[Funland] Mùa đông Hà Nội sao bằng Hàn Quốc và các nước Châu Âu được?

harman_kardon

Xe điện
Công ty nào làm vậy cụ, em cũng đang tính làm mà chưa biết mùa đông có kéo dài không ?!
Món này làm tốt nhất lúc đang xây nhà cụ ạ. Vì nó phải đổ 1 lớp vữa bên trên. Nói chung nó cần có thiết kế ngày từ đầu. Nếu nhà cụ đã làm rồi , và lót gỗ thì có thể làm lại đc. Nhưng bằng tấm phim của hàn xẻng. Tất nhiên ko thể bằng đường nc nóng đc. Đây là 1 trong những cty làm món này. Cụ có thể tìm hiểu thêm về nó. Từ khóa là sưởi sàn nước nóng

Hieumos

Xe container
Món này làm tốt nhất lúc đang xây nhà cụ ạ. Vì nó phải đổ 1 lớp vữa bên trên. Nói chung nó cần có thiết kế ngày từ đầu. Nếu nhà cụ đã làm rồi , và lót gỗ thì có thể làm lại đc. Nhưng bằng tấm phim của hàn xẻng. Tất nhiên ko thể bằng đường nc nóng đc. Đây là 1 trong những cty làm món này. Cụ có thể tìm hiểu thêm về nó. Từ khóa là sưởi sàn nước nóng
Em nghĩ sưởi sàn nhà không bằng giải pháp sưởi tường. Hình như sưởi sàn nhà chỉ có ở các nước Đông Á do hay trải đệm ngủ trực tiếp trên sàn, còn Châu Âu thì dùng đường ống nước nóng sưởi tường thì phải cụ nhỉ.
Hồi xưa em ở KTX sinh viên, cứ phải xem cái đường ống nước nóng nó ở chỗ nào để kê giường gần đó cho ấm, nhiều hôm lạnh quá trùm chăn ôm luôn cái đường ống đấy mà ngủ.

harman_kardon

Xe điện
Em nghĩ sưởi sàn nhà không bằng giải pháp sưởi tường. Hình như sưởi sàn nhà chỉ có ở các nước Đông Á do hay trải đệm ngủ trực tiếp trên sàn, còn Châu Âu thì dùng đường ống nước nóng sưởi tường thì phải cụ nhỉ.
Hồi xưa em ở KTX sinh viên, cứ phải xem cái đường ống nước nóng nó ở chỗ nào để kê giường gần đó cho ấm, nhiều hôm lạnh quá trùm chăn ôm luôn cái đường ống đấy mà ngủ.
Nó có cả sưởi áp trần nữa, tùy theo chủ nhà thừa tiền hay ko :). nhưng sưởi sàn vẫn là tuyệt nhất. Nó ko mất nhiệt lên trên trần nhà, tức là dưới ít ấm, Trên rất ấm. Và nếu làm sưởi sàn, nên lốt ghạch, đá. Nóng lâu, nhưng giữ nóng rất lâu. Bộ điều khiển smart 6 chế độ/ ngày VD gđ đi làm về lúc 5 pm, đặt chế độ 5pm ấm 21.5 độ. Đến 8pm.Sẽ auto ngắt nhưng nó sẽ giữ ấm đc đến 2 am. Mình đặt theo giờ sinh hoạt.
Em khuyên , nếu ai có đk. Hãy làm món này đi. Tránh đc lạnh tốt hơn nhiều. Món này nếu biết kết hợp với hệ thống bơm nhiệt tuần hoàn. Thì ko khác gì chiếc điều hòa 2 chiều đâu. Ko khô mũi . Ko sợ bụi, mốc..... như đh và sưởi thông thường đâu.
Nhưng phải dùng vữa chịu nhiệt khi lát ghạch đá.

