[Funland] Mùa hè gia đình cccm đi nghỉ dưỡng cần chú ý

4banhxequay

Xe điện
Vâng, thà khuất mắt không biết phút cuối cùng của con ra sao lại đi 1 nhẽ. Còn xem vụ này thì em thấy ngay cái bể bơi kia tk khác người, như bẫy trẻ em, và ..khi đứa chị quăng cái phao xuống bể là em biết cái kết quá đắt rồi. Còn bố mẹ này thì nói chung 9x nên kỹ năng sống phải nói là..kém. Con nhà em mà không có bm đi cùng thì đến cái bể tắm trong phòng chúng nó cũng không dám bước chân vào chứ đừng nói cái bể bơi lạ. Đi chơi, đi tắm biển em đều phải là người thò chân xuống nước trước rồi mới đến con,đứa bé ra bể em còn phải bế xuống và đỡ lúc lên tránh trơn ngã ở bờ bể. Đây 2 con tự mở cửa xuống bể bơi lạ rất vô tư. Cái này là cả quá trình rèn rũa ở nhà,mọi lúc mọi nơi chứ không chỉ 1 thoáng này đâu.
Đúng đấy cụ nó là hệ quả của việc giáo dục, kỷ luật của con trẻ trước đó.

Zinger 2008

Xe buýt
E cũng lỡ xem bần thần cả buổi. Khổ thân 2 bé và xem clip người lớn hô hấp cho cháu trong vô vọng tội luôn cả cha mẹ cả đời ân hận á. E xém chết nước E biết cái cảm giác ngực đau như đá đè tim đau mà đầu óc tỉnh táo k thở được á .
E hồi lớp 9 cũng suýt chết đuối, e phi ra cái cồn cát ở bờ sông tắm, hôm trước họ hút cát mà ko biết, bị thụt xuống ( mà e lại ko biết bơi). Thằng bạn bơi giỏi ( nhà nó chăn vịt trên sông) nó phi ra cứu thì cứ ôm gì lấy nó, xong nó phải đạp ra rồi canh e, lúc e đuối nó mới túm tóc lôi lên bờ. Lúc ấy mới biết thế nào là chết đuối vớ dc cọc, ôm dc cái gì để ngoi lên là ôm tất. Cơ mà e chỉ thấy sợ thôi, đầu óc tỉnh táo nhưng cứ trồi lên thụp xuống, uống no nước rồi ko còn biết gì nữa ( mấy đứa bạn bảo lúc e ngất bọn nó mới lôi dc vào bờ, xong có thằng vác e lên vai chạy thì e tỉnh)! Sau vụ ấy mấy tháng sau e ko dám bén mảng ra sông hồ nữa!

son.nguyen.1979

Xe tăng
Lại vừa đọc tin 1 bé chết trong nhà tắm, ngạt nước do úp mặt xuống chậu nước 15cm, điểm trông trẻ không đăng kí. Mới đầu hè thôi, toàn tin đau buồn.
1. Xô chứ không phải chậu.

2. Cắm đầu xuống chứ không phải úp mặt.

250cc

Xe tăng
Sự việc xảy ra lúc 14h55 mãi tận 15h25 mới phát hiện , đ.éo hiểu thằng bố con mẹ nó làm cl gì tận 30 phút bỏ bê con cái? Nhà thì 1 đống người lớn.

