Một vài nhận xét sau vài ngày chạy KIA sorento 2014

hicuti

Xe hơi
Em thấy bảo thay lốp là giải quyết được kha khá tiếng ồn. Em vẫn chạy lốp đó và thấy ồn cũng tùy đường, có đường thì chạy lên miếng vá lại thấy êm hơn. Túm lại để mà so sánh cái vụ này cũng hơi khó. Theo cái thói hay suy luận của em thì Sò phải ồn hơn một số xe khác vì cỡ lốp của em nó. 235 thì phải ồn hơn 215 (bề rộng lốp) vì mặt tiếp xúc của lốp với mặt đường rộng hơn, ma sát tốt hơn (độ bám đường?) thì cũng đi kèm với độ ồn lớn hơn. Lốp cùng kích cỡ mà ít tiếng ồn hơn thì có thể là do mềm hơn (?) nên một số bác nói dễ ăn đinh hơn và cũng có thể do gai lốp.
Cái vụ GPS của bác ở trên đường cao tốc Lào Cai thôi đúng không bác? Chắc là do đường đó chưa cập nhật vào data bản đồ.. Em đoán mò vậy, bác thử đường khác quen xem sao.
Vụ GPS không phải trên cao tốc ạ. Em nó chỉ lung tung, đi có 1km nhảy mấy kinh độ, vĩ độ. Chóng hết cả mặt. Không phải lỗi bản đồ.

9558

Xe tải
E hóng các cụ để tham khảo

thangoanh

Xe điện
Em này ăn uống kinh quá.

hicuti

Xe hơi
GPS hóa ra là do Vietmap. Em cập nhật bản đồ xong, không biết bị sai cái gì mà Vietmap báo sai tọa độ. Chạy Primo igo ngon choét. Hôm trước có cụ nào bảo Trường Hải lắp hay phải cân chỉnh lại bánh xe. Em hôm đi Lào Cai có vẩy lên 140km một lúc thấy tay lái cũng hơi rung, kô biết có phải cân lại bánh xe không các cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

ulysse

Xe máy
GPS hóa ra là do Vietmap. Em cập nhật bản đồ xong, không biết bị sai cái gì mà Vietmap báo sai tọa độ. Chạy Primo igo ngon choét. Hôm trước có cụ nào bảo Trường Hải lắp hay phải cân chỉnh lại bánh xe. Em hôm đi Lào Cai có vẩy lên 140km một lúc thấy tay lái cũng hơi rung, kô biết có phải cân lại bánh xe không các cụ nhỉ?
140km chạy đường VN không rung mới sợ đó cụ :D:D:D

tập_lái

Xe buýt
Em đan đi Sò anh Hải được tròn 1 năm cảm nhận là hình như có 1 số linh kiện anh Tập.... sóng từ chìa khóa thì chập chà chập chờn chạy 8 tháng đã phải bảo hành cảm biến ABS chip A và Chip B để set quãng đường thì thỉnh thoảng tự ý về mo...... vô lăng trợ lực dầu, ko có cảm biến điện tử nên chỉ cần chạy 120km/h thôi chứ ko cần 140 là đã rung phừn phựt rồi...
Em thề em hứa em đảm bảo là lần sau đổi xe em sẽ ko bao giờ chơi hàng lắp ráp trong nước nữa.

ar3a

Xe điện
Em đan đi Sò anh Hải được tròn 1 năm cảm nhận là hình như có 1 số linh kiện anh Tập.... sóng từ chìa khóa thì chập chà chập chờn chạy 8 tháng đã phải bảo hành cảm biến ABS chip A và Chip B để set quãng đường thì thỉnh thoảng tự ý về mo...... vô lăng trợ lực dầu, ko có cảm biến điện tử nên chỉ cần chạy 120km/h thôi chứ ko cần 140 là đã rung phừn phựt rồi...
Em thề em hứa em đảm bảo là lần sau đổi xe em sẽ ko bao giờ chơi hàng lắp ráp trong nước nữa.
Cụ chạy bản Sò nào thế?

