[Funland] Mua dao làm bếp sản xuất tại Nhật ở đâu?

Hulkvn

Xe tăng
Dao Đa sĩ, Cao bằng em đã dùng qua vài lần, nói chung để chặt thì chất lượng tốt, nhược điểm là bị han bề mặt, màu đen và mẫu mã xấu. Nước mình em còn biết người dân tộc Cơtu (ở Tây nguyên và Đông bắc Campuchia), họ có kỹ thuật rèn dao rất tốt, nguyên liệu là thép trơn CT3, rèn than củi mà chỉ có những cụ già mới rèn thôi nhé, cực sắc và cứng, nó không đen như dao Đa sĩ mà trắng mờ. Tiếc rằng họ chỉ rèn để dùng, không thương mại nên rất ít người biết đến. Chẹp
Em biết đến dao đi rừng của người Mèo. Mài 1 lần dùng hàng năm mới phải mài lại mà dùng như phá

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em cũng thuộc dân bảo thủ, hướng nội, nhất là hàng tiêu dùng. Dao làm bếp và làm vườn rừng có thị trường rất lớn, nhưng đáng tiếc các doanh nghiệp sản xuất lớn bỏ qua, chỉ vài lò rèn thủ công vẫn nặng tư duy tiểu nông, ăn xổi, cộng với chính sách, sự kém quan tâm của chính quyền đã để thị trường cho dao Thái tràn ngập, dần sẽ bóp chết sản xuất trong nước. Ai đời mua con dao ở chợ về dùng vài hôm đã lỏng chuôi, lưỡi quằn do cắt tôn lá để làm, dao rựa thì tôi cứng giòn, chặt rồi nó cùn không mài nổi. Kể cả cái quốc, cái xẻng cũng chả ra hồn gì.
Mục tiêu của em là làm sao có thể sản xuất được dao chất lượng Nhật tại VN. Hơi hoang đường nhưng em sẽ làm từng bước một. Tạo thị trường -> kết hợp cty sản xuất bên Nhật -> kéo về VN -> chuyển giao công nghệ.
Em phải thừa nhận với cụ, cả một thị trường dao kéo rộng lớn thế này mà các bác nhà mình cứ mơ mộng sản xuất phi thuyền vũ trụ ở đâu ấy @@

Sondaubang

Xe tăng
Em biết đến dao đi rừng của người Mèo. Mài 1 lần dùng hàng năm mới phải mài lại mà dùng như phá
Vâng cụ! Người Mèo họ nổi tiếng về nghề làm sắt, họ dùng sức nước để khoan nòng súng kíp, chế tạo súng kíp được thì dao họ làm sẽ rất tốt. Tiếc rằng vẫn tư duy tiểu nông, giấu nghề nên họ không làm thương mại được ạ

Sondaubang

Xe tăng
Mục tiêu của em là làm sao có thể sản xuất được dao chất lượng Nhật tại VN. Hơi hoang đường nhưng em sẽ làm từng bước một. Tạo thị trường -> kết hợp cty sản xuất bên Nhật -> kéo về VN -> chuyển giao công nghệ.
Em phải thừa nhận với cụ, cả một thị trường dao kéo rộng lớn thế này mà các bác nhà mình cứ mơ mộng sản xuất phi thuyền vũ trụ ở đâu ấy @@
Em vote cụ, nếu cụ có ý làm thì em nghĩ sẽ thành công, việc thay đổi tư duy không phải ai cũng nghĩ đến, nhưng nếu không thay đổi thì đất nước còn lẹt đẹt không phát triển được. Hàng hoá sản xuất ở Việt Nam cái gì cũng tạm, dùng thời gian ngắn là hỏng, chưa thể thống kê nhưng em nghĩ đây là yếu tố không nhỏ làm mất nguồn lực đất nước, từ cái quốc, xẻng, thang, ghế...hàng chợ, về dùng thời gian phải bỏ để mua cái khác. Em có trên mười năm làm việc với người Nhật, tư duy họ khác xa người mình ạ!

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Mà thực chất ngay cả phi thuyền vũ trụ, tàu Shinkansen,.. phần đầu mũi đều được rèn và uốn thủ công đấy các cụ ạ. Toàn do các thợ thủ công lành nghề đảm nghiệm, làm bằng tay và búa hết, y hệt như rèn dao. Không biết các cụ có để ý cái này ??

