Tin tức Mua Ô tô điện VinFast và sạc ở đâu

tuctuc2010

Xe điện
Thôi em chả chấp cụ ! Em trả lời trước cho cụ vậy !
Pin lithium ở thể rắn mới có bộ tách gốm khô thay thế chất điện phân lỏng và cho phép truyền năng lượng hiệu quả hơn.
Pin này về lý thuyết là thể răn , nhưng thực tế thì nó vẫn có chứa một thành phần gel nhỏ gel này là 1 hợp chất kịch độc cho môi trường , nhưng nó dường như đã loại bỏ gần hết
các nhược điểm của chất điện phân lỏng.
Nó hoạt động trong thời tiết lạnh mà không thể bị đóng băng và ngăn chặn sự phát triển của các sợi điện phân làm cản trở hiệu quả sử dụng pin ,
Khi sạc nhanh nó cũng ít loại bỏ các lithium ngoài điện cực hơn và vì thế sẽ chậm chai pin hơn so với Pin silicon
Cụ muốn biết ở đâu thì đây QuantumScape cụ nhé ! QS cũng đang thử nghiệm thôi ,
Nhược điểm của pin này vẫn là đọc hại với môi trường sống của con người !
Giò cụ phán nốt mấy câu em hỏi đi đã ! Củ chuối ko giải quyết vấn đề gì !
Cụ hiểu về pin cho em hỏi ngu phát. Từ trước em chạy xe máy điện hoặc sử dụng pin đt thì dung lượng Pin thường ký hiệu là Ah hoặc mAh. Thế sao ở đây lại nói dung lượng pin của xe ô tô lại là KWh ạ? Thứ 2 là theo công bố của VFe34 thì pin dung lượng 42KWh mà công suất động cơ lại là 110Kw thế thì chạy có mấy mươi phút là hêt bin thì không hiểu chạy 300km kiểu gì ạ. Em cảm ơn cụ trước

Keep

Xe điện
Cái trạm này sau này có mái che không hay là để phơi luôn thế này hả cụ? Mua gió mà cắm sạc cũng ghê nhỉ
Các trạm này sx theo tiêu chuẩn châu Âu và tạm thời là tiêu chuẩn IP67 ( thông tin sơ bộ là IP54) nên mặc định nó đáp ứng đủ tiêu chí an toàn rồi ạ.
=> Sẽ ko có mái che - hiện tại nó mới có dây nguồn và vỏ ( chưa có mạng, bộ nguồn và chưa đấu điện)

namphong12

Xe lăn
Cụ hiểu về pin cho em hỏi ngu phát. Từ trước em chạy xe máy điện hoặc sử dụng pin đt thì dung lượng Pin thường ký hiệu là Ah hoặc mAh. Thế sao ở đây lại nói dung lượng pin của xe ô tô lại là KWh ạ? Thứ 2 là theo công bố của VFe34 thì pin dung lượng 42KWh mà công suất động cơ lại là 110Kw thế thì chạy có mấy mươi phút là hêt bin thì không hiểu chạy 300km kiểu gì ạ. Em cảm ơn cụ trước
Pin ĐT thường là 5V 3000mA cụ hiểu là nếu pin này xả dòng điện 3000mA hay 3A thì trong 1 giờ là hết điện. Pin ô tô điện cũng thế thôi.

Keep

Xe điện
Em vẫn đang chờ cụ chưng cái bằng kỹ sư đấy , cho mấy cụ anti sáng mắt ra là cụ không bốc phét !!!
Haaahah nhứ mỗi viên kẹo mà há mồm đợi mãi à :) đợi thêm nhé

dngduc

Xe điện
Với xe máy điện và điện thoại, cơ bản dùng chung cấp điện áp nên người ta có thể dùng Ah để mô tả. Với ô tô điện, cấp điện áp của các nhà sx đa dạng hơn nhiều nên chuyển về kWh cho nó chuẩn hơn.

Xe có phải lúc nào cũng hoạt động ở mức công suất tối đa đâu cụ. Giống xe chạy xăng cụ cũng có rít tẹt ga cả ngày đâu 🤪

namphong12

Xe lăn
Pin E34 là 42kWh. Tức là nó xả dòng điện 42kW hoặc 42.000w thì trong 1 h là hết điện.Còn động cơ 110kw đây là công suất tối đa mà nó đạt được. Công suất càng cao thì xe càng mạnh càng nhanh. Tuy nhiên rất ít khi động cơ làm việc cở mức tối đa. Thông thường với động cơ đốt trong người ta dùng mã lực để chỉ công suất.Còn động cơ điện là W hay kW. Cụ có thể đổi qua lại cho 2 đại lượng này 1 mã lực = 0,736KW hay 736W.