Nhìn hình ảnh đau lòng quá cụ ạ.
Mình còn thế thì bố mẹ 2 cháu chắc cũng như chết theo rồi. Khi chưa có nguyên nhân rõ ràng thì cũng khian hẵng chửi bới, xát thêm muối làm gì, nhìn vào để rút ra bài học thôi.

thudoll88

Xe tăng
Có thể Bố thì nghĩ Mẹ đang trông chúng nó, ngược lại Mẹ lại nghĩ Bố đang trông, nên chủ quan
Sự việc đau xót quá, e xem video mà quặn cả lòng. Cầu mong cháu còn lại sẽ có tiến triển tốt. Sự việc đau lòng là nỗi đau cả đời với Bố Mẹ, nên các cụ cũng đừng dày vò họ nữa, hơn ai hết họ là người đang đau đớn nhất, chúng ta người ngoài xem để rút kinh nghiệm thôi, đôi lúc trong csong chính mình cũng ko hiểu được sao lúc đó mình lại như thế?
30 phút sau thì làm sao mà sống được nữa nhỉ bé đang ở trong bệnh viện chắc cũng chỉ là kéo dài được ngày nào hay ngày đấy thôi

thudoll88

Xe tăng
Nhìn hình ảnh đau lòng quá cụ ạ.
Mình còn thế thì bố mẹ 2 cháu chắc cũng như chết theo rồi. Khi chưa có nguyên nhân rõ ràng thì cũng khian hẵng chửi bới, xát thêm muối làm gì, nhìn vào để rút ra bài học thôi.
Em thấy bố vẫn bình tĩnh quá nhỉ. Đứng dửng dưng như không

polizia

Xe container
Cách đây hơn 10 năm nhà em đi Phú Quốc đã bị rồi, may mà em cảnh giác nên không xảy ra việc gì

- Vụ đầu tiên là vừa đến khách sạn, chưa đến giờ check in nên cả nhà ngồi ngoài. Đứa bé nhà em cùng mấy đứa nữa ngồi sát bể bơi nói chuyện. Bạn bé nhà em mới 4 tuổi, sau một hồi chán quá lao ngao xuống bể bơi. May mà em lúc nào cũng để mắt đến nên lao xuống tóm được luôn, thế mà cu cậu cũng làm mấy ngụm rồi.

- Vụ thứ hai là hôm sau em dẫn cả lũ trẻ con ra bãi biển sát Dinh Cậu nghịch sóng. Hôm đấy sóng rất to, cuốn ra xa. Em đã cấm không cho đứa trẻ con nào xuống biển. Thế mà chơi một lúc, bạn lớn nhà em lúc đấy mới 7 tuổi lao thẳng ra biển luôn. Bạn ý đang tự tin vì hôm trước em cùng bạn ý bơi lặn ngắm san hô cả cây số luôn. May em cũng cảnh giác, lao ra chộp đúng chỗ quần bơi bạn ý lôi vào được. Lôi vào cũng khó khăn vì sóng cuốn ra ngoài. Sau đấy em bắt tất cả đi về luôn và em giao lại tất cả bọn trẻ con cho các nhà. Sau vụ này em bảo nhà nào cho con ra biển đi mà tự trông, em không trông được. Em trông hai ông tướng nhà em đã không xuể rồi.
Đúng rồi, riêng ra biển vs bể bơi là con nhà ai nhà đấy trông.
Đ’ nhận trông hộ ai hết mà mình cũng ko nhờ ai trông con mình.
Năm ngoái lớp con em lớp 2 tổng kết năm con bé trưởng ban PH đề xuất ý tưởng tổ chức ở bể bơi có cả ăn uống. Em là đứa lên tiếng phản đối đầu tiên, đm 30 đứa trẻ con chơi ở bể bơi trong khi chưa nắm rõ đứa nào biết bơi đứa nào chưa. Rồi chắc chắn có phụ huynh ko đi đc lại gửi gắm, rồi mấy mẹ ngồi buôn chuyện sểnh ra 1–2 phút lơ là thì sẽ có đứa lên đường.
Kinh bm, may mà ý tưởng đấy ko đc tán thành.

