[Funland] Mua nhà có sổ đỏ thế chấp ngân hàng

agrimeco

Xe lăn
Đọc mà luật lá nhiều với các cụ phân tích nhiều rủi do thật. Đợt e mua cũng gần giống cụ chủ, sổ đang thế chấp, đặt cọc 350tr để chủ nhà giải chấp, mà e thấy nó làm nó nhẹ nhàng vãi đạn, hay do mình ko thạo luật thành ra nó lại nhẹ người.
Của e đợt ấy thì làm thế này (sale tư vấn làm y sale):
1. Ra VP công chứng làm cái công chứng đặt cọc 350tr, ký xong thì cả bán, mua, sale cùng lên xe ra ngân hàng chi nhánh gần phòng công chứng nhất nộp tiền vào để lấy sổ (bên bán có hẹn trước với ngân hàng). Mất khoảng 2 ngày thì ngân hàng trả sổ, sale với bên bán cùng ra ngân hàng và bên bán đưa sổ cho sale giữ.
2. Bên bán ủy quyền sale đi xóa thế chấp ở văn phòng đất đai. Xóa xong thì lôi nhau ra vpcc ký hđ mua bán (từ lúc cọc đến lúc ký này mất khoảng gần 20 ngày), ký xong thì dọn về ở luôn :D Lúc này chuyển hết tiền cho người bán sau khi trừ đi tiền phí môi giới trọn gói (bao gồm các thủ tục vpcc, thủ tục thuế và cấp sổ sang tên và hoa hồng....) chi phí môi giới e chuyển thẳng cho bên môi giới (thỏa thuận trước với bên bán tiền thu về và môi giới trước đó)
3. Lúc ký hđ mua bán thì thấy vpcc lại làm 1 cái hủy hđ đặt cọc, rồi ký hđ mua bán. Xong lại làm 1 cái ủy quyền bên mua cho sale đi sang tên. Mất khoảng 1 tháng thì có sổ tên mình sale cầm sổ về trả mình (chi phí môi giới chuyển làm 2 lần, 1 lần ký hđ mua bán và chỗ còn lại là lúc có thông báo thuế khi sang tên).
Tổng cộng em và bên bán đi lại 2 buổi lúc cọc và ký mua bán, sale làm hết các việc còn lại, thấy họ cũng chuyên và nhiệt tình, tiền hoa hồng họ thu về môi giới đâu đó khoảng 1%.
Nói chung nếu ko am hiểu thì tốt nhất cứ thuê sale nó làm chọn gói, mình tự làm khéo vừa mất time vừa mất nhiều tiền hơn í. Tất nhiên ko tính thể loại sale lừa đảo chiêu trò bắt chẹt cả bên bán lẫn bên mua, còn hầu hết họ cũng phải giữ chữ tín để làm ăn lâu dài nên chủ yếu sao cho được việc để nhận % hoa hồng :)

phucnhan21

Xe tải
Trước có ông bác em mua nhà cắm sổ, nhà giá trị cũng tương đối cao (tầm 5 tỷ) nên ông ấy kể là mình gà mờ nên chấp nhận tốn thêm tiền, ra nhờ bên văn phòng Luật tư vấn và xử lý, mất đâu vài chục, em cũng nhớ rõ vì lâu rồi
Đội luật sư hỗ trợ đến tận chân răng, ngày cuối cùng sau khi xong hết các thủ tục, ông ấy qua ngân hàng trả tiền, xong rồi sang tên luôn

Cụ thể các bước em cũng ko nắm đc vì chỉ đc nghe kể (và em cũng nghèo nên chỉ hóng hớt thui haha), nhưng cụ có thể tham khảo cách này xem. Mất tiền nhưng rủi ro của cụ xuống thấp gần như bằng 0%

