[Funland] Mùa mưa bão di chuyển các cung đường Tây Bắc rất nguy hiểm

Đông Gioăng

Xe buýt
Việt Quang, ngày trước gọi là Bắc Quang, cứ của ĐV cũ em ở đấy. Sư ở ngoài cây số 3 (đúng thị trấn), tụi em ở trong Tân Trịnh (chỗ nhà máy thủy điện bây giờ).
Trước vào gần Yên Bình rẽ lên đường 178 (đường lên Xín Mần) hội ọp rọt của Óp hay chọn đường này để thử xe.
Thời em đi thì đã gọi là tt Việt Quang, huyện Bắc Quang sao đó cụ anh ạ
Năm em đi đang thi công, từ hồi ấy chưa đi lại lần nào

Đông Gioăng

Xe buýt
1 bên bánh nước sâu 1 bên ít nước nó sẽ níu lệch lái,. Nếu tài chạy nhanh quá khi vào vùng nước kiểu vậy nước nó kéo lệnh lái ngay, mấy cái cao tốc hay bị kiểu này do xe công nó đi tạo rãnh.
"Hằn lún vệt bánh xe" cụ ạ, lỗi của đường, mà lỗi này đường khô ráo cũng nhao lái hơi bị ác luôn. Thanh niên bán tải hơi bị non mới đi kiểu ấy

coolpix8700

Xe ngựa
Thời em đi thì đã gọi là tt Việt Quang, huyện Bắc Quang sao đó cụ anh ạ
Năm em đi đang thi công, từ hồi ấy chưa đi lại lần nào
Em lên đó từ 1983...!
Đối diện chỗ thủy điện, ven cầu sắt có 1 quả đồi nhỏ là cứ của trung đoàn em. Khi mới lên em ở bên kia sông Bạc, trước khi lên Hà Giang lại sang bên này sông.
Vào dịch phía trong có mấy bản người Pa Thẻn, họ có phong tục nhảy lửa!
Hồi tụi em ở trên đó chưa có các địa danh Việt Quang, Quang Bình,...

Chỉnh sửa cuối:

kakhovka

Xe hơi
Em làm ở Lai Châu, vào mùa mưa cũng ít dám di chuyển. Trên xe lúc nào cũng chuẩn bị sẵn đồ ăn, nước uống. Tình trạng xe ở giữa, hai vụ sạt ở hai phía đã gặp vài lần. Lúc đó tiến thoái lưỡng nan, đành lôi lương không ra nhá tạm chờ thông đường.
Mùa này đi Lào Cai lên Sapa, Ô Quy Hồ có nguy hiểm ko cụ?

pooka

Xe container
"Hằn lún vệt bánh xe" cụ ạ, lỗi của đường, mà lỗi này đường khô ráo cũng nhao lái hơi bị ác luôn. Thanh niên bán tải hơi bị non mới đi kiểu ấy
Có hôm trời mưa nhỏ mặt đường khá phẳng có nước mưa bong bóng nhỏ mà em đi tốc độ 60 km/h còn cảm giác bánh xe nó trượt đi một tẹo. Chỗ vệt lún bánh xe đọng nước mà xe còi chạy qua tốc độ > 70 cây có khi mất lái vả luôn vào xe bên cạnh. Hãi thật.

crYztaL

Xe buýt
Việt Quang, ngày trước gọi là Bắc Quang, cứ của ĐV cũ em ở đấy. Sư ở ngoài cây số 3 (đúng thị trấn), tụi em ở trong Tân Trịnh (chỗ nhà máy thủy điện bây giờ).
Trước vào gần Yên Bình rẽ lên đường 178 (đường lên Xín Mần) hội ọp rọt của Óp hay chọn đường này để thử xe.
Chỗ tt Cốc Pài này có 3 con đường đều ấn tượng
- DT178 đi Yên Bình
- Đường qua Bắc Hà , năm 2014 hai vợ chồng em hơn 5h chiều lọ mọ đến gần Bắc Hà thì gặp đội làm đường chặn lại chờ nổ mìn, tưởng phải quay về Cốc Pài ngủ rồi may mà họ cho qua xong mới nổ mìn.
- Đường lên cửa khẩu Xín Mần

coolpix8700

Xe ngựa
Chỗ tt Cốc Pài này có 3 con đường đều ấn tượng
- DT178 đi Yên Bình
- Đường lên cửa khẩu Xín Mần
178 tách từ 279 (đường từ Bắc Quang hay Việt Quang từ QL 2 vào) gần Yên Bình lên Xín Mần. Cứ theo đường này qua Xín Mần vòng lại QL 2 về Bắc Quang (Việt Quang).
Rẽ lên khỏi 279 chỗ gần Yên Bình lên 1 đoạn cũng có 1 trạm thủy điện nữa.
1 đoạn trong đường này tụi em hành quân từ Tân Trịnh lên Hoàng Su Phì, vượt qua đèo Lau. Dốc ở đèo Lau trán người đi sau chạm gót chân người đi trước. Nhìn lên phía trên vẫn hun hút chưa thấy đỉnh.
Lúc lên em được đi ô tô, xuống chỗ rẽ vào Thông Nguyên, ở cái đồi mâm xôi hay thấy trên ảnh. Đi bộ 10 cây vào gần đến xưởng chè vẫn thấy cái ô tô mình xuống ì ì chạy trên sườn núi. Lúc về mới phải hành quân bộ theo ĐV.
Chuyến lên ấy cũng xuýt chết. Cái xe Giải Phóng ấy đang leo lên thì chết máy làm nó lùi lại theo dốc. May ông lái xe đánh lái cho đuôi nó đâm vào ta luy dương. Cả hội trên xe xanh mắt!

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Nói chung thì TB nên đi mùa đông, nó khô (gần như hạn chế sạt lở) và thời tiết lạnh hợp mấy trò lang thang ngoài trời hơn.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Vì công việc nên em hay lượn lờ Tây Bắc. Nhưng riêng mùa mưa bão em rất hạn chế di chuyển trên các cung đường Tây Bắc.
Sáng nay thấy trên mạng xã hội có hai group lớn về xe cộ đăng cùng một tin tai nạn do sạt lở. Mỗi bài chú thích một kiểu, chả biết đường nào mà lần. Em nhìn hai ảnh thấy đó cùng là một vụ.
Cụ nào biết vụ tại nạn do sạt lở đá này ở đâu không?

View attachment 8003113

View attachment 8003115
Mưa gió thì tốt nhất chỉ chạy hết cao tốc lên đến thành phố Lào Cai, làm nồi thắng cố là chuẩn nhất. Hihihi.
Anh nhỉ?

Lipbup

Xe hơi
Các cụ đi Tây Bắc nhớ chuẩn bị ít giấy dán màu vàng

ubisapro

Xe trâu
Nhìn sợ quá. Mùa mưa tốt nhất ko đi miền núi :(

longphúc

Xe tăng
Tầm 2 chục năm trước khi vẫn còn đg 6 cũ em cũng bị phát tưởng xuống vực ở đây,thò cả hơn nửa bánh trc ra ngoài vực may dừng kịp,ở đây khi mưa to thì mặt đường như 1 con suối chảy ào ào rất kinh khủng,dừng lại cũng sợ mà đi thì cũng khiếp nên cố phải bò.Sau lần đó em gần như không di chuyển vào những ngày mưa gió