cusao

Xe lăn
Ở Hà Nội thỉnh thoảng RÉT hơn cả Tây (các nước khu vực ôn đới), mấy ông Tây cũng bảo thế họ sợ cái RÉT Hà nội. Em cũng đã ở nơi mùa đông lạnh nhất khoảng -30 độ và rất nhiều ng Việt đã ở những nơi có nhiệt độ thấp thế hoạc thấp hơn. Tuy nhiên em đánh giá thế này .
1- Thi thoảng ở miền bắc RÉT hơn Tây là đúng
2- Thi thoảng ở miền bắc LẠNH hơn Tây là không có cơ sở.
Tại sao thế? Có cmt trên phân tích tổng nhiệt độ ng dân sống ở 2 nơi này như thế nào là đúng đấy, em chỉ trình bày lại cho dễ hiểu hơn mà thôi.
1- Nhiệt độ dưới 15 độ C ở VN là cần đến các điều kiện hệ thống sưởi hỗ trợ cho môi trường dù áo ấm đã có. Tức là ngoài việc quần áo đủ ấm ra thì môi trường xung quanh cũng cần ấm thì mới đảm bảo. Ở ta, điều kiện suoi môi trường hoàn toàn không có (nơi làm việc và sinh hoạt như: vp, công xưởng, nhà máy, trường học, phương tiện công cộng...nhà riêng). Mấy cái máy sưởi, điều hòa, đèn sưởi.... không đủ đk nhé. Vi điều này nên con ng ta lúc nào cũng co ro và trong tình trạng thiếu nhiệt nên cảm giác rất RÉT. May thay, mỗi kỳ lạnh như vậy là rất ngắn nên chẳng ai dại đi đầu tư hệ thong sưởi đầy đủ cho phí tiền.
2- Nhiệt độ dưới 0 ở Tây thường kéo dài vài tháng dẫn đến toàn bộ môi trường xung quanh gồm nhà cửa đường xá, đồng ruộng, mọi đồ vật đều lạnh buốt nên từ lâu đời họ đã có hệ thống sưởi đầy đủ cho môi trường xung quanh. Bắt đầu sơ khai từ cái hệ thống sưởi cá nhân cho từng hộ gia đình bằng củi đốt. Nó làm ấm cho toàn bộ bên trong căn nhà....Ngày nay hiện đại hơn thì đi bất cứ đâu cũng có sưởi. Xe bus, tàu hỏa, taxi, công xưởng, vp, trường học, rạp chiếu phim (hàng năm chi phí chống lạnh của các nước này là 1 số tiền khổng lồ để lý giải sao đầu đông họ cứ căng thẳng về vấn đề nhiên liệu cho mùa đông).....Nên ta mặc ấm rồi co ro chạy tí bên ngoài từ xe vào đến phòng lại cởi áo khoác ra nên nói chung là chả thấy rét. Còn những người lao động ngoài trời , vô gia cư thì họ sẽ miêu tả cho biết mùa đông khủng khiếp thế nào.
Ai đọc các tiểu thuyết của Jack London hoạc tiểu thuyết "Đồi gió hú" thì hiểu rõ cái LẠNH của Tây.
Cá nhân em đã đọc và đã được thưởng thức khi đứng ngoài trời 4 tiếng do nhỡ xe dưới trời mưa tuyết mới chỉ -20 độ mà không có hỗ trợ sưởi tiểu môi trường xung quanh. Cái lạnh là cái chết từ từ mà không có gì chặn được trừ nhiệt độ. Hôm ấy, khi lên được xe thì đôi chân của em đã không thấy cảm giác từ bàn chân đến bắp đùi. Lúc đấy em nhớ đến "Nhóm lửa" và " Tiếng gọi nơi hoang dã " của Jack Lond.

Bốc phét tí cho vui để kết luận là: thơi tiết nơi nào lạnh hơn thì nơi đó rét hơn. Không có chuyện ở VN lạnh hơn ở Tây. Chả qua điều kiện hỗ trợ ở ta kém hoạc không có như họ (do không cần thiết) nên mới lạnh tí đã rét co ro rồi. Nhà em cũng vậy, tường nhà sàn nhà đồ vật lạnh điếng nên ngoài trời nắng tưng bừng (khi chuyển giời) trong nhà vân như tủ lạnh :)) . Cứ thử lắpđủ hệ thống sưởi hơi nước gia nhiệt quanh nhà như tây xem nào...chả quầnđùiáo 3 lỗ nhảy tưng tưngý chứ

Hai Toan

Xe container

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Ở bên cứ lên phương tiện GT và vào trong nhà là ấm vì có sưởi, thời gian đi ngoài trời ít lắm ạ. Không như bên mình lái xe máy đi làm. Hị hị
Chị Xinh nói chuẩn quá ạ, ở mình nhà cửa trống trơn, về quê hoặc vùng cao lạnh buốt thương lắm ạ. Còn các anh chị đi làm văn phòng, nhà ở chung cư, thì sẽ bị lạnh khi đi xe máy đi làm ạ!

