[Funland] Mùa đông Hà Nội sao bằng Hàn Quốc và các nước Châu Âu được?

emdeplam

Xe tăng
ngồi hóng chuyện đó đây mà em tủi thân quá.
Cả đời chỉ loanh quanh ở cái VN này.

Dangminhquan

Xe điện
Nói thì dài, dưng có ba thứ:

1. Như một số trên đã nói rồi đấy, ở ta lạnh 9-10 độ thì ngang xứ hàn đới lạnh 2-3 độ, cái này do gió, độ ẩm liên tục & mức dao động nhiệt lớn (ngày-đêm) giữa ta & xứ hàn đới khác nhau nên cảm nhận khác nhau.

2. Do chế độ dinh dưỡng, dân ta vẫn thuộc cái xứ thu nhập trung bình thấp....nhìn chung ăn uống là kham khổ dù miếng ăn chả rẻ tý nào, lại ăn gạo & chế độ dinh dưỡng thì thuộc dạng nghèo nàn tốp dưới lên. Cái này làm sức chịu đựng của cơ thể kém, nhất là khi dao động nhiệt lớn. Các bác ở Tây rồi đều biết là dân nó bơ...sữa nốc suốt, bò chén cả tảng, tôm chén cả lạng.....Ăn uống đối với Tây nó là quan trọng số 1 chứ không như dân Ta, ăn qua loa mà tinh hoa mãnh liệt.

3. Do phong tục xây nhà, xứ nhiệt đới nóng-ẩm là nhiều nên nhà phải xây kiểu khác không như xứ hàn đới nó nhiều gỗ....có hầm cách đất.....cửa kín....sưởi vách hay sàn thì cũng tùy thôi, một số nơi giàu có mới làm đại trà được. Nhìn chung cái này là ít ảnh hưởng nhất vì dư bọn Tây mùa đông trong nhà & ngoài đường cũng bị chênh nhiệt nhiều.

Tóm lại là nhiều khi chúng mình cứ quay tay thôi....cố rửa cái mặt bằng tư duy nhiều cao ốc của mấy tay cò đất chứ thực sự thì bác nào có kiến thức & đã trải qua giữa 3 thời ta b.cấp-tây-ta nay thì thấy cái cốt lõi của vấn đề nó cũng không khác nhau là mấy. ;))

Ví dụ dư này, các bác mua cái áo rét ở ta sx ngày nay & so sánh với cái áo rét ở ta sx ngày xưa.....xong so với cái áo rét sida ngoài K.Liên mà xem cái nào ấm, thoải mái & tiện nghi hơn. :)) . Cái đấy nó thuộc về phạm trù chất & lượng rồi, chứ nói đúng thì mình vẫn chưa đến thời sx ốc vít dù nhà cao tầng được tinh hoa nó dựng nom dư cái bàn chông. :))
Ăn uống như cụ kể chỉ tổ tăng mỡ,bổ béo quá cũng đâu có tốt,mau đi.

Kieuthinh3009

Xe máy
Ko có mùa đông thì cũng sợ mà mùa đông lạnh cũng kêu lạnh ntn thì bình thường mà

Vova

Xe container
Nhiều khi bảo ở nước ngoài lạnh, nhưng bên đấy sưởi khắp nơi, đến hành lang cũng ấm. Ra khỏi cửa tòa nhà thì mất một đoạn đường đến bến tàu, bến xe. Vào trong tàu, trong xe lại có sưởi, lại ấm :). Với cả lạnh khô nó đỡ hơn lạnh ẩm như nhà mình nhiều.
Giờ nhiều nhà, căn hộ dùng cửa kính xịn kiểu Eurowindow hay tương đương, chỉ cần đóng kín cửa, ngày thông gió 1 lần thì cũng ấm áp thoải mái mà. Khổ đúng lúc ra đường thôi.

Loe_hờ lú

Xe điện
Em ở chung cư nên thấy bình thường. Như nay lạnh nhất thì con bé nhà em 5 tuổi vẫn chỉ mặc hai cái áo thun dài tay mong mỏng chạy nhảy ầm ầm.
em già cả hơn thì 1 áo thun 1 áo gió mỏng là được
Nhưng ra ngoài đường thì lạnh phết. Tại em đi xe máy

UFA

Xe điện
Em từng trải qua kỷ lục là -37 độ, hôm đó chợ búa nghỉ sạch, cũng ít ai ra đường, còn -20 độ tới-25 độ thì bình thường, còn dưới -10 đc coi là ấm rồi

vneseman

Xe lăn
Lạnh HN ăn thua gì so với lạnh các nước ôn đơi, tuyết bét tè nhè, người chết cóng ngoài phố luôn. HN mới lạnh hơn tý thôi.

