[Funland] Mua nhà bị mất 100 triệu

Kacar1102

Xe buýt
sao cụ cọc nhiều thế nhỉ.đợt e mua nhà 1tỷ cọc 10triệu chủ nhà kêu sao nhiều vậy.sau cùng nó đi xem ko sang tên dc cho nhà e.nên nó mất 10tr tiền cọc.nhà đó nó ko đàng hoàng j,nên e mới lấy đền bù cọc đó thôi.
thôi chia buồn với chủ thớt,gắp đúng nhà lý thông.
Có thể chủ thớt thấy giá rẻ hơn thị trường, vội vàng xuống cọc nhiều cho chắc...

Rong Ruổi

Xe container
Hôm nay cũng đọc được bài này trên fb. Ko biết có phải của cụ hay của người nhà đưa lên.
Ở vị trí người đi mua thường là phải tự tìm hiểu xem có vấn đề gì về pháp lý ko, về quy hoạch ko? Chứ chẳng có người bán nào nó tự thú về vấn đề ý cả.
Giờ cụ đòi tiền cọc về thì khó. Nó chẳng trả đâu.
Hôm trước E cũng xem 1 căn hơn 100m2 ở Nguyễn Đức Cảnh. Cũng tìm hiểu thông tin qua thằng cu E trên quận thì được biết là căn nhà này dính qh treo. Nếu ko tìm hiểu thì cũng lại như cụ thớt thôi.
Mua bán đất ở mình là thế. Thằng mua mà ko tỉnh là dính đòn ngay

Jamebonds

Xe container
Cụ tung hê làm gì vội. Giờ cụ cứ gửi cho em cái đơn kêu cứu lên đảng ủy cơ quan vch nhà ấy, đồng kính gửi ủy ban kiểm tra đảng ủy cấp trên và báo đài (dọa thôi chứ chưa gửi) rằng vch tôi dân lao động lương thiện không am hiểu pháp luật về quy hoạch đất đai nên bị lừa blah blah... Xem nhà kia có ăn được 100tr ấy không?
Toàn xui kiểu ăn vạ, mịa ông đi mua nhà không tìm hiểu kỹ, ký hợp đồng ra đấy rồi bây giờ quay ra ăn vạ bằng cái kiểu quái đản của XH VN. Kinh doanh mà toàn lôi đảng ủy, phường xã ra thì tôi chịu

HÈN

qazwsxedc

Xe tăng
Xin chia buồn cùng chủ thớt nhưng theo góc nhìn cá nhân e, vụ này cụ chủ khó mà lấy lại đc tiền. Cái bọn mà nó chủ tâm thịt của cụ 100tr thì rất khó để nó nhả ra, kể cả cụ chủ có đi kiện. Được vạ thì má đã sưng.
Đôi lời!

Cụ bỏ thêm 10-20 tr nữa chụp full ảnh địa chỉ cái nhà đấy kèm theo sổ đỏ, họ tên chủ nhà với nội dung nhà này đang bán nằm trong quy hoạch mọi người mua tìm hiểu kĩ, họ cắn đc 100tr thì cũng phải ngâm cái nhà đó thôi

Xebagac1368

Xe đạp
10 cụ như này là chủ Nhà có ngay 1/3 căn Nhà rồi

Jamebonds

Xe container
Chia buồn cùng cụ chủ, 100mil có phải ít đâu.
Chả bù nhà em, khách thuê ký 1 năm nhưng mà được 9 tháng nó xin thôi. Em bảo nó tìm được người thuê tiếp thì em trả lại nó tiền cọc nên nó cũng rất tích cực giới thiệu bạn bè nó hộ em. Bây giờ bạn nó hẹn cuối tuần chốt nhưng hai vc em thương thằng cu kia nên bàn nhau kể cả thằng bạn ko chốt thì nhà mình cũng trả nó tiền cọc. Dù theo môi giới thì nó phải mất hết tiền cọc cho nhà em.
Nhà e cho khách huỷ HĐ anytime, miễn báo trước 1 tháng. Cụ thấy e chơi đẹp ko🤣

Lái Ngựa

Xe buýt
Xin phép ad cho em chia sẻ câu chuyện của em ạ!

Em mới mất 100 TRIỆU vì lý do này các bác ạ, hi vọng các bác ko vấp phải giống em!