tập_lái

Xe buýt
Cụ đen nhỉ? Em thấy các cụ trong box Kia toàn người khen sò, cả bản cũ và mới.
Vâng... khả năng số em đen vì trước đây em là thằng chuyên gia chuột bạch các mẫu xe mới của kia và hyundai nội địa thời kì 2008-2010. Bản thân em Sò thì em cũng là thằng đầu tiên nhập về phiên bản e-vgt.
Trước khi rinh em Sò anh Hải thì em chạy K7 nhưng vì tính chất công việc không phú hợp với Sedan nên em phải đổi sang SUV.
Ngày trước chạy K7 thì mấy cung đường như đại lộ Thăng Long em vít 160 là con muỗi nhưng giờ chạy Sò ạn Hải em chí dám rướn 130 thôi.

it_tien

Xe buýt
Vụ chìa khóa chập chờn của bác GQ được chưa ạ? Xe em mới lấy mà cũng bị thế, mà em ra hẳn KIA để thay pin nhưng cũng vẫn bị

Bóng Chày

Xe lừa
THấy các cụ băn khoản, em gửi vài đánh giá:
Em lấy Sò anh Hải tháng 5/2012, hiện nay đi gần 4 vạn km.
- Đã thay 4 lốp lúc 3,2 vạn (vì lốp good year cứng nên không thích). 1 vạn đầu rất ok, sau đó cứng dần. Dự đoán: cao su Tây Đức không hợp khí hậu nhiệt đới VN
- Đã thay Ắc quy của cụ Đích Lốp lúc 2,2 vạn. Hiện giờ vẫn chưa bị hiện tượng yếu điện như bản đầu.
- Đã thay pin điều khiển lúc khoảng 3 vạn (vì yếu điện): pin mua chính hãng Kia Long Biên 35k/viên
- ĐÃ thay gương, gạt nước truơcs sau vì bị ăn cắp
- 5k km thay dầu bảo dưỡng 1 lần ...
- Đã từng chạy thử lên 180km trong 2-3 phút ở Phan Thiết, cảm thấy không an toàn. Tuy nhiên từ 180 giảm về 140 thì rất ok, không rung => Kết luận: bánh cân đối thì đỡ rung

Ngoài ra, chưa cháy bất kỳ bóng đèn, cầu chì ... trong và ngoài xe (không tính các thiết bị độ riêng khác)

Với thị giá như vậy, cho 1 em 7 chỗ đa dụng như vậy, em vẫn cho So là một lựa chọn rất tốt.

Vụ chìa khóa chập chờn của bác GQ được chưa ạ? Xe em mới lấy mà cũng bị thế, mà em ra hẳn KIA để thay pin nhưng cũng vẫn bị
Vâng... khả năng số em đen vì trước đây em là thằng chuyên gia chuột bạch các mẫu xe mới của kia và hyundai nội địa thời kì 2008-2010. Bản thân em Sò thì em cũng là thằng đầu tiên nhập về phiên bản e-vgt.
Trước khi rinh em Sò anh Hải thì em chạy K7 nhưng vì tính chất công việc không phú hợp với Sedan nên em phải đổi sang SUV.
Ngày trước chạy K7 thì mấy cung đường như đại lộ Thăng Long em vít 160 là con muỗi nhưng giờ chạy Sò ạn Hải em chí dám rướn 130 thôi.

Nho'c kon

Xe hơi
THấy các cụ băn khoản, em gửi vài đánh giá:
Em lấy Sò anh Hải tháng 5/2012, hiện nay đi gần 4 vạn km.
- Đã thay 4 lốp lúc 3,2 vạn (vì lốp good year cứng nên không thích). 1 vạn đầu rất ok, sau đó cứng dần. Dự đoán: cao su Tây Đức không hợp khí hậu nhiệt đới VN
- Đã thay Ắc quy của cụ Đích Lốp lúc 2,2 vạn. Hiện giờ vẫn chưa bị hiện tượng yếu điện như bản đầu.
- Đã thay pin điều khiển lúc khoảng 3 vạn (vì yếu điện): pin mua chính hãng Kia Long Biên 35k/viên
- ĐÃ thay gương, gạt nước truơcs sau vì bị ăn cắp
- 5k km thay dầu bảo dưỡng 1 lần ...
- Đã từng chạy thử lên 180km trong 2-3 phút ở Phan Thiết, cảm thấy không an toàn. Tuy nhiên từ 180 giảm về 140 thì rất ok, không rung => Kết luận: bánh cân đối thì đỡ rung

