[Thảo luận] Một ý tưởng về việc phân làn giao thông chợt lóe lên trong đầu.

Mờ 9

Xe hơi
Em chợt có ý nghĩ trong đầu về việc phân làn nên mở thớt này mong các bác vào đóng góp cho xôm. Em nghĩ, việc phân làn vẫn như vậy, biển phân làn treo trên cao nhưng làn cho o to nhỏ vừa đủ một làn thôi. Đặc biệt dừng đèn xanh, đỏ ở ngã ba, ngã tư thì dừng cho từng làn đi một, như vậy không thể đi sai làn giữa xe máy với o to được. Làn xe máy dừng hẳn cho làn o to đi, khi đó o to rẽ trái, rẽ phải, đi thẳng sẽ nhanh và thoáng hơn. O to được phép dừng xe đón, trả khách bên đường, thời gian tính phù hợp với đèn xanh, đèn đỏ. Tới lượt làn xe máy đi thì làn o to dừng, khi đó xe máy đi thẳng, rẽ phải trái và rẽ vào hai bên đường vào nhà sẽ thông thoáng vì không có o to. Cả o to và xe máy khi lưu thông phải đi đúng làn của mình, trừ rẽ(có xi nhan). Một điều nữa là quy định xử phạt người vi phạm rõ ràng và mạnh tay. Lập một trang web, up ảnh người vi phạm lên, đưa thông tin vi phạm về phường xã, phát lên hệ thống truyền thanh..... Trên đây là ý kiến của cá nhân em về việc phân làn, có thể ngay sau ý kiến phản bác đầu tiên thì ý tưởng của em sẽ bị sai, nhưng em vẫn mạnh dạn viết ra suy nghĩ khi chợt nghĩ đến.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Dân chết chủ yếu do những cái tự nhiên đang ngồi "lóe lên" đấy cụ ah.:P

cwise

Xe container
Em chợt có ý nghĩ trong đầu về việc phân làn nên mở thớt này mong các bác vào đóng góp cho xôm. Em nghĩ, việc phân làn vẫn như vậy, biển phân làn treo trên cao nhưng làn cho o to nhỏ vừa đủ một làn thôi. Đặc biệt dừng đèn xanh, đỏ ở ngã ba, ngã tư thì dừng cho từng làn đi một, như vậy không thể đi sai làn giữa xe máy với o to được. Làn xe máy dừng hẳn cho làn o to đi, khi đó o to rẽ trái, rẽ phải, đi thẳng sẽ nhanh và thoáng hơn. O to được phép dừng xe đón, trả khách bên đường, thời gian tính phù hợp với đèn xanh, đèn đỏ. Tới lượt làn xe máy đi thì làn o to dừng, khi đó xe máy đi thẳng, rẽ phải trái và rẽ vào hai bên đường vào nhà sẽ thông thoáng vì không có o to. Cả o to và xe máy khi lưu thông phải đi đúng làn của mình, trừ rẽ(có xi nhan). Một điều nữa là quy định xử phạt người vi phạm rõ ràng và mạnh tay. Lập một trang web, up ảnh người vi phạm lên, đưa thông tin vi phạm về phường xã, phát lên hệ thống truyền thanh..... Trên đây là ý kiến của cá nhân em về việc phân làn, có thể ngay sau ý kiến phản bác đầu tiên thì ý tưởng của em sẽ bị sai, nhưng em vẫn mạnh dạn viết ra suy nghĩ khi chợt nghĩ đến.
Dưng mà tín hiệu thế nào nhỉ? Phải đầu tư lại hệ thống đèn đấy nhé, cũng kha khá chi phí đó nha:P

HUNGSMUN

Xe container
Mấy bác giao thông đang nghiên cứu phương án để xe máy xuất phát trước ô tô khoảng 15 giây để tránh ùn tắc tại các giao lộ có đèn tín hiệu đấy ạ. Công nhận là vấn đề này khó giải quyết thật.

xaunhatxahoi

Xe điện
cháu thề là cháu chưa đọc bài
nhưng nếu mà chợt lóe lên thì trình bầy với anh Thăng

taurus214

Xe hơi
May mà cụ không làm trên Sở (nhà cháu đoán thế). Các cụ ở trên thỉnh thoảng cũng "lóe" lên như cụ, làm nhiều lúc dân xoay như chong chóng theo không kịp. Mà toàn 'lóe" ra "tối kiến", thế có giết dân ko chứ...

xegicungco

Xe tải

Chả hiểu mấy bố nhà ta phân kiểu gì, có mỗi cái cột dựng lên + thêm 1 cái đuôi dài chừng 5m mà mất 24 tỉ đồng,
vài trăm mét lại có một cái. có cái cột trong vòng 1 tháng BỊ 40 người đâm phải, khổ thân quá.

heatervn

Xe hơi
Chả hiểu mấy bố nhà ta phân kiểu gì, có mỗi cái cột dựng lên + thêm 1 cái đuôi dài chừng 5m mà mất 24 tỉ đồng,
vài trăm mét lại có một cái. có cái cột trong vòng 1 tháng BỊ 40 người đâm phải, khổ thân quá.
Chia xiền đê.ê.ê.......ê......