Tháng trước em có tìm hiểu và muốn mua căn nhà số 45 Ngõ 180A Nguyễn Lương Bằng, phường Quang Trung, Quận Đống Đa, Hà Nội nên đã đến gặp anh chị Chủ nhà là chị Vi Thanh Hải và anh Đoàn Xuân Phúc để tiến hành đặt cọc với số tiền là 100 triệu

Nhưng cuộc đời thật là trớ trêu, khi em tìm hiểu thì biết ngôi nhà có giá hơn 3 tỷ mà em đặt cọc lại nằm trong diện quy hoạch ... Hốt hoảng em chạy về mở hợp đồng đặt cọc ra thì rất lạ là trong hợp đồng lại ko có bất cứ câu chữ nào liên quan đến "Quy hoạch". Em đã nghi ngờ hợp đồng này (Vì hợp đồng này do bên bán soạn) và ra văn phòng luật để hỏi một số văn bản về hợp đồng đặt cọc thì trong văn bản có ghi rõ bên bán phải cam kết nhà không nằm trong quy hoạch!

Lúc này thì em hiểu mình đã ngu khi không tìm hiểu kĩ rồi. Lên UBND quận Đống Đa hỏi thì họ cũng bảo là đất chỗ này đang nằm trong khu quy hoạch. Lúc đấy chỉ nghĩ là chắc quay lại xin anh chị ấy vì mình sai, mình ko tìm hiểu kỹ chắc vẫn được trả lại tí ti vì chị ấy làm ở Tòa Án cũng bận, nên chắc cũng không biết là nhà đang ở nằm trong diện quy hoạch...

Thế nhưng đến gặp anh chị ấy đề cập đến vấn đề nhà trong quy hoạch, anh chị lại tỏ ra rất bình thản, còn khuyên em nên tìm hiểu kỹ là quy hoạch có nhiều loại quy hoạch bla bla và nếu em muốn mua và bán cho người khác để không hiện chữ "Nhà nằm trong quy hoạch" trên sổ đỏ thì em phải làm như này như kia... Nói đến đây em chắc chắn là anh chị chủ nhà đã biết nhà nằm trong quy hoạch, và giá đền bù từ 1,1 tỷ-1,3 tỷ theo quy định của nhà nước, và muốn bán nhà cho những người chưa biết thông tin đó! Đến đây thì em biết mình bị lừa rồi, và anh chị cũng nói cứ đúng như hợp đồng mà làm thôi, đến ngày 45 em ko mua thì em mất tiền.

Đến lúc này thì em hiểu là em mất trắng 100 triệu tiền cọc rồi. Tất cả cũng chỉ vì mình vội vàng quá. Vợ em vừa mới sinh cháu đầu lòng xong, thế nên cũng muốn cho cháu có chỗ ổn định rồi cuống hết cả lên, nhục thế đấy. Hy vọng là mọi người đừng vội vàng giống em, và cũng lưu ý khi mua nhà mặt đất. Cái nhà mà em đang mua ở chỗ đó thì vẫn đang tiếp tục rao bán ầm ầm. Em chỉ mong là chia sẻ được với anh em để ai đang chuẩn bị mua nhà thì biết mà tránh thôi, ko lại mất tiền như em thì khổ. Thời buổi dịch bệnh này tích góp đến bao giờ mới đủ 100 triệu.

P/S : Mọi thông tin về cuộc nói chuyện em đều có file ghi âm, cam kết những gì em nói hoàn toàn là sự thật. Còn về kiện tụng thì chắc em ko kiện được rồi vì em thấp cổ bé họng làm sao kiện đc anh chị khi mà về lý thì em sai nhưng anh chị ấy đã làm như vậy thì em chỉ có cách là cảnh báo cho người có ý định mua sau đừng để mất tiền oan như e thôi!
View attachment 5551416 View attachment 5551415
View attachment 5551417
Tiền cũng rơi rồi, em cũng k biết chia sẻ ntn.
Nhưng nếu tới đây Cụ tìm đc ngôi nhà ưng ý giá 3t, thì hãy xem như mình mua căn nhà giá 3t, vậy là nhẹ đầu.
Chúc Gđ Cụ sớm tìm đc nhà như ý.