EPL

Xe tăng
Cái cụ nói là đương nhiên, Vn sao lạnh bằng Châu Âu được

cusao

Xe lăn
Bọn nó lạnh thế nên cơ thể mới nhiều lông, do vậy mà ta vẫn gọi là Tây lông
Không phải !
Đó là hiện tượng lại giống. Họ đã qua thời đỉnh cao rồi nên bắt đầu dần đến thời ăn lông ở lỗ...bảo sao mà ng ta bảo là lục địa già?
Mình ít hoạc không lông nên còn trẻ chán

honglong1

Xe điện
Bên đấy lạnh dễ chịu hơn, tối 0 độ đi bộ ra ngoài vẫn ok,đặc biệt họ có vỉa hè rộng thênh thang đi bộ một chút là ấm cả người. Mình thì xe máy, gió rét, đường đi bộ gần như không có. Đặc biệt nhiệt độ không thay đổi chóng mặt như HN, tối hôm qua còn toát mồ hôi, hôm nay đã có thể lạnh cóng, rất độc.
Họ cũng không có thói quen trà đá vỉa hè như mình nên không cảm nhận được cái rét co ro ngồi uống chén trà nóng ven đường. Nhưng nếu ở Nhật hay Hàn mà tầm 3-6 độ không có gió thì không cảm thấy rét bằng HN tầm 10 độ.

Wakeup

Xe điện
Mấy năm trước dân mình hay đi du lịch Hàn, Nhật hay châu Âu đợt Tết Âm. Đi xong về nhiều người bảo phí tiền không chịu được lạnh, chả đi ra ngoài ngắm nghía được gì. Chỉ ngồi mỗi trong ô tô và khách sạn.

Khánh Ngọc

Xe container
Chị Xinh nói chuẩn quá ạ, ở mình nhà cửa trống trơn, về quê hoặc vùng cao lạnh buốt thương lắm ạ. Còn các anh chị đi làm văn phòng, nhà ở chung cư, thì sẽ bị lạnh khi đi xe máy đi làm ạ!
Giời ạ. Có cho trả tiền ko đấy

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn

man_utd

Xe hơi
cứ +10 C và -10C là cả 1 sự khác biệt to lớn rồi ạ

Quy Lão

Xe tăng
Gần đây báo đài cứ nói mùa đông Hà Nội lạnh không thua kém gì các nước Châu Âu, do cùng nhiệt độ nhưng độ ẩm bên mình cao nên buốt. Cái này e công nhận đúng một phần thôi, ví dụ 10 độ ở Hà Nội lạnh như 4, 5 độ ở các nước khác. Nhưng HN căng lắm tầm 6, 7 độ thôi, trong khi Châu Âu, hay Bắc Á như Hàn, Nhật, Trung nó xuống tới âm mấy độ, tuyết rơi lạnh hơn HN nhiều. E từng ở Hàn một mùa đông mà e khiếp, mặc cái áo len giày, thêm áo măng tô, lại thêm áo phao to đùng mà gió vẫn thổi lạnh buốt ơi là buốt, đi bộ mà ko đội mũ là buốt đầu buốt tai ko đi nổi, đeo khẩu trang thở một lúc bỏ ra là ướt sũn, trong khi Hà Nội thì ko bao giờ lạnh đến vậy. Có chăng là hệ thống sưởi của họ quá tốt, về ks, hay về nhà thì sàn nhà đều trang bị hệ thống sưởi đi rất ấm chân, còn VN mình thì ko được vậy, ko phải nhà ai cũng có sưởi hay điều hòa. Nói chung em thấy HN lạnh sao bằng nhiều nước khác được, e thấy ấm chán
Em chưa đến Hàn nhưng sống tại châu âu được mấy năm. So với các vùng Tây âu, Đông âu thì thời tiết lạnh của Hà nội chưa ăn thua.
Nếu so sánh ngày nắng, khô của bọn nó ở nhiệt độ tầm 6-10 độ thì nó có cảm giác ấm hơn mưa phùn gió bấc ở HN thật. Nhưng ngày nắng khô của nó cũng hiếm chứ đa phần mưa ẩm tuyết rơi băng tan, phải nói là buốt kinh khủng. Chứ cứ nhiệt độ âm, trời ẩm thì sapa, mẫu sơn mình còn thua nó chứ nói gì HN.
Ở HN có cảm giác lạnh đa phần vì không có hệ thống sưởi, và phải phơi ra ngoài đường nhiều. Chứ bên kia đi đâu cũng có sưởi rồi, nhà có sưởi, tàu xe có sưởi, đi đường ô tô, văn phòng cũng sưởi... mỗi ngày chỉ thò ra đường khoảng 30 phút-1 tiếng lại là đi bộ nên thấy ấm người.