Duong_Anh

Xe buýt
tính cả tiền cấp cứu cho dân mà cụ. Rồi sau mà dỡ cái đó đi chắc fải mất 25 tỉ đồng

zhao

Xe tải
Chủ thớt còn lóe lên, chứ mấy sếp to bên trên chả bao giờ "lóe" cái jề đâu. Toàn nói những điều cao siêu trừu tượng chả hỉu nổi .
Nhà cháu thì có ý kiến là : Tây nó làm thía lào mềnh làm dư thía nuôn , khỏi phải "lóe"
Đường Tây nó to , đường mình nó bé chứ j ? Thì từ giờ trở đi làm to ra.

xdthienha

Xe điện
Chủ thớt còn lóe lên, chứ mấy sếp to bên trên chả bao giờ "lóe" cái jề đâu. Toàn nói những điều cao siêu trừu tượng chả hỉu nổi .
Nhà cháu thì có ý kiến là : Tây nó làm thía lào mềnh làm dư thía nuôn , khỏi phải "lóe"
Đường Tây nó to , đường mình nó bé chứ j ? Thì từ giờ trở đi làm to ra.
Khi nào đất Hà Lội giảm xuống bằng 1/10 bây giờ thì mới làm đc cụ ah,ko chết tiền đền bù

ZAD Viet

Xe điện
Đâu cụ tính theo ngày
Em nghe VOV bẩu là 21 ngày mất 24 tỉ ~hơn 1 tỷ/ngày 8-x
Cứ kiểu này đến hết năm thì hết bao xiền hở các cụ???

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Dựng cột phân... làn nó còn đâm đổ cả cốt để đi sang làn bên kia nữa là ko phân.

Dân mà có ý thức luồng làn ở ~4 như thế đã ko to chuyện. :(

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Ô tô cho đi 1 làn , vô phúc gặp bác nào mới có = thì thôi rồi nượm ơi, em chạ dám nghĩ nữa, cái đường ven hồ Tây nhà em tuyền thế, gặp bác nào đi chậm chậm tí là cả đoàn rồng rắn theo nhau, vui lắm. Bác đi chậm có muốn dừng hoặc nép sắt vào nhường đường cũng không thể nhá :P

leprowind

Xe buýt
Toàn dân đâm vào cột chứ cái cột không đâm dân đâu nhé. "Lóe" mãi mới được cái sáng kiến các ông cứ dèm.

leprowind

Xe buýt
Em hay đi đường Giải Phóng, Lê Duẩn thì thấy thế này. Nếu phân làn mà để nhiều điểm mở (Giải Phóng) thì phản tác dụng vì khi đó xung đột giao thông tại các điểm mở tăng cao hơn do các xe chuyển hướng hoặc quay đầu. Đoạn Lê Duẩn cũng rất đông, ô tô hầu như chỉ đi được 1 làn nhưng tốc độ lưu thông trên đoạn từ Đại Cồ Việt đến Trần Nhân Tông rất tốt vì đoạn này hầu như các xe đi thẳng, không có rẽ trái.
Vậy theo ngu ý của em nếu phân làn thì nên kết hợp với bịt các điểm mở và chỉ cho quay đầu ở một số điểm nhất định. Tại các điểm này phải mở rộng không gian, tăng số làn đường và bố trí đèn hợp lý. Nhược điểm là các xe sẽ phải di chuyển một quãng đường dài hơn chút nhưng bù lại tốc độ lưu thông nhanh và không ùn tắc.

mr.luan12179

Xe buýt
Em hay đi đường Giải Phóng, Lê Duẩn thì thấy thế này. Nếu phân làn mà để nhiều điểm mở (Giải Phóng) thì phản tác dụng vì khi đó xung đột giao thông tại các điểm mở tăng cao hơn do các xe chuyển hướng hoặc quay đầu. Đoạn Lê Duẩn cũng rất đông, ô tô hầu như chỉ đi được 1 làn nhưng tốc độ lưu thông trên đoạn từ Đại Cồ Việt đến Trần Nhân Tông rất tốt vì đoạn này hầu như các xe đi thẳng, không có rẽ trái.
Vậy theo ngu ý của em nếu phân làn thì nên kết với Bịt các điểm mở và chỉ cho quay đầu ở một số điểm nhất định. Tại các điểm này phải mở rộng không gian, tăng số làn đường và bố trí đèn hợp lý. Nhược điểm là các xe sẽ phải di chuyển một quãng đường dài hơn chút nhưng bù lại tốc độ lưu thông nhanh và không ùn tắc.
Thế nếu nhà người ta có ô tô mà bên phải đường muốn về thì phải mua luôn 1 cái cần cẩu để ở cổng để cẩu xe bên làn ô tô về hả cụ ^:)^