eagles

Xe buýt
Giống nhà ông bác e ở nguyễn lân, cũng quy hoạch nhưng quy hoạch treo chục năm rồi. Ông vẽ ra cái quy hoạch đấy cũng chết r. Htrc vẫn bán dc 😂

vietpq75hanes

Xe container
Em google đây:

Nếu tại thời điểm bán đất, phần đất này đã nằm trong quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất cụ thể của ủy ban nhân dân quận, huyện thì theo quy định của luật đất đai chủ sở hữu không có quyền chuyển nhượng, tặng cho… quyền sử dụng đất đó cho người khác hoặc trong hợp đồng mua bán quyền sử dụng đất bên bán có hành vi lừa đối bên bạn rằng phần đất này không nằm trong khu quy hoạch thì hợp đồng mua bán đất của bạn với bên bán đất sẽ bị coi là vô hiệu (căn cứ theo điều 188 Luật đất đai 2013 về điều kiện thực hiện chuyển nhượng đất đai). Trong trường hợp nếu hai bên có ký kết hợp đồng đặt cọc và có giấy biên nhận tiền (hóa đơn về việc chuyển tiền qua ngân hàng) thì bạn có quyền làm đơn khởi kiện lên tòa án nhân dân quận huyện nơi người bán đất cư trú để đòi bên bán hoàn lại số tiền mà bạn đã đặt cọc.

Cụ thớt thuê luật sư đòi lại đc tiền cọc 100% luôn

Jamebonds

Xe container
Chủ nhà không thông báo rõ tình trạng quy hoạch là có ý định lừa đảo rồi, cụ cứ làm cái đơn lên cơ quan chị ý, nếu ko lấy lại được tiền thì cũng phải cho chị ý 1 phen mất mặt. Người làm trong cơ quan tư pháp bị kiện cáo là cũng mệt lắm đấy.
Qđ ở đâu có cái nghĩa vụ đó hử cụ? Đến bên Nhật nó cũng có quy định về nhà cho thuê, nếu nhà cho thuê từng có người chết thì chủ nhà chỉ có nghĩa vụ thông báo người thuê thứ nhất tiếp theo, còn từ người thuê thứ hai thì không phải thông báo nữa.
Nên nhớ không nói không có nghĩa là lừa đảo, Gian dối. Chỉ nói sai sự thật mới là lừa đảo, gian dối

Reddinang

Xe điện
Xh này quá nhiều thành phần cố tình lừa đảo ăn người, sp của thời đại HCM rực cmn rỡ

long.spc

Xe container
Xác định lừa cụ rồi thì khó. Ko đòi lại được

cunbind

Xe tải
Kinh nghiệm mua nhà/đất là lấy bản chụp sổ đỏ, mang ra UBND phường/xã check quy hoạch ạ (nhờ mấy anh chị địa chính). Em giúp mấy người bạn nằng nặc đòi mua bằng được, đến khi mất công mất phí một xíu, té ngửa ra đất/nhà thuộc diện quy hoạch, xém chết như cụ chủ thớt đấy ạ.
Các bác tìm hiểu cẩn thận trước khi xuống tiền nhé.
Cụ cho hỏi ra địa chính phường xin xác nhận quy hoạch hay lên sở tn môi trường là chuẩn ạ.Và phí có hết nhiều k hả cụ?

SesameStreet

Xe điện
Chia buồn cùng cụ chủ, gặp phải bọn bất lương.

NonameNonick

Xe điện
Chia buồn cùng cụ chủ thớt. Mong gia đình nhà kia nghĩ lại mà trả tiền cọc cho cụ.
Cụ muốn mua nhà bên Long Biên thì ới em nhé. Em có căn nhà để không bên đó. Cụ ưng em bán luôn!

Jamebonds

Xe container
HN rất nhiều khu dính quy hoạch, nhiều khu đất ko có sổ nhưng dân vẫn ở đó bao năm, vẫn mua đi bán lại bình thường. Những yếu tố 1 cách nào đó đều sẽ phản ánh vào giá
Giá nhà chủ thớt mua nhìn chung là mặt bằng chung của khu này, tư duy như bác chủ thớt thì toàn bộ dân khu này sẽ ko ai bán được nhà, hoặc bán nhà là vi phạm PL hết