Ngoài ra, chưa cháy bất kỳ bóng đèn, cầu chì ... trong và ngoài xe (không tính các thiết bị độ riêng khác)

Với thị giá như vậy, cho 1 em 7 chỗ đa dụng như vậy, em vẫn cho So là một lựa chọn rất tốt.
Cảm ơn bác đã củng cố niềm tin cho anh em. Em đang chạy New Sò mà chưa bít ntn cả ^^

gaconcon85

Xe đạp
em đang phân vân giữa 2013 và 2014, thấy cụ chủ update thế này thấy hoang mang quá

dovietdung_hp

Xe hơi
Em mếm em này đã rất lâu mà ko có điều kiện để yêu em

tập_lái

Xe buýt
Em đã thay pin rồi nhưng vưỡn như cũ cụ ợ...ngày đó em đã định nhập 1 em Maxcruz nhưng gấu lợi dụng lúc em đi công tác mới ra phang luôn em này nên em bó cẳng.... may mà 2 chị em nhà gấu đi bốc được cái biển đẹp ko thì về tới nhà em phải chết với gấu à quên :)) gấu phải ngất với em.

nguyentrongtu

Xe đạp
xe của em không bị vậy
nhưng em thấy trong tỳ tay có cái "nạp" pin cho khóa thì phải, ko hiểu chức năng nó là gì, xạc pin hay là gì
kể cũng lạ, trả lẽ xạc pin không dây ?
nhưng đúng là nó dành để " đút" cái khóa đó vào
bác thử đút và ấn cái khóa đó vào, xem nó có .....nhờn ok không ( đen tối tí )
hoặc khả năng bảng mạch khóa của bác bị ... lỏng chân , lỏng, tháo ra rà nhựa thông hoặc trì lại chắc ok. xui dại tí

nguyentrongtu

Xe đạp
em đang phân vân giữa 2013 và 2014, thấy cụ chủ update thế này thấy hoang mang quá
giá nó có bằng Ỉn bản V hoặc Rondo bản full
làm gì có cái gì hoản hảo đâu bác
nhiêu tiền thì cứ muc new 2014 thôi
nhưng với em, xe trả quan trọng, tiền quan trọng hơn, hơn nhau không mấy, mà lệch đến 120củ, em chạy xe được cỡ 2-3 năm xăng, em chạy ít
còn yêu cầu cao, thì cứ múc xe đức trở lên

vuquan

Xe hơi
xe của em không bị vậy
nhưng em thấy trong tỳ tay có cái "nạp" pin cho khóa thì phải, ko hiểu chức năng nó là gì, xạc pin hay là gì
kể cũng lạ, trả lẽ xạc pin không dây ?
nhưng đúng là nó dành để " đút" cái khóa đó vào
bác thử đút và ấn cái khóa đó vào, xem nó có .....nhờn ok không ( đen tối tí )
hoặc khả năng bảng mạch khóa của bác bị ... lỏng chân , lỏng, tháo ra rà nhựa thông hoặc trì lại chắc ok. xui dại tí
Cái đó không phải là nạp pin cụ ợ. Khi chìa khóa hết pin thì cụ cắm vào đó là đề nổ được xe thôi. Sau đó thì mời cụ đi thay pin.
Pin chìa khóa này là CR2032, loại pin cúc phổ biến nhất và rẻ bèo. Em xem hướng dẫn trên You Tube và tự thay. Lấy một cái pin hay một đồng xu là mở ra được. Em thấy bên trong nó hịn lắm, có gioăng chống nước đầy đủ. Cụ nào bị lỗi thì em nghĩ là do anten gì đó hoặc đời 2013 mà bây giờ mới lấy xe thì pin kém roài. Thay thử xem sao.

civic9356

Xe hơi
phát hiện mới: Sorento 2013 của e chạy trên 120km/h là tay lái rung lên cảnh báo.