[Thảo luận] Một ý tưởng về việc phân làn giao thông chợt lóe lên trong đầu.

leprowind

Xe buýt
Cụ không nhìn mấy chữ to to em chích dẫn kia ah ?
Có nhìn ạ. Phương án đấy để giảm xung đột do rẽ trái đấy ạ. Chỉ cho quay đầu tại một số điểm tức là không được quay đầu lung tung chứ không có nghĩa là không cho rẽ phải nhé. Nếu xưa nay đọc hiểu của cụ vẫn bình thường thì là em sai ạ.

Lebinno

Xe hơi
Tôi thì thấy Hà Nội mình nên phân làn tổng thể lại và quy định nhiều hơn đường 1 chiều.
Ví dụ: Thái Hà, Chùa Bộc, Trường Chinh, Thái Thịnh, ... Những con đường hẹp như thế mà có đường song song nên đưa vào thành đường 1 chiều thi cũng có thể giảm được dáng kể tình trạng ùn tắc,

ECO-arch

Xe tăng
Em đề xuất di dời Cơ quan đầu não lên Hà Nhì, đảm bảo Hà Nhất chả phải phân làn gì ráo vẫn giải quyết được nạn tắc đường.

mrtran1989

Xe đạp
Thái Hà đường rộng mở bác, chỉ có chùa Bộc, Trường Chinh, Thái Thịnh là hẹp thôi.

hdx

Xe điện
Cụ gửi bài cho anh Khuất Việt Hùng đi, anh ấy sẽ có những lời khuyên xác đáng.

xuandai

Xe buýt
Vấn đề chính là dân mình không đi đúng làn khi dừng đèn đỏ, người rẽ phải lại dừng sát bên trái và ngược lại, thế nên khi khởi hành mới có chuyện cắt đầu nhau. Nếu mọi người đi đúng làn thì ít khi tắc lắm. Còn chuyện bị ùn thì giao thông không đáp ứng, ùn là đương nhiên rồi.

chicubi

Xe tải
Em cũng vừa lóe nên 1 ý tưởng : mỗi ngày HN mất 1 tỷ để tổ chức phân luồng GT theo ý tưởng của sở GTVT , nếu bây giờ có vài ý tưởng nữa lóe nên thì lấy tiền đ éo đâu ra mà thực hiện các Bác nhỉ

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Riêng cái việc cấm oto rẽ trái theo giờ cao điểm, theo giờ, hoặc chỉ lúc ùn tắc thôi còn không làm được, nên phải bịt hết ngã tư và bịt bịt bịt hết hết .....

Trung Khai

Xe tải
Em đọc các sáng kiến của các cụ trong lúc bụng đói nên em tưởng tượng là Nhà đang hết gạo, chỉ còn có 1 củ khoai và ít ngọn, Cả nhà bàn bạc nên ăn củ trước hay ngọn trước để bụng no hơn. Người anh cả hiến kế: nên ăn củ trước, rồi uống nước xong ngọn sẽ no hơn. Người con thứ nói: không nên, nhấm nháp từ từ ngọn rau trước rồi ăn củ sau sẽ cảm thấy no hơn; Người con thứ 3 nói: tốt nhất là ăn kèm; người con thứ 4...

Thay vì nghĩ cách tìm thêm cái gì mà ăn chỉ có 1 củ khoai và nắm ngọn cho 6 người ăn thì no làm sao được???, chẳng khác gì lòng đường chỉ có thế, phương tiện nào đi trước đi sau cũng ùn tắc, càng chia nhỏ ùn tắc càng nhiều!

minhhuy

Xe hơi
Cụ mà ở ban dự án là được thưởng theo % công trình đấy, cứ có ý tưởng là phải thử, thử không được lại dỡ đi. Thế là có xiền thôi :)

leanhchien

Xe hơi
phân làn kiểu gì thì cũng tắc thôi cụ ơi. nên có chính xách giãn mật độ dân cư tại các quận trung tâm!

MôHìnhXe.vn

Xe buýt
www.MoHinhXe.vn - 145 Phùng Khoang, Hà Nội
Website
www.MoHinhXe.vn
Tuy chỉ là ý kiến cá nhân em nhưng em thấy cực khó và không khả thi!