NguyenAnhPhan

Xe container
Trẻ ngã trong nhà tắm - đập đầu vào bồn tắm, nền nhà...không phải không có. Thậm chí thả đồ chơi vào bồn tắm, rồi với tay vào lays...ngã chúi vào rồi chìm trong bồn....hay như vụ cụ trên nói : ngã cắm đàu vào xô nước...
Mấy chuyện này thỉnh thoảng vẫn xẩy ra. Mà nhiều phụ huynh vẫn rất bất cẩn. Nản

4banhxequay

Xe điện
CCCM mà cho con đi bể, đi biển đông rất khó qjan sát đứa nào nhà mình vì cơ bản toàn đầu đen cả. Tốt nhất cho nó đội cái mũ màu càng bắt mắt càng tốt

cuongdothiet

Xe tải
Báo cáo chính thống từ cơ quan chức năng là mải chụp ảnh cụ ạ.

Ui ám ảnh lắm cụ ơi. Nhất là người mẹ Tâm lý ảnh hưởng thế khó thụ thai lắm kể cả là còn trẻ. Với nói thật em cảm giác người bố người mẹ này chưa thật sự sẵn sàng để sống có trách nhiệm đúng vai trò bố mẹ, đẻ nữa cũng được nhưng phải rút ra bài học kinh nghiệm sâu sắc chứ không thì. Đang có hai luồng thông tin nếu mà bố mẹ mải mê chụp ảnh để hai con bị chết đuối thì đúng là không có gì để thương cả loại như vậy tốt nhất không nên có con nữa. Như ở nước ngoài khéo có khi còn bị đi tù. Ở nước ngoài mà gây nguy hiểm cho trẻ em mặc dù là con đẻ của mình cũng có thể gặp rắc rối với cảnh sát. Luồng thông tin thứ hai là mẹ mải thay quần áo ở trên gác nên bảo hai con xuống trước với bố bố thì ở dưới mải chém gió vô tâm không để ý để hai con tự lọ mọ ra bể bơi chơi Rồi bị đuối nước. Nếu thông tin thứ hai là thật thì có thể thông cảm một chút cho người mẹ tuy nhiên thì người bố cũng lại vô tâm quá

2congai

Xe buýt
Năm ngoái ngay bể bơi khu nhà em cũng suýt có chuyện buồn. Bố dắt 2 con đi bơi, rồi bố buồn đi vệ sinh, trc khi đi đã dặn con chị để ý đứa em, thế mà con chị mải chơi, chỉ mấy phút thôi thằng em đã đã đuối nc. May mà bạn bảo vệ ko nghịch đt mà để ý các cháu, bạn ý lao vội xuống bế cháu lên. Còn một vấn đề nữa là dân ta ít người biết cách xử lí đúng khi có người bị đuối nc, mọi người cứ bảo bế vác cháu lên rồi chạy vòng quanh cho cháu ói nc ra nhưng mà bạn bảo vệ quyết ko nghe, mà cứ hà hơi ép ngực, một lúc thì cháu ộc đc hết nc ra và tỉnh lại nhưng vẫn phải đi nằm viện mất cả tuần vì viêm phổi

Diep1979

Xe container
F1 nhà cháu 12 tuổi, biết bơi rồi mà đi biển cháu vẫn phải giám sát và yêu cầu có áo bơi.
Sơ sểnh một tí là ân hận cả đời ngay

