[Funland] Mua nhà Hà Nội

_MCM_

Xe tải
Mình cũng mới chốt 1 lô đất. Lời khuyên của mình trong quá trình đi tìm là: bạn thu hẹp phạm vi tìm kiếm trong 1 khu vực nào đó (ví dụ Hoàng Mai), tìm hiểu khu đó cho kỹ càng hơn, rồi đi xem dần những căn trong tầm giá. Khu nào cũng có những căn trong tầm tiền 3 tỷ của bác thôi. Nhưng phải xác định là giảm bớt mong muốn và nhu cầu xuống. 3 tỷ thì chỉ tìm được nhà diện tích vừa phải, ngõ sâu 1 chút, hoặc nếu ngõ nông thì ngõ sẽ rất bé (dưới 1m chẳng hạn), hoặc bị 1 số lỗ khác (thóp hậu, chưa sổ đỏ, ngõ bé...) Tùy nhu cầu và ưu tiên của bác thì chốt thôi. Mua nhà thì chốt sớm, đợi nó giảm chắc gì đã giảm, có giảm thì cũng chẳng giảm mấy, mà nhỡ đâu lúc nó phi 1 phát là vài chục % ngay. Càng đợi thì càng ko mua được nhà thôi.

alernon

Xe đạp
em cảm thông với cụ.. nhưng đợt này mua thổ cư với tài chính 3 đồng to khó phết. hôm qua vừa nói chuyện với vợ là h 3 tỉ đi mua nhà đất nội thành ko nổi luôn.
năm ngoái em vừa bán con nhà ở tô vĩnh diện 32m2 đã 3.65 rồi.

Khongdanhvong

Xe điện
Mình cũng mới chốt 1 lô đất. Lời khuyên của mình trong quá trình đi tìm là: bạn thu hẹp phạm vi tìm kiếm trong 1 khu vực nào đó (ví dụ Hoàng Mai), tìm hiểu khu đó cho kỹ càng hơn, rồi đi xem dần những căn trong tầm giá. Khu nào cũng có những căn trong tầm tiền 3 tỷ của bác thôi. Nhưng phải xác định là giảm bớt mong muốn và nhu cầu xuống. 3 tỷ thì chỉ tìm được nhà diện tích vừa phải, ngõ sâu 1 chút, hoặc nếu ngõ nông thì ngõ sẽ rất bé (dưới 1m chẳng hạn), hoặc bị 1 số lỗ khác (thóp hậu, chưa sổ đỏ, ngõ bé...) Tùy nhu cầu và ưu tiên của bác thì chốt thôi. Mua nhà thì chốt sớm, đợi nó giảm chắc gì đã giảm, có giảm thì cũng chẳng giảm mấy, mà nhỡ đâu lúc nó phi 1 phát là vài chục % ngay. Càng đợi thì càng ko mua được nhà thôi.
Nhỡ nó giảm thì sao, giảm 5% cũng là giảm, còn tích được thêm tiền. Cụ cũng chỉ đoán vui, nguy cơ và cơ hội là như nhau, nên không cần dọa dẫm cụ chủ như thế.

muagiaiphong

Xe hơi
Nhỡ nó giảm thì sao, giảm 5% cũng là giảm, còn tích được thêm tiền. Cụ cũng chỉ đoán vui, nguy cơ và cơ hội là như nhau, nên không cần dọa dẫm cụ chủ như thế.
Tầm này năm ngoái em nhớ là giảm phi mã luôn. Ông hàng xóm có căn 35m2 trong ngõ Gốc Đề rao bán 3,8 tỷ từ Tết 2023 mãi không bán được . Cuối cùng lão giảm còn 3,3 tỷ thì tháng 6/2023 mới trôi.

