[Funland] Mua dao làm bếp sản xuất tại Nhật ở đâu?

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Có nghề mài dao, thỉnh thoảng còn có lý do sang mài dao hộ cô hàng xóm chứ cụ
Thế mà em không nghĩ ra ;)) cụ đăng lên lý do thế này, nếu em mở lớp chắc chả mấy chốc kín học viên. :))

Hulkvn

Xe tăng
Em nghĩ đó là do thép ta rèn vẫn còn mềm nên dễ mài nhưng cũng mau cùn và han rỉ. Thép ngàoi họ tôi và rèn khá kỹ nên cứng và khó mài, nhưng ngược lại sẽ giữ được độ sắc bén lâu hơn.
Dao ta lưỡi tương đối thẳng và chất thép dễ mài hơn dao tây. Dao tây lưỡi cong hơn nên để mài sắc phải có "nghề"
Dao ta mài đá ta cũng đễ sắc hơn dao tây mài đá ta. Ngày xưa còn mua được đái mài xịn nhà máy chứ giờ đá nhà máy cũng kém. Hôm trước thấy cụ nào bán đá mài Nhật 800k/phát :P xót hết cả duột

NNS

Xe ngựa
nhà em xài dao Zwiling 2 thèng người, mới thì còn sắc chứ xài 1 tgian cũng chả ra gì, đc mỗi cái sạch sẽ bóng loáng. Gì chứ chặt gà éo dao nào bằng con Đa sỹ rèn từ nhíp ô tô, mỗi tội nó đen thùi lùi và tanh tanh

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Dao ta lưỡi tương đối thẳng và chất thép dễ mài hơn dao tây. Dao tây lưỡi cong hơn nên để mài sắc phải có "nghề"
Dao ta mài đá ta cũng đễ sắc hơn dao tây mài đá ta. Ngày xưa còn mua được *** mài xịn nhà máy chứ giờ đá nhà máy cũng kém. Hôm trước thấy cụ nào bán đá mài Nhật 800k/phát :P xót hết cả duột
Dao ở Nhật đã trở thành nghệ thuật - văn hoá rồi ạ.
Em thấy họ bán không thiếu 1 loại dao hoặc dụng cụ cắt gọt gì, và tất tần tật các phụ kiện liên quan, mà mỗi loại phụ kiện cũng lại ti tỉ loại.
Ở Nhật có vài thành phố (chứ không phải làng) có thu nhập chính từ nghề làm dao, và hiện nay họ bán đi toàn thế giới. Theo như thông tin em được biết, dao Nhật hiện nay còn được ưa chuộng tại Đức ngang ngửa với dao Đức. Có lẽ là do lịch sử và văn hoá, nó tạo cái STORY cho con dao, nên mỗi con dao Nhật trông như 1 tác phẩm nghệ thuật ấy. Và đương nhiên cũng tuỳ loại mà giá đắt hay rẻ thôi, chứ không phải loại nào cũng đắt cả đâu ạ.

Kungfu.Panda

Xe tải
nhà em xài dao Zwiling 2 thèng người, mới thì còn sắc chứ xài 1 tgian cũng chả ra gì, đc mỗi cái sạch sẽ bóng loáng. Gì chứ chặt gà éo dao nào bằng con Đa sỹ rèn từ nhíp ô tô, mỗi tội nó đen thùi lùi và tanh tanh
Cụ mua thêm cái kéo cắt gà 2 thằng người nữa, chả phải dao thớt gì. Nhà em dùng kéo này 2 năm rồi vẫn sắc. Cửa hàng nó bảo khi nào kéo cùn ra nó mài miễn phí cho.
Con dao 2 thằng người em cho đi gọt hoa quả rồi, cắt thái ko sắc bằng con dao nhíp Đa sỹ.