polizia

Xe container
F1 nhà cháu 12 tuổi, biết bơi rồi mà đi biển cháu vẫn phải giám sát và yêu cầu có áo bơi.
Sơ sểnh một tí là ân hận cả đời ngay
2 con nhà em bơi thành thạo rồi, thằng lớn lớp 3 mà tối nó bơi tầm 1,5-2km ở bể. Thằng nhỏ lớp 1 cũng vài trăm mét xong nghịch vầy. Nhưng đi biển em cũng chỉ cho tắm biển độ 30 phút và từ ngực em đổ vào. Xong là lùa lên bể resort cho an toàn. Biển là cái gì đó ko đoán đc, sảy 1 cái đến mình cũng tèo chưa nói con nít.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Vâng, thà khuất mắt không biết phút cuối cùng của con ra sao lại đi 1 nhẽ. Còn xem vụ này thì em thấy ngay cái bể bơi kia tk khác người, như bẫy trẻ em, và ..khi đứa chị quăng cái phao xuống bể là em biết cái kết quá đắt rồi. Còn bố mẹ này thì nói chung 9x nên kỹ năng sống phải nói là..kém. Con nhà em mà không có bm đi cùng thì đến cái bể tắm trong phòng chúng nó cũng không dám bước chân vào chứ đừng nói cái bể bơi lạ. Đi chơi, đi tắm biển em đều phải là người thò chân xuống nước trước rồi mới đến con,đứa bé ra bể em còn phải bế xuống và đỡ lúc lên tránh trơn ngã ở bờ bể. Đây 2 con tự mở cửa xuống bể bơi lạ rất vô tư. Cái này là cả quá trình rèn rũa ở nhà,mọi lúc mọi nơi chứ không chỉ 1 thoáng này đâu.
vâng đúng như cụ nói, hàng ngày nói chuyện liên tục, nói ít nó ko ngấm đâu, nói nhiều nói mãi nó mới ngấm được tí, ngấm rồi vẫn phải theo sát ạ. Nói chung bố mẹ đau lòng quá ạ, em thấy là ko may, thương bố mẹ lắm, mn chửi bới ghê quá, sự việc xảy ra quá thương tâm rồi!

Em xin lỗi các cụ mợ trước ạ.
Chuyện trông con thì vợ em, em cũng không tin.

linh1999

Xe hơi
Sự việc xảy ra lúc 14h55 mãi tận 15h25 mới phát hiện , đ.éo hiểu thằng bố con mẹ nó làm cl gì tận 30 phút bỏ bê con cái? Nhà thì 1 đống người lớn.

Em cũng xem 2 video rồi, khổ thân 2 bé, đáng trách là bm quá vô tâm, con mình mà ko quan tâm thì ko xứng đáng làm bm.

Khanhnho

Xe buýt
Có một kinh nghiệm quan trọng khi trông trẻ là phải giao trách nhiệm rõ ràng, tránh tình huống người này tưởng người kia đang để mắt. Tình huống này là mẹ thì tưởng bố trông, bố lại nghĩ con đang ở với mẹ. Hậu quả quá đau lòng.

LuckyCar

Xe container
Rất nên cho trẻ nhỏ học bơi sớm, vì biết bơi thì xác suất thấp chứ ko biết bơi chỉ ọp ọp 30s là toi.
Con nhà em cũng cho đi học bơi ở đây lúc 6 tuổi, giờ 1 đứa lớp 3 còn 1 đứa năm nay vào lớp 1 cũng bơi ngon lành vài lượt bể Quán Thánh.
Đứng nổi sải ngửa các kiểu.
Tất nhiên mình vẫn phải để ý nhưng tập sớm cho nó biết bơi thì giảm thiểu rủi ro rất nhiều, trừ khi chuột rút nó ko biết cách chứ khó có thể đuối ở bể bơi đc.
Trẻ con nhà em là cứ học bơi trước, học chữ sau. Gì thì gì, cứ phải không chết đã.
Em có bài học nhớ đời. Hồi con lớn khoảng hơn 5 tuổi, con bé còn bế trên tay; nhà em đi cái resort gì khá lớn ở Ninh Bình. Cả bể bơi to oành chỉ có 3 bố con em, em bế con bé cho nó nghịch nước, con lớn thì tự tập bơi ngay bên cạnh, chỉ ở chỗ nước cao đến ngực em thôi, nghĩ thế đã an toàn. Ai ngờ mình chỉ lãng đi một chút do tập trung vào cười với con bé, mà con lớn nó vòng ra sau lưng em, em không quan sát được, thế là nó chới với mất mấy chục giây. Phúc tổ cho em là tự nhiên thế nào em quay lại, nên nhìn thấy, kịp thời tóm tóc nhấc lên. Sau này cứ nghĩ lại là thấy sợ.