Jo9926

Xe điện
Nó có nhiều nguyên nhân khác nhau. Ví dụ như, Quần áo chúng ta không đủ tốt, Mang áo các nước Âu Mỹ về VN mặc rất nóng chịu không đc. kể cả là đi xe máy, Em mang áo khoác về VN mặc là bị khó chịu. Áo khoác chất lượng tốt thì gió không lọt, nước không thấm.
Nhà cửa không đủ kín, gió vẫn lùa vào qua khe cửa đc. không biết là do không làm nổi hay do nguyên nhân nào đó mà làm cái cửa cũng không kín. Trong khi cửa ra vào bên các nước xứ lạnh nó kín mít. đóng lại là không có gió lùa vào.
Tường nhà quá mỏng, đa số tường 10. Nên cách nhiệt rất kém. Tóm lại là do những nguyên nhân trên gây ra lạnh thôi. Khi nào dân giàu hơn , làm nhà theo công nghệ các nước phát triển. đủ tiền mua quần áo ấm cho mùa đông thì hết lạnh ngay.
Thêm một nguyên nhân nữa là da của người VN rất mỏng chứ không dày như dân xứ lạnh nên chịu lạnh kém.

TSTA

Xe container
Đây nhé, cảm nhận của Tây luôn chứ ko phải ta.
0 độ BK em ở đấy rồi.
10 độ HN chả là gì mà so cụ ạ.
So là so đi bộ ngoài trời chứ đừng so xe máy 1với đi bộ.
Em sang kia đến hôm thứ 2 là ko chịu đc phải đi mua ngay 1 cái áo lông vũ dài đến gối. Mất toi gần chục củ dù quần áo mang theo là chịu bt nhiệt 10 độ HN.

Mũi đỏ ửng vì giá lạnh. Tay thì tê cóng nếu giơ ra ngoài trời chỉ 30s-1p chụp ảnh.

Lúc tuyết rơi thì ko bàn.

Loe_hờ lú

Xe điện
Đây nhé, cảm nhận của Tây luôn chứ ko phải ta.
Bài báo chém gió thôi cụ
Các nước nhiệt độ âm nó lạnh hơn nhiều

em nhớ mãi hình ảnh hôm qua em đi xe máy mặc 1 sơ mi dài tay bên trong, 1 áo lên canifa dài tay, 1 áo lông vũ uniqlo và ngoài khoác 1 áo phao to sụ nữa mà vẫn thấy khá lạnh
Mà đi đường nhìn thấy 1 thằng Tây lông dẫn 2 đứa con đi bộ qua đường, 2 đứa tầm 10-12 tuổi mà mỗi đứa mặc độc cái áo thun, thằng bố thì mặc mỗi cái sơ mi dài tay. Nó cười nói như không ấy

MINHKD

Xe điện
Em ở chung cư nên thấy bình thường. Như nay lạnh nhất thì con bé nhà em 5 tuổi vẫn chỉ mặc hai cái áo thun dài tay mong mỏng chạy nhảy ầm ầm.
em già cả hơn thì 1 áo thun 1 áo gió mỏng là được
Nhưng ra ngoài đường thì lạnh phết. Tại em đi xe máy
Em cũng ở chung cư, cũng chỉ mặc áo mỏng.

limoux

Xe buýt
Có lẽ Nga là nơi có vùng nhiệt độ thấp nhất TG vào mùa đông cụ nhỉ. Chẳng thế mà làm sao quân Đức mạnh như bão cũng phải dừng bước, chứ không đã vào tận Moscow ý chứ.

