Một vài kinh nghiệm nho nhỏ sau khi sở hữu 1 chiếc xe mới!!!

Genghis Khan

Xe hơi
Cụ nào mua bơm cắm nguồn 12v tư vấn em xem mua loại nào ngon bổ rẻ cái ạ.
Đầu tư một cái bơm 12v thì rất ok, nhưng em nghĩ không nên bị ảnh hưởng bởi ngon, bổ, rẻ cụ ạ, ngon+bổ = giá cả hợp lý, em cũng dính đạn rồi nên em thấy vây =))

thanglaw29b

Xe hơi
E vodka cụ, oánh dấu kinh nghiệm ợ.

Genghis Khan

Xe hơi

Genghis Khan

Xe hơi
Em Rót thêm tẹo Rượu ( vừa Tết xong mừ ):
Hôm Nọ em đi tối Suýt Toi vì có một Bác bị chột bên mắt Lái, em cứ tưởng xe máy ... quá Choáng: Vậy nên các bác nên tìm hiểu cách thay Bóng đèn pha và trong xe nên có 1 hai bóng dự phòng khi cần dùng đến.:-? :)
Voka cho cụ vì có cùng ý tưởng, xe của em lúc nào cũng có 4 bóng và thêm khoảng chục cái cầu chì =))

Genghis Khan

Xe hơi
Nếu cụ nào hay chạy đường trường thì nhớ chuẩn bị những thứ sau: kích, bộ tháo lắp lốp, một ít đồ sửa chữa vặt như kìm, tô vít, đinh vít đầu bằng các cỡ ( vít lốp thủng) tay công ( dùng mở lốp hoặc tự vệ), bơm điện, bộ dây câu điện, bóng đèn sờ cua ( đề phòng cháy bóng), cầu chì các loại ( xem trên nắp hộp cầu chì ), hộp cứu thương ( không dùng cho mình thì dùng cho người khác), đèn pin, bình cứu hoả, hộp câu điên nếu có, tấm trải ( đề phòng phải chui gầm), 1 thùng lavie nhỏ, dầu bổ sung ( loại 1 lít thôi nhé ), vài viên rủa kính ( tránh ăn phải hàng lởm ), một ít đồ ăn khô ..., hãy tự cứu mình thay vì phải đợi chờ hàng tiếng đồng hồ nơi hoang vắng. Tất cả chỗ đồ cháu nêu trên có thể cho vừa vào 1 thùng voka to thôi các cụ ạ =))

Chỉnh sửa cuối:

heracles.leo

Xe buýt
Nếu cụ nào hay chạy đường trường thì nhớ chuẩn bị những thứ sau: kích, bộ tháo lắp lốp, một ít đồ sửa chữa vặt như kìm, tô vít, đinh vít đầu bằng các cỡ ( vít lốp thủng) tay công ( dùng mở lốp hoặc tự vệ), bơm điện, bộ dây câu điện, bóng đèn sờ cua ( đề phòng cháy bóng), cầu chì các loại ( xem trên nắp hộp cầu chì ), hộp cứu thương ( không dùng cho mình thì dùng cho người khác), đèn pin, bình cứu hoả, hộp câu điên nếu có, tấm trải ( đề phòng phải chui gầm), 1 thùng lavie nhỏ, dầu bổ sung ( loại 1 lít thôi nhé ), vài viên rủa kính ( tránh ăn phải hàng lởm ), một ít đồ ăn khô ..., hãy tự cứu mình thay vì phải đợi chờ hàng tiếng đồng hồ nơi hoang vắng. Tất cả chỗ đồ cháu nêu trên có thể cho vừa vào 1 thùng voka to thôi các cụ ạ =))
Hic! Đọc bài cụ viết cháu nhớ kỷ niêm xuyên Việt quá , gãi đúng chỗ ngứa của cụ ạ ?