Đầu tiên là hạ tầng mình chưa đc tốt như nc ngoài, cả cái HN này chỉ có 1 vài đường to đáng để phân là mà trong đó nhung nhúc oto xe máy, cực khó!

Thứ 2 là ý thức quá kém, cụ cứ phân làn đi, cứ ý tưởng đi, 1 vài thằng choai choai vượt đèn đỏ 1 cái là lại mất hết cả thứ tự ngay, dẫn đến hiện tượng Domino, tắc 1 cái là tắc tất! Như kiểu đèn xanh đèn đỏ ở ngã tư, 1 ông oto cố vượt đèn vàng 1 cái, bên kia gần hết dèn xanh đã lao lên, thế là hơi tắc 1 tý, rồi 1 lúc nữa thôi, lúc ngã 4 chưa hết tắc nhưng đèn xanh lại bật, thế là bên nào có đèn xanh lại lao vào chỗ tắc đấy! => đèn mất tác dụng hết!
Kể cả có cưỡng chế dân đi chăng nữa, lúc buông lỏng ra 1 cái lại đâu vào đấy! Ý thức của dân mình nó ăn sâu vào đầu rồi! Nghìn năm văn hiến cơ mà! :) Muốn thay đổi phải tầm nghìn năm nữa!

Cái ý tưởng của cụ cực hay (em khen thật ko khen đểu), sáng tạo và khả thi nhưng mà ở trên...giấy! Nếu ý tưởng đó mang sang nước ngoài thực hiện thì quá hay nhưng bên mình thì chịu!

Em cũng vừa có 1 ý tưởng lóe lên trong đầu:
Đề nghị dân HN1 và HN2 tạm thời di chuyển hết ra ngoài ven đô, gọi cho Obama, bảo cụ ý cho rải thảm B52 như HN ngày xưa ý, bảo cụ ý yên tâm dân mình ko bắn rơi cái nào đâu! :)) Phá hết đi, xây lại từ đầu! Rồi ai muốn vào thủ đô thì phải đọc thuộc hết tất cả Luật giao thông đường bộ mới cho vào! Xong, Hà tầng tốt, ý thức tốt! =>>> Hết tắc đường!
\m/\m/\m/

Cứ cái tình hình này 5 năm nữa đi làm tâm 1h đêm mới về đến nhà! ^:)^

Mờ 9

Xe hơi
Cám ơn các bác đã vào thớt này bàn luận rôm rả. Chúng ta là phó thường dân nên việc lóe lên cái có ảnh hưởng tới ai đâu các bác nhỉ, mỗi chúng ta cứ lóe thoải mái, sẽ có người tổng hợp những cái lóe đó và làm nó sáng lên thì sao... Em lại lóe tiếp... Hà Nội của chúng ta như một ngôi nhà cũ, việc cải tảo cơi nới kể cả làm mới cũng chỉ mang tính chắp vá. Điều này em biết, các bác biết tất cả điều biết. Với tầm nhìn ếch ngồi đáy giếng của em thì em chợt nghĩ là từ khi nước nhà thống nhất tới nay, Việt Nam chúng ta chưa xây dựng một thành phố mới nào cả, tại sao nhỉ? Sao không xây một ngôi nhà mới hẳn? Cải tạo nhà cũ bao giờ cũng phức tạp và tốn kém hơn nhà mới..... Khi có thành phố mới thì các trường đại học, cơ quan, công sở di chuyển đến đó.... Các bác có thấy Hà Nội vào dịp lễ tết yên bình dư nào, chẳng cần phải phân làn phân lung gì cả.... Em dự rằng tất cả mọi người sẽ nói là làm gì có tiền... Đúng là cái khó bó cái khôn.

tratida

Xe container
Chủ thớt còn lóe lên, chứ mấy sếp to bên trên chả bao giờ "lóe" cái jề đâu. Toàn nói những điều cao siêu trừu tượng chả hỉu nổi .
Nhà cháu thì có ý kiến là : Tây nó làm thía lào mềnh làm dư thía nuôn , khỏi phải "lóe"
Đường Tây nó to , đường mình nó bé chứ j ? Thì từ giờ trở đi làm to ra.
Có nhiều người có sáng kiến sang Tây mà ở rồi cụ ạ :D

knedi1

Xe tăng
Cụ mà làm lãnh đạo thì dân chết. Thế mai cụ lại nghĩ ra 1 ý tưởng khác thì làm lại à?