_MCM_

Xe tải
Ừ, thì mình có biết tt bđs sẽ lên hay xuống đâu. Tùy cụ chủ quyết thôi. Nếu cụ í thích tối đa hóa lợi ích thì đợi. Còn mình thì đủ tiền thì chốt thôi. Giảm thì được có tí, cứ cho là 5% đi, hoặc cứ cho là nó đi ngang 1 năm tới đi (chả ai biết được), nhưng nhỡ đâu nó bùng lên 1 phát, thì chạy theo ko kịp. Đảm bảo 90% các cụ ở đây, thấy giá nó lên theo từng tuần là đa phần ko ai dám chốt. Nên thôi, cảm thấy ok thì cứ chốt, suy đoán tương lai làm gì cho mệt.

thandieuty11

Xe đạp
cụ nghĩ n giảm đồng loạt k , cụ nào cũng lao đi ôm đất mới hi vọng tăng giá, hi hữu lắm vài cụ vay nhiều quá k gồng đc cắt lỗ, trc khi đến tai mình thì mấy cụ trùm đất cụ ấy ôm rồi, thị trường đóng băng các cụ nằm im đi tích góp thêm tiền bạc, có tý tiền các cụ lại đi ôm đất thì chưa biết lúc nào giảm luôn ấy =)))) có giảm thì cũng x2 giá lên r cắt lỗ 1 tỷ =)))

Khongdanhvong

Xe điện
Ừ, thì mình có biết tt bđs sẽ lên hay xuống đâu. Tùy cụ chủ quyết thôi. Nếu cụ í thích tối đa hóa lợi ích thì đợi. Còn mình thì đủ tiền thì chốt thôi. Giảm thì được có tí, cứ cho là 5% đi, hoặc cứ cho là nó đi ngang 1 năm tới đi (chả ai biết được), nhưng nhỡ đâu nó bùng lên 1 phát, thì chạy theo ko kịp. Đảm bảo 90% các cụ ở đây, thấy giá nó lên theo từng tuần là đa phần ko ai dám chốt. Nên thôi, cảm thấy ok thì cứ chốt, suy đoán tương lai làm gì cho mệt.
Nếu đủ tiền thì ai chẳng chốt cụ, nhưng không đủ tiền vay NH mà giá xuống dù 5% cũng mệt rồi, tiền vay thì vẫn phải trả. Còn 3 tỷ mà mua tập thể hay cc cũ thì chưa chắc tăng nổi nữa đâu.

thanhtrung052

Xe tăng
Xuống khu yên nghĩa rồi đi làm bằng tàu điện

Việt TX

Xe đạp
Nếu đủ tiền thì ai chẳng chốt cụ, nhưng không đủ tiền vay NH mà giá xuống dù 5% cũng mệt rồi, tiền vay thì vẫn phải trả. Còn 3 tỷ mà mua tập thể hay cc cũ thì chưa chắc tăng nổi nữa đâu.
Cụ nói đúng ý e luôn

grey_bolobala

Xe đạp
Em là người mua nhà, k fai môi giới, em đi tìm mua từ 2022 và may mắn chốt xong cuối 2023. nên e hiểu tâm lý cụ chủ muốn đợi giảm, nhưng quan điểm của em là nếu mua để ở thì mua ngay khi đủ tiền, cố 1 chút n mà k nên quá căn ke về giá giảm hay tăng, vì xác định đấy là tài sản để ở, ko fai đầu tư, nó tăng cụ có bán để chuyển đổi ko, mà nó giảm cụ có bán để cắt lỗ ko. Nhà là tài sản lớn nên mình cứ xác định mua ngay khi có khả năng, k nên chần chừ vì cònđang trong tuổi laođộng, còn kiếm đc tiền (rút kinh nghiệm từ bản thân em thôi).

Ngoài ra, e thấy là có tầm nào mua tầm đấy,đừng cố quá vì sẽ quá cố. CC, tập thể, hay nhà đất ngõ tất cả đều tùy thuộc vào sở thích, thói quen sinh hoạt, đặc điểm nghề nghiệp của gia đình cụ chủ. Nếu bán hàng online thì cũng fai tùy mặt hàng gì, đã có tập khách quen chưa, nếu ở xa quá thì ship online có ổn ko v.v... thì từ đấy mà vòng ra tìm theo quận mà mình muốn sinh sống rồi tìm tiếp các sản phẩm vừa túi tiền.