lenhhoxung1980

Xe điện
Cụ mua thêm cái kéo cắt gà 2 thằng người nữa, chả phải dao thớt gì. Nhà em dùng kéo này 2 năm rồi vẫn sắc. Cửa hàng nó bảo khi nào kéo cùn ra nó mài miễn phí cho.
Con dao 2 thằng người em cho đi gọt hoa quả rồi, cắt thái ko sắc bằng con dao nhíp Đa sỹ.
Dao Tây khi cùn rất khó mài, lưỡi nó cứng, cong, lại dày. Ông anh rể em mài dao ta rất ngọt, nhưng mài dao Tây nó chỉ sắc hơn tí, không về như ban đầu được, akay lắm.
Cụ Quang Khang bán dao phải thêm món mài nữa mới được. Nếu không sau nửa năm là có phàn nàn ngay

Sondaubang

Xe tăng
Em cũng thấy lạ là ở VN mình cũng có vài làng rèn mà sao cả nước mình chưa làm được con dao nào ra hồn ?? Một vật dụng tưởng chừng đơn giản nhưng vô cùng cần thiết trong cuộc sống. Em thì trước học ở Nhật cứ mê mẩn mãi kĩ thuật làm dao của họ.
Dao Đa sĩ, Cao bằng em đã dùng qua vài lần, nói chung để chặt thì chất lượng tốt, nhược điểm là bị han bề mặt, màu đen và mẫu mã xấu. Nước mình em còn biết người dân tộc Cơtu (ở Tây nguyên và Đông bắc Campuchia), họ có kỹ thuật rèn dao rất tốt, nguyên liệu là thép trơn CT3, rèn than củi mà chỉ có những cụ già mới rèn thôi nhé, cực sắc và cứng, nó không đen như dao Đa sĩ mà trắng mờ. Tiếc rằng họ chỉ rèn để dùng, không thương mại nên rất ít người biết đến. Chẹp

Kungfu.Panda

Xe tải
Dao Tây khi cùn rất khó mài, lưỡi nó cứng, cong, lại dày. Ông anh rể em mài dao ta rất ngọt, nhưng mài dao Tây nó chỉ sắc hơn tí, không về như ban đầu được, akay lắm.
Cụ Quang Khang bán dao phải thêm món mài nữa mới được. Nếu không sau nửa năm là có phàn nàn ngay
Em mua thêm cả dụng cụ mài của Z.and Henkel (750k) nhưng chỉ sắc được chừng 1 tuần thôi rồi lại phải cò cưa mài, trong khi dao ta phải sắc được 1 tháng.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em mua thêm cả dụng cụ mài của Z.and Henkel (750k) nhưng chỉ sắc được chừng 1 tuần thôi rồi lại phải cò cưa mài, trong khi dao ta phải sắc được 1 tháng.
Đương nhiên bên mình có dịch vụ mài dao miễn phí trọn đời cho dao mua bên mình. Mình đã làm việc với phía nhà máy, và phương án sẽ là: nếu dao cùn nhẹ sẽ mài tại cửa hàng (do chuyên viên nhà máy hỗ trợ), nếu cùn hoặc hỏng nặng thì tập hợp lại rồi gửi về phía nhà máy, nhà máy sẽ xử lý giúp.
Em đã hết nước hết cái với phía nhà máy bên Nhật để họ hỗ trợ được cái này ;))

Sondaubang

Xe tăng
Đầu tháng 3 em sẽ mở cửa hàng bán chuyên dao Nhật tại Royal city, cụ ghé qua tham quan nghiên cứu nhé. Hiện nay em đang gấp rút chuẩn bị các khâu cuối cùng với nhà máy bên Nhật.
Cụ mở cửa hàng thì cũng làm gian hàng KDCN trên này nhé! Để anh em biết mà mua, em cũng thích dùng dao tốt nhưng mua chợ với đặt rèn cũng chả bền, mau cùn, khó mài. Làm bếp mà dao cùn khó chịu thật.!.

