[Funland] Mua nhà có sổ đỏ thế chấp ngân hàng

Để yên tâm thì cứ 3 bên đến PCC mà thanh toán 1 lần!

MR Fe

Xe tải
Đẹp nhất là chủ nhà tự rút sổ ra rồi bán
Còn yc bên mua ứng trước thì cũng hơi phiền toái rủi ro cho bên mua. Thực tế e cũng thấy 1 số ca vướng mắc (tuy ít) khi bên mua ứng trước trả bank đang làm xóa chấp thì có bên thứ 3 ấn cho cái đơn ngăn chặn...
Gần đây nhất là vụ này ạ
Chủ tự rút sổ, sau đó bán vẫn có thể dính vào trường hợp như cụ nói. Em lấy ví dụ cụ thể: trường hợp chủ nợ bank, không trả gốc lãi. Bank kiện chủ ra tòa, khi tòa xử xong và chuyển qua cơ quan thi hành án, bên đó sẽ làm cái đơn ngăn chặn giao dịch. Sau đó chủ tìm được bên mua, cùng nhau thỏa thuận với bank, làm thủ tục tất toán, kí hợp đồng mua bán công chứng, xong đi xóa chấp thì vướng cái ngăn chặn kia. Trường hợp này thì dễ xử lý.
Còn có trường hợp bên thứ 3 khác bank gửi đơn ngăn chặn nữa vì nó liên quan đến 1 vụ khác thì sẽ rắc rối hơn.
Vấn đề mua BĐS kiểu này thường sẽ mua đc giá rẻ hơn thị trường, mọi việc đều có giá của nó. Khách mua nên tìm người có kinh nghiệm để tư vấn và tìm hiểu BĐS trước khi xuống tiền

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chủ tự rút sổ, sau đó bán vẫn có thể dính vào trường hợp như cụ nói. Em lấy ví dụ cụ thể: trường hợp chủ nợ bank, không trả gốc lãi. Bank kiện chủ ra tòa, khi tòa xử xong và chuyển qua cơ quan thi hành án, bên đó sẽ làm cái đơn ngăn chặn giao dịch. Sau đó chủ tìm được bên mua, cùng nhau thỏa thuận với bank, làm thủ tục tất toán, kí hợp đồng mua bán công chứng, xong đi xóa chấp thì vướng cái ngăn chặn kia. Trường hợp này thì dễ xử lý.
Còn có trường hợp bên thứ 3 khác bank gửi đơn ngăn chặn nữa vì nó liên quan đến 1 vụ khác thì sẽ rắc rối hơn.
Vấn đề mua BĐS kiểu này thường sẽ mua đc giá rẻ hơn thị trường, mọi việc đều có giá của nó. Khách mua nên tìm người có kinh nghiệm để tư vấn và tìm hiểu BĐS trước khi xuống tiền
Trường hợp sau khi rút bank có đơn bên thứ 3 là nguy cơ của tất cả các giao dịch chứ ko riêng hs bank rồi.

MR Fe

Xe tải
Trường hợp sau khi rút bank có đơn bên thứ 3 là nguy cơ của tất cả các giao dịch chứ ko riêng hs bank rồi.
Đúng rồi cụ. Nên việc mua BĐS đang trong bank cũng không nên quá sợ nếu như hiểu được vấn đề. Bù lại bên mua có thể đàm phán được giá mua rẻ hơn.

vubaotrung

Xe hơi
Đúng rồi cụ. Nên việc mua BĐS đang trong bank cũng không nên quá sợ nếu như hiểu được vấn đề. Bù lại bên mua có thể đàm phán được giá mua rẻ hơn.
Ngồi 3 bên với bank, ký BB đàng hoàng thì thậm chí còn yên tâm hơn ở khoản ko bị lừa đảo và nắm thông tin người bán rõ hơn ah.

toiyeuvn2008

Xe hơi
Tôi là người mua, trong trường hợp tôi muốn vay tiếp đúng Ngân hàng (mà người bán đang vay) thì thủ tục có đơn giản hơn không ạ vì tôi nghĩ chỉ cần thay tên người vay cũ bằng người vay mới (không phải thẩm định lại nữa).
Cụ nào am hiểu bank tư vấn giúp ạ.

MR Fe

Xe tải
Tôi là người mua, trong trường hợp tôi muốn vay tiếp đúng Ngân hàng (mà người bán đang vay) thì thủ tục có đơn giản hơn không ạ vì tôi nghĩ chỉ cần thay tên người vay cũ bằng người vay mới (không phải thẩm định lại nữa).
Cụ nào am hiểu bank tư vấn giúp ạ.
Cụ hiểu đơn giản thế này. Chủ đứng tên trong sổ đỏ ( em gọi thế cho ngắn gọn), mới đủ tư cách pháp nhân kí hợp đồng thế chấp với bank. Thế giờ người chủ đó đang thế chấp sổ đỏ, lại đi bán cho người mua, người mua này có tư cách gì để kí vào hợp đồng thế chấp nối tiếp luôn?
- Nên phải rút sổ ra, đi làm sang tên, và lại đem thế chấp lại, quy trình làm lại từ đầu.
- Nếu bank ok việc cho người mua mới vay, thì sau này người mua mới không trả nợ, bank đòi ai? Trong khi sổ đỏ vẫn đứng tên ngưòi chủ cũ.

acmasocola

Xe đạp
Em cũng mới mua 1 căn có thế chấp ngân hàng. Em thỏa thuận với bên bán để bên bán tự đi giải chấp rút sổ ra. Xong mới qua bên văn phòng công chứng kí hợp đồng bàn giao, hợp đồng mua bán, lấy dấu vân tay 2 bên. Xong chuyển tiền hết cho bên bán, em bên mua được cầm sổ hồng. Xong em nhờ bên công chứng làm dịch vụ sang tên sổ hồng luôn cho gọn. Thủ tục thế thôi ạ

agrimeco

Xe lăn
Em cũng mới mua 1 căn có thế chấp ngân hàng. Em thỏa thuận với bên bán để bên bán tự đi giải chấp rút sổ ra. Xong mới qua bên văn phòng công chứng kí hợp đồng bàn giao, hợp đồng mua bán, lấy dấu vân tay 2 bên. Xong chuyển tiền hết cho bên bán, em bên mua được cầm sổ hồng. Xong em nhờ bên công chứng làm dịch vụ sang tên sổ hồng luôn cho gọn. Thủ tục thế thôi ạ
Bên bán có khả năng tự giải chấp thì còn nói làm gì, vấn đề là trước khi giải chấp bên mua phải ck đủ tiền nợ của bên bán vào NH ấy cụ :D

BMW_6688

Xe container
Các cụ Bank cho e hỏi. Giờ mua và cắm tiếp ở NH. Thì vay tầm 1 tỷ trả dần thì NH nào có giá ngon cho vay ah. Đứa e họ e đag lăn tăn vụ mua nhà như cụ chủ ở trên

dongnd3

Xe buýt
1. đặt cọc cần kèm yêu cầu chủ rút sổ NH ra
2. Chủ rút sổ xong là thực hiện, gọi cc đến làm HĐ mua bán
3. Làm sổ như bth (lưu ý giữ lại 1 ít để xong sổ ra tên ms tt nốt)
done