[Funland] Mùa hè gia đình cccm đi nghỉ dưỡng cần chú ý

thudoll88

Xe tăng
Trẻ con nhà em là cứ học bơi trước, học chữ sau. Gì thì gì, cứ phải không chết đã.
Em có bài học nhớ đời. Hồi con lớn khoảng hơn 5 tuổi, con bé còn bế trên tay; nhà em đi cái resort gì khá lớn ở Ninh Bình. Cả bể bơi to oành chỉ có 3 bố con em, em bế con bé cho nó nghịch nước, con lớn thì tự tập bơi ngay bên cạnh, chỉ ở chỗ nước cao đến ngực em thôi, nghĩ thế đã an toàn. Ai ngờ mình chỉ lãng đi một chút do tập trung vào cười với con bé, mà con lớn nó vòng ra sau lưng em, em không quan sát được, thế là nó chới với mất mấy chục giây. Phúc tổ cho em là tự nhiên thế nào em quay lại, nên nhìn thấy, kịp thời tóm tóc nhấc lên. Sau này cứ nghĩ lại là thấy sợ.
Thế cụ nhầm cụ nhé. Biết bơi chỉ hữu ích ở bể bơi thôi chứ rất nhiều trường hợp đuối nước ở ngoài biển là do chủ quan biết bơi xong rồi bơi dẫn đến chết đuối đấy. Chính cái dạng không biết bơi khi ra biển là chỉ đứng ở trên bờ hoặc mép bờ rồi mặc áo phao các thứ rất cẩn thận. Em thì chẳng cho học bơi gì cả chỉ lúc nào cũng quan sát và ra biển thì bắt buộc phải mặc áo phao và chỉ đứng men biển thôi. Chứ em có 2 trường hợp người quen biết bơi xong rồi bị đuối nước mất rồi

thudoll88

Xe tăng
Nói chung là học bơi chỉ là một môn hoạt động thể thao để cho khỏe người thì ok chứ bảo là học bơi để có thể tránh được tuyệt đối việc bị đuối nước thì không có đâu nhé. Ra biển mà chủ quan bơi ra xa xong rồi chẳng có phao áo bảo hộ gì cả Kể cả vận động viên bơi lội cũng vẫn có thể bị đuối nước

thudoll88

Xe tăng
Xong rồi trong quá trình học bơi mà bố mẹ không theo sát không có thời gian để mặc cho thầy cô khéo có khi còn nguy hiểm tính mạng ấy chứ

LuckyCar

Xe container
Thế cụ nhầm cụ nhé. Biết bơi chỉ hữu ích ở bể bơi thôi chứ rất nhiều trường hợp đuối nước ở ngoài biển là do chủ quan biết bơi xong rồi bơi dẫn đến chết đuối đấy. Chính cái dạng không biết bơi khi ra biển là chỉ đứng ở trên bờ hoặc mép bờ rồi mặc áo phao các thứ rất cẩn thận. Em thì chẳng cho học bơi gì cả chỉ lúc nào cũng quan sát và ra biển thì bắt buộc phải mặc áo phao và chỉ đứng men biển thôi. Chứ em có 2 trường hợp người quen biết bơi xong rồi bị đuối nước mất rồi
Em đang nói ở bể bơi, và kiểu chẳng may ngã xuống ao hồ thôi. Biển là câu chuyện khác cụ ạ. Biển thì em cứ xác định là ra đến cổ là quay vào, chân cứ phải chạm đất cho chắc. Gọi là tắm biển thôi, còn bơi biển là dành cho dân chuyên, không phải người bình thường một năm ra đến bờ biển được vài giờ đồng hồ.