Chỉnh sửa cuối:

Nhatcuongmobile

Xe hơi
Gia tăng tính an toàn cho xe: Bảo hiểm toàn bộ cho thân vỏ xe: đây là việc ưu tiên hàng đầu. Các hệ thống an toàn điện tử cho xe: đây là việc cần thiết.Hệ thống cảnh báo áp suất lốp, Đèn xe, Hệ thống camera lùi, bộ phận cảm biến khoảng cách

willboy

Xe buýt
Bài viết khách quan, chuẩn. Em thâý tâm đắc với phần fiml cách nhiệt.
Tìm hiểu chán chê cuối cùng e mua 4 miếng nilon dính ngoài trợ trời dính vào 4 cánh giống 4 miếng chắn nắng ý. Hiệu quả tốt giá siêu rẻ.
Trước e chưa hiểu phim cách nhiệt, cứ máu dán, nhưng cuối cùng thấy chẳng có tác dụng mấy sau khi tìm hiểu kỹ.

Chỉnh sửa cuối:

Genghis Khan

Xe hơi
Bài viết khách quan, chuẩn. Em thâý tâm đắc với phần fiml cách nhiệt.
Tìm hiểu chán chê cuối cùng e mua 4 miếng nilon dính ngoài trợ trời dính vào 4 cánh giống 4 miếng chắn nắng ý. Hiệu quả tốt giá siêu rẻ.
Trước e chưa hiểu phim cách nhiệt, cứ máu dán, nhưng cuối cùng thấy chẳng có tác dụng mấy sau khi tìm hiểu kỹ.
=)) nếu cụ có máy test film, nếu cụ hiểu về các thông số film có lẽ cụ không nói vây, cái cụ đang dùng là đề can màu, em không làm dịch vụ nhưng em nghĩ cụ nên tìm hiểu lại, công nghệ sản xuất film cách nhiệt đắt hơn hàng nghìn lần công nghệ sản xuất đề can hay nilon, xin lỗi nếu em có động chạm tới cụ !

Bikerhanoi

Xe tải
Dù sao cũng thanks bác đã chia sẻ

willboy

Xe buýt
=)) nếu cụ có máy test film, nếu cụ hiểu về các thông số film có lẽ cụ không nói vây, cái cụ đang dùng là đề can màu, em không làm dịch vụ nhưng em nghĩ cụ nên tìm hiểu lại, công nghệ sản xuất film cách nhiệt đắt hơn hàng nghìn lần công nghệ sản xuất đề can hay nilon, xin lỗi nếu em có động chạm tới cụ !
Dạ không có gì động chạm cả, a e tranh luận để hiểu biết hơn thôi mà.!
nói thật nếu cái film cách nhiệt nó thực sự cần thiết, các hãng sản xuất kính lái đã thêm vào giữa 02 lớp kính lái rồi. Vì kính lái là 3 lớp gồm 02 lớp kính và một lớp polime ở giữa.
Thêm cái lớp hấp phụ uv và năng lượng của ánh sáng chẳng khó khăn gì.
E thấy film có tác dụng:
1. Phản xạ một phần ánh sáng nếu fiml phản quang.
2. Làm người ngoài khó nhìn vào xe hơn.
3. Hấp phụ một phần năng lượng ánh sáng- đương nhiên chuyển thành nhiệt năng. Ko làm nóng xe nhưng bản thân film và kính sẽ bị nóng hơn.( bằng chứng là chỗ e dán cái nilon chặn 97% tia UV nóng hơn hẳng phần kính sường ko có nilon) Nên không tiết kiệm được tí xăng nào do giảm công suất của điều hòa.

Thiển ý của e có thể không đúng, mong các cụ lượng thứ.! Và cũng mong các cụ chỉ bảo!

Genghis Khan

Xe hơi
Dạ không có gì động chạm cả, a e tranh luận để hiểu biết hơn thôi mà.!
nói thật nếu cái film cách nhiệt nó thực sự cần thiết, các hãng sản xuất kính lái đã thêm vào giữa 02 lớp kính lái rồi. Vì kính lái là 3 lớp gồm 02 lớp kính và một lớp polime ở giữa.
Thêm cái lớp hấp phụ uv và năng lượng của ánh sáng chẳng khó khăn gì.
E thấy film có tác dụng:
1. Phản xạ một phần ánh sáng nếu fiml phản quang.
2. Làm người ngoài khó nhìn vào xe hơn.
3. Hấp phụ một phần năng lượng ánh sáng- đương nhiên chuyển thành nhiệt năng. Ko làm nóng xe nhưng bản thân film và kính sẽ bị nóng hơn.( bằng chứng là chỗ e dán cái nilon chặn 97% tia UV nóng hơn hẳng phần kính sường ko có nilon) Nên không tiết kiệm được tí xăng nào do giảm công suất của điều hòa.