Sonya

[Tịch thu bằng lái]
Haaahah nhứ mỗi viên kẹo mà há mồm đợi mãi à :) đợi thêm nhé
Đi chép bài người khác về lôm ca lôm côm làm như của mình , rồi tỏ ra thông thái như bác học ! khi bị hỏi lại thì tự nhận là kỹ sư để khẳng định cái cụ biết là đúng ! Nào ngờ bể học vô bờ , các cụ anti đọc ngay ra vị cụ , rồi cụ lượn mất hút con mẹ hàng lươn , giờ cụ quay lại trơ mặt làm như đang đùa !!!!
?? Ai còn tin cụ sẽ bán xúc xích sạch ?
Trơ trẽn quá cụ ạ !

Chỉnh sửa cuối:

Sonya

[Tịch thu bằng lái]
Em là kỹ sư nên việc em tranh luận trên đây dựa trên tài liệu e có được. Các cụ trên đây cũng hóng hớt thôi ạ. Nhà SX họ đưa ra thông số thì họ phải nghiên cứu rồi - nên ở đây chỉ là chém mà chém thì có đúng có sai - ko liên quan đến việc e Sale hay ko sale ở đây. Nói đúng hơn em ko bán hàng ở đây cho nó vuông!
.........

Kamri

Xe buýt
Kỹ sư pót thông tin như thật nhưng chi tiết lủng cà lủng củng, chắc chép trộm được bản nháp của mấy chú làm quảng cáo. Tin mấy ông ễnh ương này có mà sml

Phongtamtruong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi cụ kỹ sư nổ bom nguyên tử keep ngya và luôn !
Sẽ được chỉ dạy tận tình , tận giường !
Tính em cứ thích thẳng vào mặt nuôn cơ !

tuctuc2010

Xe điện
Pin ĐT thường là 5V 3000mA cụ hiểu là nếu pin này xả dòng điện 3000mA hay 3A thì trong 1 giờ là hết điện. Pin ô tô điện cũng thế thôi.
Cụ chưa xem kỹ câu hỏi của em ạ. Tại sao dung lượng pin cho xe máy ký hiệu Ah còn cho xe ô tô lại dùng Kwh cơ mà cụ

namphong12

Xe lăn
Cụ chưa xem kỹ câu hỏi của em ạ. Tại sao dung lượng pin cho xe máy ký hiệu Ah còn cho xe ô tô lại dùng Kwh cơ mà cụ
À. Cả 2 đại lượng đều chỉ dung lượng của pin. Vì điện áp trong điện thoại là đồng nhất 5V. Còn trong ô tô là biến thiên. Để điều khiển tốc độ động cơ xe cần 1 bộ biến tần (inverter) chuyển điện 1 chiều thành xoay chiều 3 pha. Nên biểu thị bằng KWh nó hợp lý hơn.

tuctuc2010

Xe điện
À. Cả 2 đại lượng đều chỉ dung lượng của pin. Vì điện áp trong điện thoại là đồng nhất 5V. Còn trong ô tô là biến thiên. Để điều khiển tốc độ động cơ xe cần 1 bộ biến tần (inverter) chuyển điện 1 chiều thành xoay chiều 3 pha. Nên biểu thị bằng KWh nó hợp lý hơn.
Vâng em đã hiểu, cảm ơn cụ

namphong12

Xe lăn
Vâng em đã hiểu, cảm ơn cụ
Còn 1 điều nữa là điện áp nạp và điện áp xả cũng khác nhau. Thường là áp nạp cao hơn áp xả (làm dây sạc không quá to) nếu biểu đạt bằng dòng điện nó lại không chính xác nữa nên bằng công suất giờ cho nhanh.

Sonya

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giải thích đúng , nhưng với vino sai cmn về mặt mãnh liệt !
Đây ! Em giải thích nhé , pin thì chất châu âu ngang cơ nhau ! Về lý thuyết , nhưng anh Vượn và đội vino không thích thế a Vươn bẩu rằng AH , Kh hay xyh anh ko quan tâm
Cứ mãnh liêt lùa gà là được

newone

Xe tải
Chào các cụ. Em đang tìm hiểu về ô tô điện của VinFast, cũng muốn mua 1 em đi vì ham thích công nghệ mới (đây là con xe đầu tiên của em). Điều khiến em đang băn khoăn là vấn đề sạc điện, mặc dù VinFast truyền thông là có mạng lưới trạm sạc phủ khắp nhưng em đang ở Chung cư, thế thì sạc ở đâu nếu Chung cư không cho lắp sạc, không lẽ cứ chạy đi sạc ở các nơi #, thế thì bất tiện quá. Liệu các bác có mua xe nếu rơi vào tình huống đó không ?
Cụ xác định nó như xe xăng. Không ai đổ xăng ở nhà cả mà toàn ra cây xăng để đổ xăng

techallinone

Xe buýt
Tung ra rồi đó nhỉ, cụ nào được nhận xe chưa?

Arsephan

Xe tăng
Cụ cọc rồi lấy lại cọc BT mà cụ. Không thì đợi tháng 9 này mở bán VFe35 nếu thấy ổn thì đổi cọc sang. VFe35 sạc chạy 500km
Đã đổi cọc sang VFe35, chiều dài ngắn hơn nhưng cái thông số trục cơ sở còn dài hơn cả Lux SA, thấy phê.