Kinnnnn

Xe tải
Em cũng mới mua xong, trường hợp của em sale là anh/chị ruột của chủ nhà nữa, nghe đã thấy em ở thế dưới rồi. Lúc đầu họ đề xuất cọc 50tr ký 2 bên thôi, em cứ chắc cú ra vpcc cọc 300tr và chịu phí.
Trường hợp của cụ nếu được ngay từ đầu cọc 500tr công chứng, hẹn 1 tháng, mình vừa chuẩn bị tiền họ vừa có thời gian rút sổ xóa thế chấp

hoanguyenucesh

Xe hơi
Chào các cụ, cháu đang muốn mua 1 căn chung cư nhưng giấy tờ đang hơi bị lằng nhằng, mong các cụ cho xin lời khuyên với ạ. Chuyện là hôm trước cháu sang cọc căn chung cư, người bán và người mua cũng đều là người chả giao dịch bao giờ nên cũng gà mờ luật. Sau mấy tiếng tranh luận thì chốt phương án cọc 150tr cho cả 3 bên kí là sale, ng bán, ng mua và trong hợp đồng cọc là ng bán tự rút khoản thế chấp 500tr ở ngân hàng và lấy sổ ra giao dịch. Tuy nhiên nay họ gọi họ bảo là họ tưởng sáng họ vay nóng xong rút sổ ra là chiều làm hợp đồng mua bán được luôn để mình trả tiền nhà cho họ tất toán vay nóng, nhưng sổ sau rút ra kể cả làm dvu xóa đăng ký thế chấp nhanh hiện tại cũng phải mất 2-3 ngày(theo sale báo). Họ đang có nhu cầu nhờ bên mua cháu cho họ vay 500tr vào chiều hôm rút sổ( sau khi nhìn thấy sổ đã rút khỏi ngân hàng nhưng chưa xóa đăng ký thế chấp) thì có cách nào đảm bảo cho 2 bên nhất không ạ, cháu đang nghiêng về phương án cọc công chứng 500tr(sale tư vấn) trên cái sổ chưa xóa đăng ký thế chấp vì cũng muốn giải quyết cho xong để còn có nhà ở tuy nhiên do không rõ luật nên hơi rén ạ. Cảm ơn các cụ nhiều!
Quy trình giải chấp sổ có 2 bước c nhé: B1: Giải chấp: Tất toán khoản vay ở ngân hàng và NH ra thông báo giải chấp, c mang thông báo đó ra VPCC mà trước đó đã đk khoản vay này trên hệ thống Uchi là giải chấp xong.
B2: Xóa chấp. Sau đó mang hs gốc (sổ đỏ, vp đề nghị xóa chấp của NH, giấy tờ cá nhân) nộp lên TNMT huyện hoặc sở tùy vào nơi đã đktc trước đó. Chờ họ xóa chấp trên sổ là xong việc.
Chính vì vậy TH của c có thể làm 3 pa như sau:
1. Làm đặt cọc công chứng khi có vb đồng ý từ ngân hàng (tuy nhiên có vb của ngân hàng là hơi khó)
2. Làm vi bằng tại vp thừa phát lại.
3. Yêu cầu chủ nhà dùng dịch vụ đáo sổ hoặc tiếp tục vay nóng (tốn tiền)

Pumzen

Xe ba gác
Trước nhà cháu cũng mua căn, căn này chủ nhà để sổ đỏ cho NH giữ hộ. Do căn này nhà cháu đang thuê 1 phần nhỏ để kd, hàng ngày gấu vẫn bán hàng ở nhà đó nên không ngại lắm. Nhà cháu chấp nhận bỏ xèng mà chủ nhà dùng SĐ để thế chấp vay NH, thanh toán cho NH, lấy lại SĐ và cầm luôn, coi như mình thay thế NH. Sau này đến thời gian 2 bên thoả thuận chốt, mới ra công chứng hoàn tất hđ mua bán chuyển nhượng.

