[Funland] Mua chung cư nên vay ngân hàng 70% hay đóng theo tiến độ

Delpiero_92

Đi bộ
Chào các cụ, chả là sang năm e định mua căn chung cư do cũng có gia đình và có em bé rồi, cũng đã tìm được 1 căn tầm 1ty7 va giữa năm sau nhận nhà.
Chung cư này có chính sách là nếu đóng 70% ko vay ngân hang bảo lãnh thì được chiết khâu 2%, còn nếu vay ngân hang bảo lãnh thì đóng 30%, ngân hag giai ngân cho vay 70% và khi nhận nhà mới phải đóng lãi

Ban đầu e định đóng luôn 70% là 1ty2 vì 2 vc giờ cũng có tầm 1ty, vay họ hàng tầm 200 nữa
Vấn đề là nhà có ông anh làm xây dựng bảo cc này nhìn tiến độ này thì ko thể bàn giao vào giữa năm sau mà ít nhất phải cuối năm sau hoặc đầu năm sau nữa vì chung cư đã cất nóc nhưng h còn chưa sơn, chưa lắp kính và còn cái cần cẩu trên mái

Ông anh khuyên nên đóng 30% và vay 70% ngân hàng, làm thế nếu cc này bàn giao chậm thì mình đỡ thiệt hơn, chậm thì ngân hàng là bên bất lợi
H nếu vay ngân hàng là 70% là 1ty2 thì nếu cuối năm sau nhận nhà khi phải đóng lãi thì cũng trả trước luôn, bị phạt 1,5%, nên thật ra cũng chỉ vay ngân hàng 2 3tram thôi
Em đang phân vân quá, các cụ cho e lời khuyên với ạ

Delpiero_92

Đi bộ
Dạ em mua phú thịnh greenpark ạ

Thanh fotuner

Xe tải
Cụ đừng tham cái 2% chiết khấu của chủ đầu tư, nghe tưởng mình lợi mà thực ra là cụ thiệt đấy. 70% nộp trước đấy cụ đem gửi ngân hàng thì lãi hơn chiết khấu 2% đấy. Nó mà chậm tiến độ ngày nào cụ thiệt ngày đấy. Nghe lời ông anh cụ đi.
Vay ngân hàng còn phòng rủi ro tiền của cụ về không theo kế hoạch, ngân hàng còn trả cho chủ đầu tư giúp cụ.
Khi bàn giao nhà, cụ mà có đủ tiền vẫn có thể trả hết 1 lần cho ngân hàng. Tiền phí cho việc thanh toán nợ này không đáng kể, rất đáng cho cụ bỏ ra, trả cho việc ngân hàng cùng chia sẻ rủi ro chủ đầu tư chậm tiến độ với cụ.

Delpiero_92

Đi bộ
Dạ em cám ơn các cụ nhiều ạ

dinhdong1989

Xe tải
Giữa năm sau bàn giao mà giờ còn chưa sơn thì bàn giao bằng niềm tin ah cụ :))

Delpiero_92

Đi bộ
Vâng ông a làm xây dựng cũng bảo thế, e ko có kinh nghiệm nên ko rõ cụ ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Chào các cụ, chả là sang năm e định mua căn chung cư do cũng có gia đình và có em bé rồi, cũng đã tìm được 1 căn tầm 1ty7 va giữa năm sau nhận nhà.
Chung cư này có chính sách là nếu đóng 70% ko vay ngân hang bảo lãnh thì được chiết khâu 2%, còn nếu vay ngân hang bảo lãnh thì đóng 30%, ngân hag giai ngân cho vay 70% và khi nhận nhà mới phải đóng lãi

Ban đầu e định đóng luôn 70% là 1ty2 vì 2 vc giờ cũng có tầm 1ty, vay họ hàng tầm 200 nữa
Vấn đề là nhà có ông anh làm xây dựng bảo cc này nhìn tiến độ này thì ko thể bàn giao vào giữa năm sau mà ít nhất phải cuối năm sau hoặc đầu năm sau nữa vì chung cư đã cất nóc nhưng h còn chưa sơn, chưa lắp kính và còn cái cần cẩu trên mái