AirSupply

Xe buýt
Vâng, em cũng nghĩ là khó so sánh. Tại em cũng tham khảo nhiều, Đa Sỹ cũng có tiếng truyền thống nghìn năm, vậy mà vẫn chỉ có vài mẫu dao kéo, và làm hết sức thô sơ, nên em cũng có chút băn khoăn. Giá mà các làng nghề như vậy chịu khó nâng tầm lên 1 bậc nữa thì VN đỡ phải nhập dao kéo ạ :D
Cụ Quang Khang táng cái FB của cụ vào chữ ký phát nhể, lần các tầng hơi tức :D

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ mở cửa hàng thì cũng làm gian hàng KDCN trên này nhé! Để anh em biết mà mua, em cũng thích dùng dao tốt nhưng mua chợ với đặt rèn cũng chả bền, mau cùn, khó mài. Làm bếp mà dao cùn khó chịu thật.!.
Cụ tham khảo thêm quy trình rèn dao Nhật. Dùng rất nhiều than củi ạ. Và cũng rất thủ công, không khác mình là mấy. Chỉ có điều công phu và tỷ mẩn hơn mình thôi ^^

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa lôi 3 con dao sứ của gấu ra mài :) lại mài phải cái không dành cho nó nên mẻ cmn hết cả :(
Cụ nào kinh doanh thì giới thiệu cho em 3 con dao, thái thịt, thái rau, gọt hoa quả (Chả biết cỡ bao nhiêu) yêu cầu là phải rất sắc, bền, và ít phải mài.
Nhớ cho em giá luôn nhé
:)

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em vừa lôi 3 con dao sứ của gấu ra mài :) lại mài phải cái không dành cho nó nên mẻ cmn hết cả :(
Cụ nào kinh doanh thì giới thiệu cho em 3 con dao, thái thịt, thái rau, gọt hoa quả (Chả biết cỡ bao nhiêu) yêu cầu là phải rất sắc, bền, và ít phải mài.
Nhớ cho em giá luôn nhé
:)
Riêng dao sứ chỉ có thể mài bằng máy mài chuyên dụng cho dao sứ cụ ạ. Cụ mang ra mài bằng đá mài là hỏng hết cơm cháo @@
Em thì chưa dám giới thiệu cho cụ vì em cũng không thể biết hết các loại dao trên thị trường, nhưng riêng dao Nhật thì sắp tới cụ cứ qua cửa hàng em :D
Về cơ bản giá sẽ khoảng 400K - 2.000K là cụ có con dao ưng ý lắm rồi .
Và đương nhiên còn có các dòng chuyên dụng cho các cụ là Chef, Pro dùng ạ.

tuyen2068

Xe đạp
Gửi các bác tham khảo.
Về dao kéo và dụng cụ làm vườn, đa số là nhập trực tiếp từ Nhật, chỉ có vài loại dao được sản xuất ở Việt Nam nhưng có giám đốc người Nhật theo dõi và kiểm tra chất lượng.
Dao ở đây đều qua nhiệt luyện, nếu các bác muốn tìm hiểu thêm em rất vui lòng trả lời về công nghệ này.

http://www.hangnhatchinhhang.com.vn/

Sondaubang

Xe tăng
Cụ tham khảo thêm quy trình rèn dao Nhật. Dùng rất nhiều than củi ạ. Và cũng rất thủ công, không khác mình là mấy. Chỉ có điều công phu và tỷ mẩn hơn mình thôi ^^
Cảm ơn cụ đã chia sẻ! Hồi em ở buôn làng người Cơtu có quen ông cụ chuyên làm dao, em thấy quy trình công nghệ cũng gần giống clip này, sắt ông cụ lấy sắt trơn CT3 (em cho cụ CT5 bảo tốt hơn cụ không lấy, bảo dễ gãy), khi tôi thép ông cụ lấy đất sét trộn với than của cây rừng hoà nhuyễn rồi bôi lên, khi tôi nhúng nước lần một, các lần sau toàn chém vào cây chuối để tôi. Sản phẩm là dao cực sắc bén, không gỉ ạ, em chặt vào sắt xây dựng không hề gì, chặt vào nhíp ô tô cũng xuống và lưỡi dao có vết mờ. Em nghĩ kiếm của Cụ Triệu Vân cũng chỉ đến thế, giờ chắc ông cụ cũng khuất núi rồi, không biết có lưu truyền thế hệ sau được không, nếu thất truyền thì tiếc thật.

wanderersg

Xe tăng
Hiện tại e đang dư một con dao này : https://www.amazon.com/Zwilling-J-Henckels-Signature-Vegetable/dp/B0000TPBVY/ref=sr_1_fkmr0_1?s=kitchen&ie=UTF8&qid=1480572514&sr=1-1-fkmr0&keywords=Zwilling 30795180 Twin Pollux Chinesisches Kochmesser

vì ban đầu tưởng nó dùng được cho chặt gà xương duoc nen làm 2 con liền.
Hàng đặt từ amazon chính hãng .Giá 1tr6(Ko tính chi phí ship vô ). Chứ h để không thì cũng hơi phí .Ai có nhu cầu inbox e nhé.e o sg