Trai Ngố

Xe tải
Chắc vậy cụ ạ. Em không biết mài đá, càng mài càng cùn mới đau. Hay cụ mở khóa luyện mài đi. Em nghe nói mài đá tốt hơn mài máy
Cụ nhờ chú thợ nguội mài hộ cho chắc. Nếu thích tự mài thì lão Goog đầy clip hướng dẫn đó.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Dao Đa sĩ, Cao bằng em đã dùng qua vài lần, nói chung để chặt thì chất lượng tốt, nhược điểm là bị han bề mặt, màu đen và mẫu mã xấu. Nước mình em còn biết người dân tộc Cơtu (ở Tây nguyên và Đông bắc Campuchia), họ có kỹ thuật rèn dao rất tốt, nguyên liệu là thép trơn CT3, rèn than củi mà chỉ có những cụ già mới rèn thôi nhé, cực sắc và cứng, nó không đen như dao Đa sĩ mà trắng mờ. Tiếc rằng họ chỉ rèn để dùng, không thương mại nên rất ít người biết đến. Chẹp
Chuẩn cụ ạ.
Bên Nhật theo truyền thống họ cũng rèn kiếm SAMURAI và dao bằng than củi, nhưng là loại than trắng, nhiệt độ lên tới trên 1000 độ C. Than củi rèn kiếm mới chuẩn, vì theo em biết nó còn bổ sung thêm Cacbon cho sắt nên thanh kiếm thêm phần cứng cơ ạ ^^
Cho nên rèn dao bằng than củi tưởng như vô lý lại rất hợp lý :D

Trai Ngố

Xe tải
Dao tây đã bị mợ nó mài hết phần lưỡi cắt nên mau cùn là phải. Thay dao mới đi thôi.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ mở cửa hàng thì cũng làm gian hàng KDCN trên này nhé! Để anh em biết mà mua, em cũng thích dùng dao tốt nhưng mua chợ với đặt rèn cũng chả bền, mau cùn, khó mài. Làm bếp mà dao cùn khó chịu thật.!.
Em cũng kinh nghiệm làm bếp lâu năm nên em chỉ dùng được dao sắc thôi. Dao cùn là em bó tay.
Khoa học đã chứng minh dao sắc giúp giữ hương vị thực phẩm và làm món ăn ngon hơn.
Cụ cứ nghiên cứu các loại dao trên Facebook của em, có gì em sẽ cố gắng tạo ra 1 cửa hàng dao tốt nhất trong tầm khả năng của em.
https://www.facebook.com/Dao-Nhật-Japanese-Knife-195368810923957/?ref=bookmarks

Boyeucon07

Xe đạp
@@ gần nhà mình có cửa hàng uy tín lắm :3

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
@@ gần nhà mình có cửa hàng uy tín lắm :3
Cụ cho em địa chỉ em qua tham khảo với ạ. Em vẫn đang lăn tăn thiết kế cửa hàng sao cho hợp lý với 1 cửa hàng chuyên dao ^^

Sondaubang

Xe tăng
Em không phản đối, mà ngược lại cực kỳ ủng hộ hàng Việt. Tuy nhiên cái dao ở nhà mình cả trăm cả nghìn năm vẫn thế, không chịu thay đổi. Cụ so dao nhà mình với dao Tây dao Nhật kiểu như so sánh xe đạp Thống Nhất với con Audi hay Lexus ấy ạ. Em ủng hộ hàng nhà mình nhưng với điều kiện phải động não thay đổi suy nghĩ và cách làm, chứ nếu không chắc trăm năm nữa vẫn mấy cái mẫu này mất @@
Các cụ cùng bàn luận với em về vấn đề này ạ.
Em cũng thuộc dân bảo thủ, hướng nội, nhất là hàng tiêu dùng. Dao làm bếp và làm vườn rừng có thị trường rất lớn, nhưng đáng tiếc các doanh nghiệp sản xuất lớn bỏ qua, chỉ vài lò rèn thủ công vẫn nặng tư duy tiểu nông, ăn xổi, cộng với chính sách, sự kém quan tâm của chính quyền đã để thị trường cho dao Thái tràn ngập, dần sẽ bóp chết sản xuất trong nước. Ai đời mua con dao ở chợ về dùng vài hôm đã lỏng chuôi, lưỡi quằn do cắt tôn lá để làm, dao rựa thì tôi cứng giòn, chặt rồi nó cùn không mài nổi. Kể cả cái quốc, cái xẻng cũng chả ra hồn gì.