Ông anh khuyên nên đóng 30% và vay 70% ngân hàng, làm thế nếu cc này bàn giao chậm thì mình đỡ thiệt hơn, chậm thì ngân hàng là bên bất lợi
H nếu vay ngân hàng là 70% là 1ty2 thì nếu cuối năm sau nhận nhà khi phải đóng lãi thì cũng trả trước luôn, bị phạt 1,5%, nên thật ra cũng chỉ vay ngân hàng 2 3tram thôi
Em đang phân vân quá, các cụ cho e lời khuyên với ạ
Nếu đóng 30% rồi vay 70% NH cho vay nhận nhà mới trả lãi là cụ coi như trả trước. Nhưng luật nó cấm CĐT thu hết khi chưa bàn giao nên thường họ sẽ nhờ cụ ký 1 cái hợp đồng là cụ cho CĐT vay tiền đấy. Mà nếu dính cái này trong trường hợp đen mà chậm giao nhà thì nó cầm chuôi. Việc trả tiền trước chậm giao nó khác với việc cụ cho nó vay tiền mà nó xây chậm. Tình huống là thế nhưng cũng không cần quá lo lắng cho PA đó nếu là chủ đầu tư đàng hoàng làm thật ăn thật.

Chỉnh sửa cuối:

Quyen Kenshin

Xe buýt
cứ khi xâ xong thì mua chứ tội gì ks kiểu này.ko có tao đi mua cái khác,cụ cứ bảo bọn cò vạc thế.Giờ có phải giống ngày xưa đâu mà còn làm ăn kiểu này
hoặc đóng hết cũng đc nhưng hợp đồng ghi rõ bàn giao chậm nhất ngà nào,nếu giao sai phạt bao nhiêu xem nó có dám ký ko
ko ký thì next

Delpiero_92

Đi bộ
Trong hợp đồng nói là chậm bàn giao quá 90ngay thi cdt bị phạt nhưng phạt ntnao, mih kiện họ hay sao, nêu có kiện cũng chẳng đc vì tốn tiền và mất tgian ạ

Delpiero_92

Đi bộ
Nếu đóng 30% rồi vay 70% NH cho vay nhận nhà mới trả lãi là cụ coi như trả trước. Nhưng luật nó cấm CĐT thu hết khi chưa bàn giao nên thường họ sẽ nhờ cụ ký 1 cái hợp đồng là cụ cho CĐT vay tiền đấy. Mà nếu dính cái này trong trường hợp đen mà chậm giao nhà thì nó cầm chuôi. Việc trả tiền trước chậm giao nó khác với việc cụ cho nó vay tiền mà nó xây chậm. Tình huống là thế nhưng cũng không cần quá lo lắng cho PA đó nếu là chủ đầu tư đàng hoàng làm thật ăn thật.
Thời buổi bgio thi chẳng tin được ai làm ăn đàng hoàng hay ko nữa cụ ạ, cụ nói đoạn việc tra trươc nó giao chậm vs việc cho cdt vay tiền nó xây chậm khác nhau, cụ nói rõ hơn đoạn này e biết với ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Thời buổi bgio thi chẳng tin được ai làm ăn đàng hoàng hay ko nữa cụ ạ, cụ nói đoạn việc tra trươc nó giao chậm vs việc cho cdt vay tiền nó xây chậm khác nhau, cụ nói rõ hơn đoạn này e biết với ạ
Ví dụ nó giao chậm mình phạt hay gì đó.... Còn tự nguyện cho vay không lãi thì nếu nó bễ thì thôi nó cứ ghi nhận nợ của cụ thôi. Đây là cách tiếp tay cho cđt lách luật, nhưng vay 70% mà ko ký cái đó có thể ko đi vào việc được. Thực ra em cũng ko rành mà chỉ nhìn thấy tình huống đó thôi, may nó ko xảy ra ở cái DA em mua vì đã gọi giao nhà rồi. Dù có chậm nửa năm.