Cụ lập một topic viết về nơi cụ đang sống đi.
Xưa hơn nữa, quân đội hùng mạnh của Napoleon chinh phục hết châu Âu, khi chinh phục nước Nga.....cũng bị mùa Đông nước Nga quật ngã...:))

Kennedy

Xe máy
Gần đây báo đài cứ nói mùa đông Hà Nội lạnh không thua kém gì các nước Châu Âu, do cùng nhiệt độ nhưng độ ẩm bên mình cao nên buốt. Cái này e công nhận đúng một phần thôi, ví dụ 10 độ ở Hà Nội lạnh như 4, 5 độ ở các nước khác. Nhưng HN căng lắm tầm 6, 7 độ thôi, trong khi Châu Âu, hay Bắc Á như Hàn, Nhật, Trung nó xuống tới âm mấy độ, tuyết rơi lạnh hơn HN nhiều. E từng ở Hàn một mùa đông mà e khiếp, mặc cái áo len giày, thêm áo măng tô, lại thêm áo phao to đùng mà gió vẫn thổi lạnh buốt ơi là buốt, đi bộ mà ko đội mũ là buốt đầu buốt tai ko đi nổi, đeo khẩu trang thở một lúc bỏ ra là ướt sũn, trong khi Hà Nội thì ko bao giờ lạnh đến vậy. Có chăng là hệ thống sưởi của họ quá tốt, về ks, hay về nhà thì sàn nhà đều trang bị hệ thống sưởi đi rất ấm chân, còn VN mình thì ko được vậy, ko phải nhà ai cũng có sưởi hay điều hòa. Nói chung em thấy HN lạnh sao bằng nhiều nước khác được, e thấy ấm chán
Ở Việt Nam lạnh cũng bình thường nhưng có 2 cái. Một là đi xe máy nên gió làm mất nhiệt, cảm giác rất lạnh. Hai là không có sưởi ở trong nhà. Tây lông có máy sưởi ở trong nhà và đi ô tô nên lạnh của nó -40 độ là bình thường, trong nhà vẫn quần đùi áo ba lỗ. Hơn nữa, lạnh ẩm sẽ buốt giá hơn lạnh khô. Vậy nên không so sánh được.

Chỉnh sửa cuối:

limoux

Xe buýt
Ở Việt Nam lạnh cũng bình thường nhưng có 2 cái. Một là đi xe máy nên gió làm mất nhiệt, cảm giác rất lạnh. Hai là không có sưởi ở trong nhà. Tây lông có máy sưởi ở trong nhà và đi ô tô nên lạnh của nó -40 độ là bình thường, trong nhà vẫn quần đùi áo ba lỗ. Hơn nữa, lạnh khô sẽ buốt giá hơn lạnh ẩm. Vậy nên không so sánh được.
Dòng bôi đỏ cụ nói ngược. Chắc ý cụ muốn "troll" anh em trên OF này ? :D

Fim

Xe điện
Lạnh khi nào mà ngoài tuyết dày cả mét, nước phải bật rỉ và nút đỏ để không bị đông, đường phải có hệ thống phun nước tan tuyết.
Bật sấy 27 28 độ + máy phun sương mà sáng dậy mũi vẫn đông đặc máu thì khi đó mới là lạnh.
Chứ lạnh HN nghĩa lí gì :T :T :T
Do là ở VN phải đi xe máy đi làm, chứ nói thật nghe mọi người nói lạnh quá mà em cái áo sơ mi leo lên con oto vẫn thấy ấm chán ;;);;);;)

obi

Xe tăng
Ở mình không có hệ thống sưởi, cái rét cả ngày nó ngấm vào người vì thế mà lúc nào cũng thấy rét. Ở các nước xứ lạnh chỗ nào cũng có lò sưởi, vì thế mặc như ở VN mình mà đi ra ngoài 5 đến 10 phút dưới trời âm 10 đến 20 độ vẫn thấy bình thường. Còn nếu ở lâu ngoài trời thì cái lạnh nó ngấm vào người thì phải mặc rất nhiều loại quần áo chống rét, găng tay, giầy phải loại chuyên dụng, bỏ găng tay ra 5 đến 10 phút ở nhiệt độ âm 30 độ trở lên có thể phải cưa bỏ tay vì bị đông cứng. Em từng đến vùng mà cứ thở ra là bị đóng thành đá ngay trên môi, và thường bảo nhau là khi nào cần gậy thì đứng Đ ái ra là có cái gậy để chống mới thấy cái lạnh thật khủng khiếp, ngày nào tuyết rơi còn đỡ chứ những ngày nắng trời trong xanh thì thôi rồi.