Kurumasuki

Xe container
Mua xong 10 nó đứng ko tăng giá cũng mỏi

_MCM_

Xe tải
Mua xong 10 nó đứng ko tăng giá cũng mỏi
Ừ, nếu bác biết chắc chắn giá nó ko tăng, hoặc thậm chí giảm thì chả ai dại mua sớm làm gì cả. Chỉ sợ nó lại bùng lên nữa thôi. Do đó, Đứng trên góc độ cân đối cơ hội và rủi ro thì cứ đủ tầm tiền thì tôi mua thôi. Còn thị trường sau nó lên hay xuống thì kệ đi.

thandieuty11

Xe đạp
Ừ, nếu bác biết chắc chắn giá nó ko tăng, hoặc thậm chí giảm thì chả ai dại mua sớm làm gì cả. Chỉ sợ nó lại bùng lên nữa thôi. Do đó, Đứng trên góc độ cân đối cơ hội và rủi ro thì cứ đủ tầm tiền thì tôi mua thôi. Còn thị trường sau nó lên hay xuống thì kệ đi.
biết giá tăng giảm thì câu hỏi tỷ đô r bác ơi =)))

oppa123

Xe tải
không thì cầm 3 tỷ gửi ngân hàng lấy tý lãi+ đi thuê cái chung cư tầm 15tr/tháng khu terra chẳng hạn, dân trí cao cho con cái lớn ổn định, tích thêm để 1 phần tiền ôm cái lô đất nào ở quê,đợi thời phát nữa lên đổi nhà sau, phất lên chỉ tý =)))
3 tỏi gửi bank tháng được 12 triệu, thuê cái cc 15tr thì vẫn phải bù thêm 3tr/tháng. 3-5 năm sau rút ra vẫn 3 tỏi, nhưng căn chung cư hay căn nhà đất giá đã tăng thêm 1-2 tỏi :))

Khongdanhvong

Xe điện
3 tỏi gửi bank tháng được 12 triệu, thuê cái cc 15tr thì vẫn phải bù thêm 3tr/tháng. 3-5 năm sau rút ra vẫn 3 tỏi, nhưng căn chung cư hay căn nhà đất giá đã tăng thêm 1-2 tỏi :))
Lại bơm thổi rồi, 3-4 năm nữa có khi đứng im không tăng như những năm vừa rồi đấy cụ 😂.
Vì em có đất mới bán, chỗ cũng không được đẹp, tính ra em mua được gần chục năm cũng chỉ hơn lãi ngân hàng 7% có một chút (rao gần năm mới bay được). Nên đừng nghĩ chỗ nào và thời điểm nào cũng tăng. Tăng nhiều căn đẹp thôi, căn xấu (mua ít tiền sẽ được căn xấu) thì tăng cũng ít, chỉ trừ khi có đợt sóng như vừa rồi. 3 tỷ lãi 7% theo năm thì 5 năm lãi 1 tỷ. Đi thuê làm gì nhà 12tr, thuê 5tr thôi 5 năm mất 300 triệu thôi còn 700tr. Nếu không phải thuê nữa càng tốt.

Chỉnh sửa cuối:

oppa123

Xe tải
Lại bơm thổi rồi, 2 năm nữa có khi đứng im không tăng như những năm vừa rồi đâu cụ 😂
Quan điểm của mình là bất cứ khi nào đủ tiền (hoặc gần đủ) là phải quyết mua ngay. Mua để ở chứ ko phải mua đầu tư. Nếu nó giảm thì căng lắm giảm 5-10% nhưng nó mà tăng có khi tăng 20-30% thậm chí hơn. Cứ phải xong giấc mơ an cư đã mới tập trung lập nghiệp được. Chậm trễ 1 tí thôi, có khi sẽ phải trả giá bằng 5-10 năm cuộc đời để có được cái nhà để ở. Còn nó giảm thì mình vẫn có cái nhà để ở, chỗ mình giảm chỗ khác cũng giảm, đổi ngang vẫn như nhau.
Còn ai tầm này mua để đầu tư thì mới cần phải thực sự đắn đo.

