[Funland] Mùa đông Hà Nội sao bằng Hàn Quốc và các nước Châu Âu được?

hm.tuan

Xe điện
Chả biết ai tuyên truyền thế nào mà 2 ngày nay em đc ở một mình một KS ở miền núi (thường thì lúc nào cũng kín 80-90% phòng)

O Muong Te

Xe điện
Em đang ở Vinh. Em mặc 1 maillo, 1 áo giữ nhiệt, 1 sơmi, 1 áo len, 1 vest dạ. Thế mà lạnh xun chym. Em cũng đã trải nghiệm -25 độ ở Buffalo, cũng chỉ xun chym :D

huy06

Xe hơi
Ở đó họ sưởi bằng gì thế cụ. E cắm cái máy sưởi dầu mà thấy xót ví quá :))

Shang794

Xe máy
Gần đây báo đài cứ nói mùa đông Hà Nội lạnh không thua kém gì các nước Châu Âu, do cùng nhiệt độ nhưng độ ẩm bên mình cao nên buốt. Cái này e công nhận đúng một phần thôi, ví dụ 10 độ ở Hà Nội lạnh như 4, 5 độ ở các nước khác. Nhưng HN căng lắm tầm 6, 7 độ thôi, trong khi Châu Âu, hay Bắc Á như Hàn, Nhật, Trung nó xuống tới âm mấy độ, tuyết rơi lạnh hơn HN nhiều. E từng ở Hàn một mùa đông mà e khiếp, mặc cái áo len giày, thêm áo măng tô, lại thêm áo phao to đùng mà gió vẫn thổi lạnh buốt ơi là buốt, đi bộ mà ko đội mũ là buốt đầu buốt tai ko đi nổi, đeo khẩu trang thở một lúc bỏ ra là ướt sũn, trong khi Hà Nội thì ko bao giờ lạnh đến vậy. Có chăng là hệ thống sưởi của họ quá tốt, về ks, hay về nhà thì sàn nhà đều trang bị hệ thống sưởi đi rất ấm chân, còn VN mình thì ko được vậy, ko phải nhà ai cũng có sưởi hay điều hòa. Nói chung em thấy HN lạnh sao bằng nhiều nước khác được, e thấy ấm chán
Cụ nào nói mùa đông HN lạnh hơn các nước ôn đới thì em mời qua Đông Bắc TQ mùa đông rồi thấy thế nào là lạnh :D

2016 em đón tết giao thừa nguyên đán ở Cáp Nhĩ Tân nên khá rỏ.

Chỉnh sửa cuối:

Jamebonds

Xe container
em nghĩ vn lạnh chủ yếu là do đi xe máy ạ
chứ từ lúc e đi 4 bánh e thấy bình thường, mấy hôm nay e cũng chỉ mặc áo len với áo dạ khoác ngoài
Đúng rồi, ở NN ko đi xm, ko ngồi oto, ptcc có sưởi, kín gió thì lại trong nhà có sưởi, hoặc cùng lắm thì lại đi bộ vận động sinh ấm. Thế nên cảm thấy ít lạnh hơn

Hooks

Xe tăng
-2 độ cháu vẫn ra ban công meriken park hotel uống cafe ngắm biển được. Chứ HN mà 12 độ cộng mưa phùn thì thôi, chịu ko muốn ra đường.

Cái ác ở xứ mình là lạnh + mưa phùn, buốt thấu xương.

khanhtb

Xe điện
e thấy có tuyết rơi tức là dưới 0 độ tẹo thì ngang 9-10 độ nhà mình thôi,e cũng đc thưởng thức quả âm gần 30 độ rồi, luc do tuyết ko rơi được,nói chung khó tả:D

harman_kardon

Xe điện
Hiện nay ở VN đã có Cty làm sưởi sàn bằng ống nước rồi đó. Cụ nào nhà có Đk thì làm luôn đi. Cùng với hệ thống bơm nhiệt thì chạy quanh năm. Không cần điều hòa nữa đâu. Em nghĩ đó là giải pháp tốt cho người có đk. Luôn mát mẻ vào mùa hè, lại ấm áp vào mùa đông. Ko sợ bị đốt khí oxy, bụi , mốc, như máy đh hay sưởi thông thường.

Chỉnh sửa cuối:

Chembao

Xe container
Gần đây báo đài cứ nói mùa đông Hà Nội lạnh không thua kém gì các nước Châu Âu, do cùng nhiệt độ nhưng độ ẩm bên mình cao nên buốt. Cái này e công nhận đúng một phần thôi, ví dụ 10 độ ở Hà Nội lạnh như 4, 5 độ ở các nước khác. Nhưng HN căng lắm tầm 6, 7 độ thôi, trong khi Châu Âu, hay Bắc Á như Hàn, Nhật, Trung nó xuống tới âm mấy độ, tuyết rơi lạnh hơn HN nhiều. E từng ở Hàn một mùa đông mà e khiếp, mặc cái áo len giày, thêm áo măng tô, lại thêm áo phao to đùng mà gió vẫn thổi lạnh buốt ơi là buốt, đi bộ mà ko đội mũ là buốt đầu buốt tai ko đi nổi, đeo khẩu trang thở một lúc bỏ ra là ướt sũn, trong khi Hà Nội thì ko bao giờ lạnh đến vậy. Có chăng là hệ thống sưởi của họ quá tốt, về ks, hay về nhà thì sàn nhà đều trang bị hệ thống sưởi đi rất ấm chân, còn VN mình thì ko được vậy, ko phải nhà ai cũng có sưởi hay điều hòa. Nói chung em thấy HN lạnh sao bằng nhiều nước khác được, e thấy ấm chán
E lại nghe nhiều người đi nước ngoài về kêu HN lạnh cũng chẳng hiểu sao, f1 nhà e cũng ở bển về cũng nói vậy. Lạ thật

