc em tranh luận trên đây dựa trên tài liệu e có được. Các cụ trên đây cũng hóng hớt thôi ạ. Nhà SX họ đưa ra thông số thì họ phải nghiên cứu rồi - nên ở đây chỉ là chém mà chém thì có đúng có sai - ko liên quan đến việc e Sale hay ko sale ở đây. Nói đúng hơn em ko bán hàng ở đây cho nó vuông!

namphong12

Xe lăn
Sao Vin làm xe thì đẹp mà làm trạm sạc xấu thế. Nhìn trạm của Tesla nó làm đẹp thế này cơ mà

dngduc

Xe điện
Em là kỹ sư nên việc em tranh luận trên đây dựa trên tài liệu e có được. Các cụ trên đây cũng hóng hớt thôi ạ. Nhà SX họ đưa ra thông số thì họ phải nghiên cứu rồi - nên ở đây chỉ là chém mà chém thì có đúng có sai - ko liên quan đến việc e Sale hay ko sale ở đây. Nói đúng hơn em ko bán hàng ở đây cho nó vuông!
Nhà SX cũng không làm gì vượt qua được các quy tắc cơ bản của vật lý. Cụ nên tìm hiểu lại về công suất của cái trạm sạc siêu nhanh 15p đủ chạy 180km đã dùng để quảng cáo. Tránh hiểu nhầm bất lợi cho khách hàng !

Keep

Xe điện
Nhà SX cũng không làm gì vượt qua được các quy tắc cơ bản của vật lý. Cụ nên tìm hiểu lại về công suất của cái trạm sạc siêu nhanh 15p đủ chạy 180km đã dùng để quảng cáo. Tránh hiểu nhầm bất lợi cho khách hàng !
Em cung cấp những gì e nắm được để chém với các cụ thôi. Các cụ có thông tin tin cậy hơn thì phản biện cho e và CCCM khác hiểu đúng.
Việc đúng sai bây giờ là tương đối và google thôi chứ thậm chí chúng ta còn chưa thấy mặt mũi nó thế nào thì ko nên cầm đèn chạy trước ô tô.