Delpiero_92

Đi bộ
Ví dụ nó giao chậm mình phạt hay gì đó.... Còn tự nguyện cho vay không lãi thì nếu nó bễ thì thôi nó cứ ghi nhận nợ của cụ thôi. Đây là cách tiếp tay cho cđt lách luật, nhưng vay 70% mà ko ký cái đó có thể ko đi vào việc được. Thực ra em cũng ko rành mà chỉ nhìn thấy tình huống đó thôi, may nó ko xảy ra ở cái DA em mua vì đã gọi giao nhà rồi. Dù có chậm nửa năm.
Ngân hàng chắc nó cũng biết tình huống này nên nắm chuôi luôn rồi, cái này chắc sẽ phải hỏi lại sale xem sao đã ạ

Delpiero_92

Đi bộ
Cụ cũng vay 70% và kí cái kia ạ, cụ chậm nữa năm vậy là cụ chịu lãi ngân hag luôn lúc bàn giao nhà trên giấy tờ đúng k ạ

TsarPutin

Xe tăng
cụ vay cho e; chứ tiền ko nộp cụ ném bank nó cũng ra 6% mà;
em mua nhà cứ bàn giao 3-6 tháng xong e lao vào
mua, dc xem nhà tận nơi, nhận nhà ở luôn; chứ xây chậm 3-6 tháng bàn giao thì tính tiền thuê nhà cũng mất cả đống rồi

Vu Minh Phong

Xe hơi
Cụ xem ngân hàng tài trợ vốn là ngân hàng nào, lãi suất cho vay là bao nhiêu, phí phạt trả nợ trước hạn. Nếu cao quá thì cụ cân nhắc nhé

Delpiero_92

Đi bộ
Em xin update ạ, ngân hàng cấp vôn là BIDV, ngân hàng thu lãi tối đa 12 thang hoặc cdt giao nhà, tuỳ theo cái nào đến trươc ạ

Vu Minh Phong

Xe hơi
Cụ cứ làm phép tính là sẽ ra nhé:
Thường thì dự án cất nóc thì sẽ nộp đến 70% giá trị căn hộ, 25% nộp khi nhận nhà và 5% nộp nốt khi làm sổ. Cụ nộp 30% thì ngân hàng sẽ giải ngân 40% đợt này. Cụ sẽ được miễn nộp lãi ở cái 40% ngân hàng cho vay lần này. Cụ đưa ra 1 vài giả thiết về thời gian bàn giao như đúng hạn, chậm 3, 6 hay 12 tháng để tính số tiền lãi mà cụ đc miễn rồi so sánh với cái 2% chiết khấu thẳng. Cái nào lợi hơn thì mình chọn.
chú ý là cụ hỏi lại ngân hàng là nó tài trợ 70/30 theo từng lần giải ngân hay theo giá trị căn hộ để tính số tiền nó giải ngân đợt đầu nhé

3d4s

Xe tăng
Với điều kiện và hoàn cảnh như vậy. Nên mua nhà nào đã xong xuôi hết rồi & có thể vào ở được ngay.
Không nên mua nhà chưa xây xong rồi trả một lần (70-100%). Đừng có ham cái chiết khấu 2% hay 5%... khi nộp tiền ngay. Nhìn thấy chiết khấu thế thôi chứ chẳng có lợi gì đâu mà mình nắm đằng lưỡi.

Có thể trả theo tiến độ nếu mình vẫn thích khu nhà đó. Nhưng phải xem xét tiến độ, phán đoán tình huống thật kỹ càng, tránh bị treo hay chậm tiến độ lại mệt mình. Người nhiều tiền l, mua căn nhà thứ 2, 3... ko sao, mình bao nhiêu tích cóp đổ vào đấy mà lỡ chậm hay có vấn đề là mệt lắm.