linh1999

Xe hơi
Trẻ con nhà em là cứ học bơi trước, học chữ sau. Gì thì gì, cứ phải không chết đã.
Em có bài học nhớ đời. Hồi con lớn khoảng hơn 5 tuổi, con bé còn bế trên tay; nhà em đi cái resort gì khá lớn ở Ninh Bình. Cả bể bơi to oành chỉ có 3 bố con em, em bế con bé cho nó nghịch nước, con lớn thì tự tập bơi ngay bên cạnh, chỉ ở chỗ nước cao đến ngực em thôi, nghĩ thế đã an toàn. Ai ngờ mình chỉ lãng đi một chút do tập trung vào cười với con bé, mà con lớn nó vòng ra sau lưng em, em không quan sát được, thế là nó chới với mất mấy chục giây. Phúc tổ cho em là tự nhiên thế nào em quay lại, nên nhìn thấy, kịp thời tóm tóc nhấc lên. Sau này cứ nghĩ lại là thấy sợ.
Cũng tuỳ cụ ah, có đứa thích nước có đứa nhát, em giống cụ cũng thích cho bé học bơi sớm còn ko thì mình vẫn phải chủ động theo sát chúng nó. Cụ nói em mới nhớ Ninh Bình, đợt em đi homestay ở NB, cũng có bể bơi,họ chia làm 2 ngăn, chỗ cao là sâu 20, 30 cm và chỗ thấp sâu là 1 mét. Có lẽ họ xây bể bơi như vậy cho phù hợp với từng lứa tuổi. Bé nhà em nó chỉ loanh quanh chỗ cao 20-30 cm để vầy nước. Tất nhiên là em ở dưới chỗ 1 mét để theo dõi.

Diep1979

Xe container
2 con nhà em bơi thành thạo rồi, thằng lớn lớp 3 mà tối nó bơi tầm 1,5-2km ở bể. Thằng nhỏ lớp 1 cũng vài trăm mét xong nghịch vầy. Nhưng đi biển em cũng chỉ cho tắm biển độ 30 phút và từ ngực em đổ vào. Xong là lùa lên bể resort cho an toàn. Biển là cái gì đó ko đoán đc, sảy 1 cái đến mình cũng tèo chưa nói con nít.
Đúng đó cụ ạ
Mình không chủ quan được, cái gì chứ nước, điện, hỏa là chớ có đùa

Dancingwiththewind

Xe điện
E vừa xem clip đoàn rất đông người chứ không phải mỗi bố mẹ. Buồn quá.
Con em đi học bơi bố chúng đưa đi ngồi canh đến xong đón về.
Giờ lớn hết rồi mà đi biển cùng nhà khác là em không cho. Em trai em bảo chị cho hai đứa đi với nhà em, em bảo không. Mà em cũng không nhận trông con ai nếu đi biển, hồ bơi.
Sao lúc nào em cũng bị lo lắng thái quá.

Leanh65

Xe container
Em đang nói ở bể bơi, và kiểu chẳng may ngã xuống ao hồ thôi. Biển là câu chuyện khác cụ ạ. Biển thì em cứ xác định là ra đến cổ là quay vào, chân cứ phải chạm đất cho chắc. Gọi là tắm biển thôi, còn bơi biển là dành cho dân chuyên, không phải người bình thường một năm ra đến bờ biển được vài giờ đồng hồ.
Cũng chả đến mức ấy đâu. Nếu biết bơi, em nói là biết bơi nhé, thì các cụ cứ bơi ra đến cái vòng phao họ quây thôi thì cũng chả vấn đề gì. Trừ các cụ có vấn đề về sức khỏe như tim mạch, huyết áp, hay bị chuột rút...

Leanh65

Xe container
E vừa xem clip đoàn rất đông người chứ không phải mỗi bố mẹ. Buồn quá.
Con em đi học bơi bố chúng đưa đi ngồi canh đến xong đón về.
Giờ lớn hết rồi mà đi biển cùng nhà khác là em không cho. Em trai em bảo chị cho hai đứa đi với nhà em, em bảo không. Mà em cũng không nhận trông con ai nếu đi biển, hồ bơi.
Sao lúc nào em cũng bị lo lắng thái quá.
Mợ lo không thừa đâu. Con em lớp 4, cũng học bơi 2 khóa ở bể. Bình thường đi tắm biển những hôm triều cường, nước to bãi phẳng thì em còn cho tự do tý nhưng vẫn trong tầm mắt. Nhưng hôm nào nước ròng bãi cạn là không lúc nào em để xa em quá 5-10 m. Vì nước cạn ra xa các bãi thường có các lạch sâu hoặc hủng bùn nhất là các bãi nhân tạo. Cảnh giác không thừa khi có 1 lần cu cậu đang đi lùi thì thụt xuống rãnh sâu bị bất ngờ không kịp rướn để bơi bị chìm nghỉm, em ngay gần nên 2 sải tay đã túm lôi lên. Cái lạch khoảng sâu chỉ rộng tầm 1m nhưng bị ngập đầu bất ngờ là chìm luôn chứ không giã gạo như trong bể, nếu không theo dõi liên tục sẽ không biết chỗ nào mà mò là trôi luôn.