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Chính ra ở thành phố mới khổ đấy cụ. Dân vùng cao họ phải làm việc chân tay nhiều nên cũng đỡ hơn. Thứ 2 là đa số vẫn nấu ăn bằng bếp củi, thế nên nó như cái lò sưởi của tây, đi ra ngoài lạnh thì về ngồi hơ lửa tý là nóng phừng phừng rồi. Còn ở thành phố đi làm về đến nhà vẫn co ro vì ko có hệ thống sưởi, nấu ăn cũng toàn bếp ga với bếp điện...

Giautoroi

Xe máy
Ở Hà Nội thỉnh thoảng RÉT hơn cả Tây (các nước khu vực ôn đới), mấy ông Tây cũng bảo thế họ sợ cái RÉT Hà nội. Em cũng đã ở nơi mùa đông lạnh nhất khoảng -30 độ và rất nhiều ng Việt đã ở những nơi có nhiệt độ thấp thế hoạc thấp hơn. Tuy nhiên em đánh giá thế này .
1- Thi thoảng ở miền bắc RÉT hơn Tây là đúng
2- Thi thoảng ở miền bắc LẠNH hơn Tây là không có cơ sở.
Tại sao thế? Có cmt trên phân tích tổng nhiệt độ ng dân sống ở 2 nơi này như thế nào là đúng đấy, em chỉ trình bày lại cho dễ hiểu hơn mà thôi.
1- Nhiệt độ dưới 15 độ C ở VN là cần đến các điều kiện hệ thống sưởi hỗ trợ cho môi trường dù áo ấm đã có. Tức là ngoài việc quần áo đủ ấm ra thì môi trường xung quanh cũng cần ấm thì mới đảm bảo. Ở ta, điều kiện suoi môi trường hoàn toàn không có (nơi làm việc và sinh hoạt như: vp, công xưởng, nhà máy, trường học, phương tiện công cộng...nhà riêng). Mấy cái máy sưởi, điều hòa, đèn sưởi.... không đủ đk nhé. Vi điều này nên con ng ta lúc nào cũng co ro và trong tình trạng thiếu nhiệt nên cảm giác rất RÉT. May thay, mỗi kỳ lạnh như vậy là rất ngắn nên chẳng ai dại đi đầu tư hệ thong sưởi đầy đủ cho phí tiền.
2- Nhiệt độ dưới 0 ở Tây thường kéo dài vài tháng dẫn đến toàn bộ môi trường xung quanh gồm nhà cửa đường xá, đồng ruộng, mọi đồ vật đều lạnh buốt nên từ lâu đời họ đã có hệ thống sưởi đầy đủ cho môi trường xung quanh. Bắt đầu sơ khai từ cái hệ thống sưởi cá nhân cho từng hộ gia đình bằng củi đốt. Nó làm ấm cho toàn bộ bên trong căn nhà....Ngày nay hiện đại hơn thì đi bất cứ đâu cũng có sưởi. Xe bus, tàu hỏa, taxi, công xưởng, vp, trường học, rạp chiếu phim (hàng năm chi phí chống lạnh của các nước này là 1 số tiền khổng lồ để lý giải sao đầu đông họ cứ căng thẳng về vấn đề nhiên liệu cho mùa đông).....Nên ta mặc ấm rồi co ro chạy tí bên ngoài từ xe vào đến phòng lại cởi áo khoác ra nên nói chung là chả thấy rét. Còn những người lao động ngoài trời , vô gia cư thì họ sẽ miêu tả cho biết mùa đông khủng khiếp thế nào.
Ai đọc các tiểu thuyết của Jack London hoạc tiểu thuyết "Đồi gió hú" thì hiểu rõ cái LẠNH của Tây.
Cá nhân em đã đọc và đã được thưởng thức khi đứng ngoài trời 4 tiếng do nhỡ xe dưới trời mưa tuyết mới chỉ -20 độ mà không có hỗ trợ sưởi tiểu môi trường xung quanh. Cái lạnh là cái chết từ từ mà không có gì chặn được trừ nhiệt độ. Hôm ấy, khi lên được xe thì đôi chân của em đã không thấy cảm giác từ bàn chân đến bắp đùi. Lúc đấy em nhớ đến "Nhóm lửa" và " Tiếng gọi nơi hoang dã " của Jack Lond.