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ đã chia sẻ!
Hồi em ở buôn làng người Cơtu có quen ông cụ chuyên làm dao, em thấy quy trình công nghệ cũng gần giống clip này, sắt ông cụ lấy sắt trơn CT3 (em cho cụ CT5 bảo tốt hơn cụ không lấy, bảo dễ gãy), khi tôi thép ông cụ lấy đất sét trộn với than của cây rừng hoà nhuyễn rồi bôi lên, khi tôi nhúng nước lần một, các lần sau toàn chém vào cây chuối để tôi. Sản phẩm là dao cực sắc bén, không gỉ ạ, em chặt vào sắt xây dựng không hề gì, chặt vào nhíp ô tô cũng xuống và lưỡi dao có vết mờ. Em nghĩ kiếm của Cụ Triệu Vân cũng chỉ đến thế, giờ chắc ông cụ cũng khuất núi rồi, không biết có lưu truyền thế hệ sau được không, nếu thất truyền thì tiếc thật.
Hồi đấy cụ mà say sưa món dao thì có khi bây giờ cụ ko phải là Sondaubang nữa mà là Sondao cụ nhỉ ;))

nguyenkithanh

Xe hơi
Em đi mua dao, em thử lưỡi dao luôn. Nên hàng Nhật xịn hay đểu đừng hòng lừa em. Em đã bỏ mấy cái chủ nhật để tìm mua dao Nhật tại HN nhưng chưa mua được. Em đã vào cả chục cửa hàng bán dao Nhật tại 1 số siêu thị quảng cáo là hàng Nhật nội địa. Nhưng chẳng có con dao nào họ bán là sản xuất tại Nhật cả. Bằng chứng là sau màn test dao của em, Họ đều nhận là ko phải sản xuất tại Nhật như quảng cáo, Mà sản xuất tại Trung Quốc theo mẫu mã của Nhật, Sau đó dân tem mác cho ra dáng chữ Nhật,...
Nói chung cụ nào biết chỗ nào bán dao Nhật xịn tại HN không ạ?
cụ thử như nào?chia se cho e học hỏi kinh nghiệm với ạ.

Sondaubang

Xe tăng
Hồi đấy cụ mà say sưa món dao thì có khi bây giờ cụ ko phải là Sondaubang nữa mà là Sondao cụ nhỉ ;))
Em cũng say sưa lắm, mê mẫn là đằng khác, chỉ ngồi nhìn ông cụ làm mà mất cả buổi, chỉ nhìn mà học mót thôi chứ ông cụ không dạy hơn nữa tiếng Việt ông cụ cũng chả biết hết, em đổi hai bộ quần áo, một bao gạo mới được con dao cỡ 20cm, dao không thẳng mà uốn chữ ~ đẹp lắm, dùng khỏi chê, được mấy năm do chuyển công trường liên tục nên em làm mất. Giờ nghĩ đến vẫn tiếc

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em cũng say sưa lắm, mê mẫn là đằng khác, chỉ ngồi nhìn ông cụ làm mà mất cả buổi, chỉ nhìn mà học mót thôi chứ ông cụ không dạy hơn nữa tiếng Việt ông cụ cũng chả biết hết, em đổi hai bộ quần áo, một bao gạo mới được con dao cỡ 20cm, dao không thẳng mà uốn chữ ~ đẹp lắm, dùng khỏi chê, được mấy năm do chuyển công trường liên tục nên em làm mất. Giờ nghĩ đến vẫn tiếc
Trân trọng mời cụ đến chỗ em làm vài ly rồi đàm đạo thêm về dao nhé . ;)

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ đã có nhời! Khi nào cụ khai trương cửa hàng, nhất định em sẽ đến, tiện thể làm vài chiếc về dùng ạ!
Cảm ơn cụ ạ. Cụ đến em còn thỉnh giáo thêm, chứ em vẫn chưa tự tin lắm món này ^^

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ sang khu CN Thăng long nhé, dao Kai sản xuất bên ấy là dao Nhật xịn đấy, là hàng chế xuất ko bán tại Việt Nam, nhưng không hiểu sao vẫn có rao bán
Bên KAI Thăng long là nhà máy chế xuất cụ nhé, và chỉ chuyên những hàng siêu thị dòng rẻ tiền thôi- và tương đương chất lượng dao Thái Lan. Còn dòng cao cấp thì 100% sản xuất tại Nhật cụ ạ.