maximax903

Xe điện
Thằng ôn nhà em có giải bơi ao làng, nó bơi như rái cá ấy. Đến bể bơi nó chả cần biết nông sâu thế nào nhẩy tùm 1 phát xuống vì những người bơi được rồi ko quan trọng chỗ nước nông hay sâu ở phạm vi 1 bể bơi. Bơi ở biển nó cũng vẫn bơi, đến chỗ sâu quá đầu nó là nó bám vào em. Nhưng em vẫn phải để mắt mỗi khi nó bơi ra chỗ khác. Còn trong bể be bé của resort thì em nhàn hơn nhiều.

LuckyCar

Xe container
Cũng chả đến mức ấy đâu. Nếu biết bơi, em nói là biết bơi nhé, thì các cụ cứ bơi ra đến cái vòng phao họ quây thôi thì cũng chả vấn đề gì. Trừ các cụ có vấn đề về sức khỏe như tim mạch, huyết áp, hay bị chuột rút...
Em bơi kém, lại thường phải trông 2 đứa, nên cứ phải vậy cho chắc cụ ơi, vụ này em nhát lắm.

Đá Ốp Lát

Xe điện
em thấy quan niệm không cho học bơi vì biết bơi ra biển chủ quan vẫn có thể đuối nước là sai lầm.
Biết bơi để không may có rơi xuống nước cũng không bị sao cả. Cụ cũng không thể theo con cả đời được.
Biết bơi cũng giống biết đi xe đạp, khi đã biết bơi rơi xuống nước không bao giờ chìm được vì nó thành phản xạ cơ thể. Bơi là kỹ năng sống.
Còn đương nhiên phải dặn con khi ra biển hay bất cứ ở đâu cũng phải cẩn thận.
[/QUOTE]

Alexandre Ciskob

Xe điện
Clip xem ở đâu đấy các cụ

dpl

Xe lăn
Em có nghe chị em kể.
Lên Net thì thấy báo đăng nhiều rồi
- Mấy chuyện kiểu dạng này năm nào cũng có. Thiết nghĩ cccm khi đưa gia đình (có trẻ nhỏ, người già) cần hết sức chú ý.
Sơ sẩy, không để ý kĩ là dễ có chuyện ngay.
Rất là đau lòng 😥😥😥
Đà nẵng cũng có vụ mẹ mải chụp ảnh sống ảo con ngã xuống vực :((

patevu

Xe hơi
Cu nhà em cũng hay thích nhảy tùm mặc dù chưa được 1m, giờ đi đâu gần nước cũng san sát người

Tommytep

Xe tăng
Bể bơi công cộng đây, mẹ chỉ lơ đi để con vào bể trước mà đã tí toi, chả thấy cứu hộ có vai trò gì.
Nên đi bơi, con mình mình phải lo đầu tiên, k được rời mắt chúng nó tí nào.
thực ra ở đâu cũng thế trừ những nơi cao cấp, cứu hộ chỉ ngồi cho có hoặc ngồi mải lướt top top xong thi thoảng lướt qua bể thì không thể phát hiện được. bể bơi có đông kín người nhưng có khi 1 đứa trẻ đuối nước có khi cũng không ai biết, vì nhiều đứa nó chỉ chới với vẫy tay vẫy chân nên người ko chú ý sẽ nghĩ là trẻ nó nô đùa bình thường, tới lúc nổi lên rồi mới phát hiện ra.
Vụ nam sinh lớp 9 ở Hà Nội tử vong: Tạm giữ thầy giáo dạy bơi mải mê bấm điện thoại - Tuổi Trẻ Online (tuoitre.vn)
Nên có trẻ con mà gặp chỗ bể bơi sâu hơn cơ thể bé thì nhất quyết ko được rời mắt nửa giây.