clessking

Xe tăng
Quy trình giải chấp sổ có 2 bước c nhé: B1: Giải chấp: Tất toán khoản vay ở ngân hàng và NH ra thông báo giải chấp, c mang thông báo đó ra VPCC mà trước đó đã đk khoản vay này trên hệ thống Uchi là giải chấp xong.
B2: Xóa chấp. Sau đó mang hs gốc (sổ đỏ, vp đề nghị xóa chấp của NH, giấy tờ cá nhân) nộp lên TNMT huyện hoặc sở tùy vào nơi đã đktc trước đó. Chờ họ xóa chấp trên sổ là xong việc.
Chính vì vậy TH của c có thể làm 3 pa như sau:
1. Làm đặt cọc công chứng khi có vb đồng ý từ ngân hàng (tuy nhiên có vb của ngân hàng là hơi khó)
Chuẩn man. Thực ra làm được khi người bán có mqh tốt với NH. Chứ NH họ ngại làm cái này lắm, chẳng được gì mà mất thời gian. Đàm phán 2 bên đã mệt rồi đây còn đàm phán 3 bên cả NH nữa nên ai cũng ngại.
Đọc mà luật lá nhiều với các cụ phân tích nhiều rủi do thật. Đợt e mua cũng gần giống cụ chủ, sổ đang thế chấp, đặt cọc 350tr để chủ nhà giải chấp, mà e thấy nó làm nó nhẹ nhàng vãi đạn, hay do mình ko thạo luật thành ra nó lại nhẹ người.
Của e đợt ấy thì làm thế này (sale tư vấn làm y sale):
1. Ra VP công chứng làm cái công chứng đặt cọc 350tr, ký xong thì cả bán, mua, sale cùng lên xe ra ngân hàng chi nhánh gần phòng công chứng nhất nộp tiền vào để lấy sổ (bên bán có hẹn trước với ngân hàng). Mất khoảng 2 ngày thì ngân hàng trả sổ, sale với bên bán cùng ra ngân hàng và bên bán đưa sổ cho sale giữ.
2. Bên bán ủy quyền sale đi xóa thế chấp ở văn phòng đất đai. Xóa xong thì lôi nhau ra vpcc ký hđ mua bán (từ lúc cọc đến lúc ký này mất khoảng gần 20 ngày), ký xong thì dọn về ở luôn :D Lúc này chuyển hết tiền cho người bán sau khi trừ đi tiền phí môi giới trọn gói (bao gồm các thủ tục vpcc, thủ tục thuế và cấp sổ sang tên và hoa hồng....) chi phí môi giới e chuyển thẳng cho bên môi giới (thỏa thuận trước với bên bán tiền thu về và môi giới trước đó)
3. Lúc ký hđ mua bán thì thấy vpcc lại làm 1 cái hủy hđ đặt cọc, rồi ký hđ mua bán. Xong lại làm 1 cái ủy quyền bên mua cho sale đi sang tên. Mất khoảng 1 tháng thì có sổ tên mình sale cầm sổ về trả mình (chi phí môi giới chuyển làm 2 lần, 1 lần ký hđ mua bán và chỗ còn lại là lúc có thông báo thuế khi sang tên).
Tổng cộng em và bên bán đi lại 2 buổi lúc cọc và ký mua bán, sale làm hết các việc còn lại, thấy họ cũng chuyên và nhiệt tình, tiền hoa hồng họ thu về môi giới đâu đó khoảng 1%.
Chính vì cụ ko biết quá rõ nên lại dễ. Chứ cụ hiểu sâu quá lại ngại rủi ro lắm. Mặc dù rủi ro đó phần nhiều là ở thủ tục chứ ít khi xảy ra thực tế. Nói chung là lằng nhằng nên ít người muốn giao dịch khi đất đang vay NH.

hoanguyenucesh

Xe hơi
Của cụ là tiền giải chấp ít nên ký cọc công chứng là chuẩn rồi, nhiều ca giải chấp 1-2ty thì phải gặp khách hiểu chuyện mới xử lý thuận đc. Về cơ bản nghiệp vụ sale phải nắm chắc và hỗ trợ từ a-z. E vừa xử lý 1 ca sổ đỏ vừa cắm bank, chủ nhà còn đi tù mà vẫn xong xuôi cho cả 2 bên. Miễn là người mua và ng bán hợp tác và hiểu việc.
Quan trọng nhất vẫn là con người với nhau thế nào thôi c, mọi biện pháp là để hạn chế rủi ro và giàng buộc trách nhiệm, nếu cứ lôi luật pháp ra soi thì rủi ro có cỡ 1% vẫn sợ, nên nếu sợ quá thì thôi. Còn c kiểm soát dc cái rủi ro đó thì làm. Bên e từng mua những lô đất mà đám phán 5 bên dùng 4 cái vi bằng và 3 tháng mới xong việc.