Bốc phét tí cho vui để kết luận là: thơi tiết nơi nào lạnh hơn thì nơi đó rét hơn. Không có chuyện ở VN lạnh hơn ở Tây. Chả qua điều kiện hỗ trợ ở ta kém hoạc không có như họ (do không cần thiết) nên mới lạnh tí đã rét co ro rồi. Nhà em cũng vậy, tường nhà sàn nhà đồ vật lạnh điếng nên ngoài trời nắng tưng bừng (khi chuyển giời) trong nhà vân như tủ lạnh :)) . Cứ thử lắpđủ hệ thống sưởi hơi nước gia nhiệt quanh nhà như tây xem nào...chả quầnđùiáo 3 lỗ nhảy tưng tưngý chứ
Em đồng ý với cụ, ở miền Bắc nhiều người thích nói theo kiểu, cái lạnh ở miền Bắc này ko đâu bằng, tây tàu nhiệt độ thấp hơn nhưng ko lạnh bằng ta, abc xyz, mà nói nhiều nghe phát mệt. Em chỉ thấy đúng ở 1 góc nhỏ, là khi 10 độ mà mưa phùn gió bấc mà mình phải cưỡi xe máy chạy ngoài đường thì tê tái hơn đi bộ ở nước họ ở 5 độ khô ráo thật. Còn lại vẫn là nhiệt độ thấp hơn thì lạnh hơn thôi, cứ tán huou tán vượn ra điều nước ta lạnh đặc biệt lắm. Em đi Nhật năm ngoái, 5-7 độ thôi, mà em đi bộ ra nhà chờ xe buýt cách 200m, chờ xe 15p mà lạnh tê tái lập cập từ trong ra ngoài, chỉ ước có cái đống rơm mà chui vào ngồi thò đầu ra thôi😂😂😂.

New layer

Xe tải
Em đồng ý với cụ, ở miền Bắc nhiều người thích nói theo kiểu, cái lạnh ở miền Bắc này ko đâu bằng, tây tàu nhiệt độ thấp hơn nhưng ko lạnh bằng ta, abc xyz, mà nói nhiều nghe phát mệt. Em chỉ thấy đúng ở 1 góc nhỏ, là khi 10 độ mà mưa phùn gió bấc mà mình phải cưỡi xe máy chạy ngoài đường thì tê tái hơn đi bộ ở nước họ ở 5 độ khô ráo thật. Còn lại vẫn là nhiệt độ thấp hơn thì lạnh hơn thôi, cứ tán huou tán vượn ra điều nước ta lạnh đặc biệt lắm. Em đi Nhật năm ngoái, 5-7 độ thôi, mà em đi bộ ra nhà chờ xe buýt cách 200m, chờ xe 15p mà lạnh tê tái lập cập từ trong ra ngoài, chỉ ước có cái đống rơm mà chui vào ngồi thò đầu ra thôi😂😂😂.
Thì ít được đi đây đi đó sống và trải nghiệm nên cứ AQ cho đời nó đỡ buồn chán đỡ tủi thân vậy mà cụ. Cáo chê nho xanh.

search

Xe điện
HQ nó lạnh đến mức gọi Đại Hàn dân quốc mà :D
VN mình sao lạnh = được, HQ lạnh sông còn đóng băng cơ mà. E ở HQ thấy lạnh khủng, bỏ mũ hở tai 1 lúc là ko chịu được, tay bỏ găng chỉ 1 lúc phải đeo vào ngay vì cóng hết, đấy là đi bộ đấy ạ. Còn đương nhiên lạnh như thế mà lái xe máy ko găng như VN mình thì ko thể. Độ lạnh so VN với HQ hay mấy nước siêu lạnh châu Âu thì so làm sao được, nghe TV nói bây giờ thì bán nhà đi có ngày :D