Khongdanhvong

Xe điện
Quan điểm của mình là bất cứ khi nào đủ tiền (hoặc gần đủ) là phải quyết mua ngay. Mua để ở chứ ko phải mua đầu tư. Nếu nó giảm thì căng lắm giảm 5-10% nhưng nó mà tăng có khi tăng 20-30% thậm chí hơn. Cứ phải xong giấc mơ an cư đã mới tập trung lập nghiệp được. Chậm trễ 1 tí thôi, có khi sẽ phải trả giá bằng 5-10 năm cuộc đời để có được cái nhà để ở. Còn nó giảm thì mình vẫn có cái nhà để ở, chỗ mình giảm chỗ khác cũng giảm, đổi ngang vẫn như nhau.
Còn ai tầm này mua để đầu tư thì mới cần phải thực sự đắn đo.
Cụ toàn kiểu thổi con số lên thì nói làm gì cho tốn thời gian. Đợt vừa rồi sóng to cũng chẳng phải mất 5-10 năm nữa mới mua được nhà. Đọc kỹ hết các bài trên và nói cho đúng con số. Bơm thổi kinh quá cụ ạ 🤣

thandieuty11

Xe đạp
qtrong là cái nhu cầu cụ ấy cần chỗ dân trí cao cho con học sinh sống tốt, nhà 3 tỷ ở hà nội đi xa tít mù xong k cao, chung cư cao cấp chút thì 3 tỷ k tới nhưng 15tr có thể thuê đc cho con sống tốt, còn tiền ôm ít đất quê lại đợi phất thôi =))))

oppa123

Xe tải
Cụ toàn kiểu thổi con số lên thì nói làm gì cho tốn thời gian. Đợt vừa rồi sóng to cũng chẳng phải mất 5-10 năm nữa mới mua được nhà. Đọc kỹ hết các bài trên và nói cho đúng con số. Bơm thổi kinh quá cụ ạ 🤣
Chẳng biết có phải thổi con số hay ko, tầm này năm ngoái em lên đây cũng có nhiều cụ khuyên em giống cụ lắm, bảo giá chung cư đang cao mua làm gì gửi bank. May em quyết ngược lại, mua ở nên thôi nhắm mắt chấp nhận, để cho xong giấc mơ an cư, những ng hồi đó gửi bank ăn 4-5%/ năm tới bây giờ, còn giá cc em mua tăng xấp xỉ 2 tỏi.

Bản chất thì nói giá chung cư tăng là có lãi, nhưng mua để ở thì cũng chẳng phải là lãi vì nhà mình tăng nhà người ta cũng tăng, giả sử có bán đi chốt lời cầm tiền đi mua chỗ khác cũng thế vẫn chỉ là đổi đc sang 1 căn nhà khác ko hơn ko kém, nói là có lãi thì là so với ng cầm tiền mặt mà thôi.
Nếu năm ngoái ko quyết mua nhà, thì chẳng phải là sẽ mất thêm 5-10 năm nữa để kiếm dư ra 2 tỉ chỉ để đuổi theo giấc mơ mua căn nhà hay sao. Đấy là còn tính tới việc 5-10 năm nữa giá nhà đứng im ko tăng thêm đó.
Thế nên khuyên các cụ nào mua nhà để ở nhất là căn nhà đầu tiên, khi nào có đủ tiền hoặc gần đủ là phải quyết nhanh.

oppa123

Xe tải
qtrong là cái nhu cầu cụ ấy cần chỗ dân trí cao cho con học sinh sống tốt, nhà 3 tỷ ở hà nội đi xa tít mù xong k cao, chung cư cao cấp chút thì 3 tỷ k tới nhưng 15tr có thể thuê đc cho con sống tốt, còn tiền ôm ít đất quê lại đợi phất thôi =))))
Như cụ nói là thuê 15tr/tháng còn tiền mua đất chờ đợi thì em cũng ok, chứ mà bảo đi thuê nhà xong cầm 3 tỉ gửi bank thì quan điểm của em khác.