hoanguyenucesh

Xe hơi
Cụ cứ nghĩ thế này. Tài sản thế chấp là của bank. Đâu phải người bán đâu mà đứng ra nhận cọc. Cụ nào bảo k vô hiệu thì cứ thử đi công chứng hộ đồng cọc mà giấy chứng nhận quyền sdd đang thế chấp coi văn phòng công chứng công nào nhận k. Nếu nhận thì đã k có nhiều vụ tranh chấp hợp đồng cọc.
Còn cụ thì cụ cứ bảo là bên bán tự chạy lấy sổ ra. Cứ kiểu như là mình cửa trên. Tới ngày giao ước k đủ giấy tờ thì đền cọc gấp đôi. Rồi kiểu j sale cũng xin này nọ thì cụ đề xuất chia đôi cái dịch vụ đáo hạn bank
Tất cả là thỏa thuận cá nhân, khi tranh chấp thì p ra tòa mới biết dc.
Cụ bảo Ts của bank vẫn bán dc nếu họ đồng ý:
1. Nhà đang được thế chấp vẫn có thế mua bán, nếu được sự đồng ý của ngân hàng C theo quy định tại Khoản 5 Điều 321 Bộ luật dân sự 2015 về quyền của bên thế chấp “Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý hoặc theo quy định của luật.”
2. Và trong trường hợp này có thể công chứng hợp đồng chuyển nhượng luôn không cần làm thủ tục xóa chấp xong rồi mới được công chứng hợp đồng
Theo quy định tại khoản 5 Điều 12 Thông tư liên tịch số 16/2014/TTLT-BTP-BTNMT-NHNN ngày 6-6-2014 của Bộ Tư pháp, Bộ TN-MT, Ngân hàng Nhà nước hướng dẫn một số vấn đề về xử lý tài sản bảo đảm, việc chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản được thực hiện đồng thời với việc xóa đăng ký giao dịch bảo đảm như sau:
a) Trong trường hợp có văn bản đồng ý của bên nhận bảo đảm thì bên bảo đảm có quyền yêu cầu công chứng, chứng thực hợp đồng, giao dịch chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản trước khi xóa đăng ký giao dịch bảo đảm đối với tài sản đó.
b) Hồ sơ đề nghị chỉnh lý biến động về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản bảo đảm được nộp đồng thời với hồ sơ yêu cầu xóa đăng ký giao dịch bảo đảm để cơ quan có thẩm quyền đăng ký thực hiện việc chỉnh lý biến động đồng thời với xóa đăng ký giao dịch bảo đảm theo thủ tục do pháp luật quy định.
Vậy theo quy định như trên thì thủ tục xóa thế chấp và đăng bộ sang tên cùng thực hiện một lúc luôn. Mọi người cho mình ý kiến với ạ.

berryfun

Xe điện
Lão cẩn thận thế mà cũng dính lừa đảo à, nghĩ lại thấy mình mua bán vài cái bđs rồi toàn qua sale đều thuận lợi cả :D
E dính việc khác cụ anh ợ. BDS của e cái nào cũng thuận lợi.

tuan2681

Xe điện
em chưa hiểu, họ lấy sổ ra rồi còn cần ng mua cọc thêm 500tr làm gì? để họ đảo nợ vay nóng à?
nếu chỉ cần lãi vay nóng thì hòa hoãn nhất là 2 bên chia đôi phần tiền lãi phát sinh đó thôi.
giải chấp dịch vụ trên TNMT nhanh nhất cũng 2-3 ngày làm việc (năm ngoái là em làm trực tiếp với cán bộ phòng dki đất đai mới nhanh vậy)
nhận sổ đã giải chấp đó tử sở TNMT xong , phải mang quay lại phòng công chứng ban đầu lúc kí vay bank , phòng CC họ xóa thế chấp trên hệ thống, rồi mới kí công chứng mua bán trên sổ đó được.
em mới bán nhà năm ngoái nhưng e tự xoay tiền giải chấp vì còn có 1 ít.