Sonduong.BMV

Xe container
E cũng thấy dân mình chưa quan tâm đến hệ thống sưởi gia đình (có lẽ là chưa nghĩ đến và vì kinh tế) nên người đã ngấm lạnh rồi thì lúc nào cũng rét.
Ở châu âu đứng ngoài đường không co duỗi chân chỉ 5-7 phút là tê chân, thở ra thì nước đóng băng trên môi.
Ở nước mình lạnh khác châu âu. Lạnh ở châu âu cảm giác không giá như ở mình.

duytrong

Xe lăn
Nó có nhiều nguyên nhân khác nhau. Ví dụ như, Quần áo chúng ta không đủ tốt, Mang áo các nước Âu Mỹ về VN mặc rất nóng chịu không đc. kể cả là đi xe máy, Em mang áo khoác về VN mặc là bị khó chịu. Áo khoác chất lượng tốt thì gió không lọt, nước không thấm.
Nhà cửa không đủ kín, gió vẫn lùa vào qua khe cửa đc. không biết là do không làm nổi hay do nguyên nhân nào đó mà làm cái cửa cũng không kín. Trong khi cửa ra vào bên các nước xứ lạnh nó kín mít. đóng lại là không có gió lùa vào.
Tường nhà quá mỏng, đa số tường 10. Nên cách nhiệt rất kém. Tóm lại là do những nguyên nhân trên gây ra lạnh thôi. Khi nào dân giàu hơn , làm nhà theo công nghệ các nước phát triển. đủ tiền mua quần áo ấm cho mùa đông thì hết lạnh ngay.
Em mang một số quần áo ấm với giày mũ lông bên Nga về toàn mang cho, nóng lắm , phải cực rét mới mặc được.

thanhlam171

Xe tăng
Lạnh ở Miền bắc nó buốt ấy, chứ ko kiểu lạnh do nhiệt độ thấp. Em cũng chảng hiểu vì sao?

duytrong

Xe lăn
Em thấy bảo có nơi lạnh đến nỗi , đái xong nước đái nó đóng đá như cái cần câu cá ấy, phải lấy tay bẻ vứt đi cơ.

boy_spott

Xe điện
Cách đây mấy năm em đi mộc châu săn tuyết

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Nay em.mặc phao ra đường bị nổi rôm... :))

nowhereland

Xe điện
Đơn giản là cơ thể có cơ chế thích nghi, ở HN lạnh nhất thường loanh quanh 10°c (có lúc thấp hơn nhưng rất hiếm) nên người ở HN sẽ thích nghi tối đa ở mức này. Nếu lạnh liên tục nhiều ngày cùng nền nhiệt độ thì những ngày sau sẽ thấy ổn hơn ngày trước.

Nếu giờ dân HN đi Sapa hay những vùng núi phía Bắc lạnh 2-3°c ít ngày đến khi về HN 10°c lại tung tăng áo mỏng như chơi.

Hooks

Xe tăng
E cũng thấy dân mình chưa quan tâm đến hệ thống sưởi gia đình (có lẽ là chưa nghĩ đến và vì kinh tế) nên người đã ngấm lạnh rồi thì lúc nào cũng rét.
Ở châu âu đứng ngoài đường không co duỗi chân chỉ 5-7 phút là tê chân, thở ra thì nước đóng băng trên môi.
Ở nước mình lạnh khác châu âu. Lạnh ở châu âu cảm giác không giá như ở mình.
Lạnh hơn thì ko biết, nhưng dưới -10 độ nhà cháu chịu tốt, dù nhà cháu chịu lạnh kém vì ko có mỡ :D. Ở xứ lạnh thì chỉ cần mặc ấm là được. Chứ mùa này lên Sapa, Lào cai... thì mặc ấm thôi là ko đủ. Đi bộ năm mười phút thôi là quần áo ướt sũng do mây mù, sương muối, buốt kinh khủng, tây còn ngại.

Thực ra xứ hàn đới lạnh nhất là mùa tuyết tan chứ ko phải lúc tuyết rơi, vì độ ẩm cao.

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
Ông nào bảo độ ẩm cao thì bị hấp mịa nó rồi. Máy lọc không khí bù ẩm nhà em phải đổ nước liên tục đây này. Bọn trẻ con môi với da nẻ toác, bôi bao nhiêu dưỡng ẩm mới đỡ đây