Buryat

[Tịch thu bằng lái]
Gần đây báo đài cứ nói mùa đông Hà Nội lạnh không thua kém gì các nước Châu Âu, do cùng nhiệt độ nhưng độ ẩm bên mình cao nên buốt. Cái này e công nhận đúng một phần thôi, ví dụ 10 độ ở Hà Nội lạnh như 4, 5 độ ở các nước khác. Nhưng HN căng lắm tầm 6, 7 độ thôi, trong khi Châu Âu, hay Bắc Á như Hàn, Nhật, Trung nó xuống tới âm mấy độ, tuyết rơi lạnh hơn HN nhiều. E từng ở Hàn một mùa đông mà e khiếp, mặc cái áo len giày, thêm áo măng tô, lại thêm áo phao to đùng mà gió vẫn thổi lạnh buốt ơi là buốt, đi bộ mà ko đội mũ là buốt đầu buốt tai ko đi nổi, đeo khẩu trang thở một lúc bỏ ra là ướt sũn, trong khi Hà Nội thì ko bao giờ lạnh đến vậy. Có chăng là hệ thống sưởi của họ quá tốt, về ks, hay về nhà thì sàn nhà đều trang bị hệ thống sưởi đi rất ấm chân, còn VN mình thì ko được vậy, ko phải nhà ai cũng có sưởi hay điều hòa. Nói chung em thấy HN lạnh sao bằng nhiều nước khác được, e thấy ấm chán
Nhà báo, một là chưa ở nước ngoài (đủ lâu) bao giờ để biết thế nào là lạnh, hai là không có kiến thức về thời tiết (mấy em của chương trình dự báo thời tiết trên VTV chẳng hạn, nói là phải nhiệt độ dưới 0 mới có tuyết, trong khi thực tế chỉ cần nhiệt độ khoảng 2 - 3oC ngoài trời là có thể có tuyết (TA gọi là sleet chứ không phải snow, loại tuyết này rơi xuống đất là tan ngay) rồi, còn băng giá là khi nhiệt độ phải thấp hơn).

Ngoài ra, các em cũng kém kiến thức về địa lý, nên cứ có tuyết là “đẹp như trời Âu”, trong khi cả về nhiệt độ và lượng tuyết hàng năm thì các nước châu Á (Kazakhstan, Trung Quốc, Nhật Bản…) có nhiều tuyết hơn nhiều so với châu Âu (trừ Nga). Ở các nước Anh, Pháp, Ý… thì tuyết rơi ở thủ đô cũng hiếm như tuyết rơi ở Sa Pa (có khi còn hiếm gặp hơn) và nhiệt độ mùa đông ở thủ đô các nước này nói chung đều trên 0oC, trong khi ở Bắc Kinh hay Seoul, nhiệt độ -10oC vào ban đêm là gần như suốt 2-3 tháng mùa đông (ban ngày có thể cao đến 0oC hoặc hơn). Ở Seoul (chưa phải là lạnh nhất Hàn Quốc), đến tháng 3, thậm chí đầu tháng 4 còn có thể có tuyết, còn ở Mông Cổ, Kazakhstan hay một số vùng phía Bắc Trung Quốc thì tháng sáu hay tháng 7 (giữa ngày hạ chí) có tuyết cũng là bình thường (không phải chuyện lạ như báo chí VN thường thích phóng đại)

Và cuối cùng là nhà báo của nền kinh tế thị trường hiện nay (nhất là báo chí miền Nam) thường thiếu trung thực, có một nói mười, hay phóng đại, hay dùng từ cảm thán, … tức là thể hiện tình cảm cá nhân rất rõ trong bài viết, đồng thời có tính vọng ngoại cao, nên nói chung là chất lượng bài viết thường kém.

Chỉnh sửa cuối:

s house design

Xe máy
STH 40.18, đường số 4, KĐT Lê Hồng Phong 2, Nha Tr
Website
nhadepshouse.com
bác giống tôi, toàn nghe các ông bà nói mùa đông HN mình lạnh hơn bắc á, nghĩ mới kỳ, tụi nó là bắc Á, Châu Âu vùng ôn đới mà xứ cận nhiệt như mình lại bảo... đến khi qua Hàn mùa đông mới thấy. nó lại chẳng rét buốt cả ra. ko có áo, dán sưởi, túi sưởi làm quái gì dám ra.

ngocielts

Xe tải
e trước ở Manchester, UK - thấy bảo là lạnh nhất ở UK
sáng -10 độ em ở trong nhà cho ấm.
tối thấy bớt lạnh hơn hẳn, em rủ cậu cùng nhà đi bộ đi mua kebab cách nhà tầm chưa đến 1km
2 anh em mặc áo polo; đến quán kebab rút điện thoại ra xem nhiệt độ thì thấy báo là -2 độ.
may là quán kebab cũng chỉ cách nhà có hơn 10' đi bộ chứ nhiều hơn chắc em không còn ngồi đây viết còm