clessking

Xe tăng
Tất cả là thỏa thuận cá nhân, khi tranh chấp thì p ra tòa mới biết dc.
Cụ bảo Ts của bank vẫn bán dc nếu họ đồng ý:
1. Nhà đang được thế chấp vẫn có thế mua bán, nếu được sự đồng ý của ngân hàng C theo quy định tại Khoản 5 Điều 321 Bộ luật dân sự 2015 về quyền của bên thế chấp “Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý hoặc theo quy định của luật.”
2. Và trong trường hợp này có thể công chứng hợp đồng chuyển nhượng luôn không cần làm thủ tục xóa chấp xong rồi mới được công chứng hợp đồng
Theo quy định tại khoản 5 Điều 12 Thông tư liên tịch số 16/2014/TTLT-BTP-BTNMT-NHNN ngày 6-6-2014 của Bộ Tư pháp, Bộ TN-MT, Ngân hàng Nhà nước hướng dẫn một số vấn đề về xử lý tài sản bảo đảm, việc chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản được thực hiện đồng thời với việc xóa đăng ký giao dịch bảo đảm như sau:
a) Trong trường hợp có văn bản đồng ý của bên nhận bảo đảm thì bên bảo đảm có quyền yêu cầu công chứng, chứng thực hợp đồng, giao dịch chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản trước khi xóa đăng ký giao dịch bảo đảm đối với tài sản đó.
b) Hồ sơ đề nghị chỉnh lý biến động về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản bảo đảm được nộp đồng thời với hồ sơ yêu cầu xóa đăng ký giao dịch bảo đảm để cơ quan có thẩm quyền đăng ký thực hiện việc chỉnh lý biến động đồng thời với xóa đăng ký giao dịch bảo đảm theo thủ tục do pháp luật quy định.
Vậy theo quy định như trên thì thủ tục xóa thế chấp và đăng bộ sang tên cùng thực hiện một lúc luôn. Mọi người cho mình ý kiến với ạ.
Cụ nói đúng rồi có gì mà cho ý kiến nữa. Việc mua bán hay đặt cọc chỉ có thể thực hiện khi có thỏa thuận 3 bên với NH. Tuy vậy thực tế giá trị lớn (hoặc bán phát mại TS) thì ngân hàng mới làm, còn mấy món nhỏ nhỏ thì ngại làm lắm cụ ạ. Cả 3 bên đều ngại mà người mua người bán ko phải ai cũng nắm rõ luật nên phần lớn là toàn cọc như bình thường (sai luật) nhưng tin tưởng nhau nên vẫn giao dịch thành công.

em chưa hiểu, họ lấy sổ ra rồi còn cần ng mua cọc thêm 500tr làm gì? để họ đảo nợ vay nóng à?
nếu chỉ cần lãi vay nóng thì hòa hoãn nhất là 2 bên chia đôi phần tiền lãi phát sinh đó thôi.
giải chấp dịch vụ trên TNMT nhanh nhất cũng 2-3 ngày làm việc (năm ngoái là em làm trực tiếp với cán bộ phòng dki đất đai mới nhanh vậy)
nhận sổ đã giải chấp đó tử sở TNMT xong , phải mang quay lại phòng công chứng ban đầu lúc kí vay bank , phòng CC họ xóa thế chấp trên hệ thống, rồi mới kí công chứng mua bán trên sổ đó được.
Ko cần mang quay lại phòng công chứng cụ nhé. Khi NH giải chấp là NH sẽ gửi CV cho phòng công chứng + gửi đề nghị xóa chấp ở Sở TNMT-bộ phận 1 cửa rồi.

agrimeco

Xe lăn
Cụ làm trực tiếp chưa chắc đã nhanh bằng đội cò chuyên đâu, em cũng mua nhà cắm bank 6 tỷ mà tất thẩy thủ tục làm xong có trong 1 ngày thôi ạ :)

anhnt.tmo

Xe đạp
Em cũng mới mua xong, trường hợp của em sale là anh/chị ruột của chủ nhà nữa, nghe đã thấy em ở thế dưới rồi. Lúc đầu họ đề xuất cọc 50tr ký 2 bên thôi, em cứ chắc cú ra vpcc cọc 300tr và chịu phí.
Trường hợp của cụ nếu được ngay từ đầu cọc 500tr công chứng, hẹn 1 tháng, mình vừa chuẩn bị tiền họ vừa có thời gian rút sổ xóa thế chấp
Của cháu thì sale họ bảo do giấy tờ đang thế chấp nên vpcc họ không nhận cọc ấy cụ, sổ đỏ đang trong ngân hàng thì không cọc được công chứng trên sổ đỏ đó ạ nên mới lằng nhằng cụ ạ

anhnt.tmo

Xe đạp
Chính vì cụ ko biết quá rõ nên lại dễ. Chứ cụ hiểu sâu quá lại ngại rủi ro lắm. Mặc dù rủi ro đó phần nhiều là ở thủ tục chứ ít khi xảy ra thực tế. Nói chung là lằng nhằng nên ít người muốn giao dịch khi đất đang vay NH.
Cháu cũng công nhận, không biết gì hết thì kiểu cứ nghe sale thôi người ta dắt đến đâu làm đến đó lại kiểu đỡ lo, nhưng khi biết rồi thì kiểu tâm lý cứ rén rén ấy cụ, nhất là kiểu cháu (biết rủi ro nhưng lại không biết làm thế nào để gỡ cái rủi ro đấy), mấy ông bạn cháu làm sale (không phải sale bđs) cũng khuyên là đã không biết thì cứ lẽ thường mà làm, giá cháu mua cũng bằng giá người ta giao dịch bình thường nên cũng chẳng tội gì mà lại ôm lo vào đầu, kiểu làm xong -> tìm hiểu thấy nó có rủi ro -> sợ hãi, ảnh hưởng tâm lý -> mất ăn mất ngủ sinh bệnh

yamarlux

Xe hơi
Mua nhà để ở thì đúng là tâm lý mua bán thoải mái cũng là 1 yếu tố quan trọng. An Cư - Lạc Nghiệp mà Tâm không An thì bỏ thôi cụ

mrs

Xe hơi
Mua nhà mà chưa thấy sổ đỏ gốc mà đã xuống cọc thì đúng là rủi ro. KO tin được mấy kiểu lùa gà kiểu này, Cụ chủ chú ý là đã có nhiều trường hợp Bank xiết được tiền xong vẫn ko nhả sổ đỏ do liên quan đến các khoản nợ xấu khác. Rơi vào trường hợp này là mình kẹt cứng luôn, nên nếu xuống thêm 500 tr nữa thì đúng là rủi ro càng cao.

quachuoi

Xe tải
Rủi ro có nhưng khá thấp thôi cụ, mấy ng ở quê ko hiểu luật cứ giao dịch ầm ầm dù cắm ngân hàng

Z90

Xe tăng
Thủ tục như sau :
1. Nhờ CC kiểm tra thông tin UCHI đẻ biết sổ có mấy khoản vay, pháp lý ra sao
2. Nhờ bên bán xin văn bản ĐỒNG Ý CHO NHẬN ĐẶT CỌC TÀI SẢN ĐANG THẾ CHẤP TẠI NGÂN HÀNG từ ngân hàng họ vay. K có giấy này mọi văn bản mua bán, công chứng này kia là VÔ NGHĨA!
3. Công chứng cọc bằng đúng số tiền nợ sau khi có văn bản 2. Mất thêm tiền nhưng đừng tiếc khoản này.
4. Nộp tiền 3 bên, lấy sổ, ra 1 cửa xóa thế chấp
5. Về tên mình :D

Kinnnnn

Xe tải
Của cháu thì sale họ bảo do giấy tờ đang thế chấp nên vpcc họ không nhận cọc ấy cụ, sổ đỏ đang trong ngân hàng thì không cọc được công chứng trên sổ đỏ đó ạ nên mới lằng nhằng cụ ạ
nghe đâu có cụ nào bảo là mua nợ ngân hàng, cũng không rõ lắm

tuan2681

Xe điện
Cụ nói đúng rồi có gì mà cho ý kiến nữa. Việc mua bán hay đặt cọc chỉ có thể thực hiện khi có thỏa thuận 3 bên với NH. Tuy vậy thực tế giá trị lớn (hoặc bán phát mại TS) thì ngân hàng mới làm, còn mấy món nhỏ nhỏ thì ngại làm lắm cụ ạ. Cả 3 bên đều ngại mà người mua người bán ko phải ai cũng nắm rõ luật nên phần lớn là toàn cọc như bình thường (sai luật) nhưng tin tưởng nhau nên vẫn giao dịch thành công.

Ko cần mang quay lại phòng công chứng cụ nhé. Khi NH giải chấp là NH sẽ gửi CV cho phòng công chứng + gửi đề nghị xóa chấp ở Sở TNMT-bộ phận 1 cửa rồi.
à bank họ dặn e vận, họ có 2 cái công văn đó, 1 cái nộp lên sở TNMT, 1 cái mang về pcc cụ ạ,
e đến pcc thì họ search trên hệ thống xong xóa cái là được luôn, k tốn công gì cả.

Cụ làm trực tiếp chưa chắc đã nhanh bằng đội cò chuyên đâu, em cũng mua nhà cắm bank 6 tỷ mà tất thẩy thủ tục làm xong có trong 1 ngày thôi ạ :)
à cũng có thể thế, nhưng e thấy như em cũng là nhanh đạt kì vọng rồi ạ. chi phí đâu đó là 2-3tr.