Thiển ý của e có thể không đúng, mong các cụ lượng thứ.! Và cũng mong các cụ chỉ bảo!
Tác dụng của film
Loại bỏ:
- 99% tia cực tím ( UV hay tử ngoại) cái này được đánh giá cao nhất về film vì tia này gây hại cho sức khoẻ ...
- 98% tia hồng ngoại ( đây là nguyên nhân các cụ cảm thấy nóng, nhưng tia hồng ngoại có tác dụng tốt, áp dụng trong y tế như đèn hồng ngoại ... )
- 99,5% phản xạ nhiệt ...
Ngoài ra một vài thông số khác như hạn chế loá, độ xuyên sáng ...
- nếu tấm đề can của cụ cản được tia UV thì em sẽ không góp ý thêm lời nào nữa.
- Nếu cụ dán film mà dán mỗi kính lái mà không dán kính sườn và kính trần thì tác dụng gần như không có.
- Film cách nhiệt phát huy hiệu quả tối đa khi xe của cụ di chuyển nhé, nếu ở trạng thái tĩnh thì nó hạn chế thôi.
- về phần kính lái có thêm lớp silicon hay polime gì đó thì tác dụng chính của lớp này để đảm bảo an toàn cho lái xe khi kính bị vỡ là chính, nếu cụ dán thêm film mức độ an toàn còn tăng thêm một lần nữa ... Nếu cụ dán đề can màu thì về mức độ an toàn không ai dám chắc vì tầm quan sát của cụ sẽ có vấn đề ...
- Còn về cơ cấu hoạt động của điều hoà với động cơ xe thì lại là cả một chủ đề mà nghe cụ viết như vậy em không có thêm nhận xét gì nữa ...

Chỉnh sửa cuối:

DuongLamCarSpa

Xe điện
Website
sites.google.com
Tác dụng của film
Loại bỏ:
- 99% tia cực tím ( UV hay tử ngoại) cái này được đánh giá cao nhất về film vì nó gây hại cho sức khoẻ ...
- 98% tia hồng ngoại ( đây là nguyên nhân các cụ cảm thấy nóng, nhưng tia hồng ngoại có tác dụng tốt, áp dụng trong y tế như đèn hồng ngoại ... )
- 99,5% phản xạ nhiệt ...
Ngoài ra một vài thông số khác như hạn chế loá, độ xuyên sáng ...
- nếu tấm đề can của cụ cản được tia UV thì em sẽ không góp ý thêm lời nào nữa.
- Nếu cụ dán film mà dán mỗi kính lái mà không dán kính sườn và kính trần thì tác dụng gần như không có.
- Film cách nhiệt phát huy hiệu quả tối đa khi xe của cụ di chuyển nhé, nếu ở trạng thái tĩnh thì nó hạn chế thôi.
- Còn về cơ cấu hoạt động của điều hoà với động cơ xe thì lại là cả một chủ đề mà nghe cụ viết như vậy em không có thêm nhận xét gì nữa ...
Lâu lắm không gặp cụ, cụ lại tác nghiệp đâu đó ạ? Khi nào cụ rảnh mời cụ qua trung tâm uống trà nhé. Cụ nhớ mang theo kẹo lạc

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Genghis Khan

Xe hơi
Lâu lắm không gặp cụ, cụ lại tác nghiệp đâu đó ạ? Khi nào cụ rảnh mời cụ qua trung tâm uống trà nhé. Cụ nhớ mang theo kẹo lạc
Có cả trà Thái Nguyên lẫn kẹo lạc que Thái Bình nhé

Genghis Khan

Xe hơi
Các bác cho em hỏi tự rửa xe thế nào để khỏi bị xước xe nhỉ, em thấy rất khó tránh khỏi nếu vòi rửa tại nhà mình k mạnh dc như vòi rửa ngoài hàng nên không thể trôi hết cát bám trên xe dc. Do vậy khi lau rửa bằng khăn cát vẫn chà xát lên sơn xe gây xước. Bác nào có kinh nghiệm rửa xe tư vấn cho anh em với nhé. Thanks các bác nhiều (l)

hathien

Xe tải
Vote cho bác chủ thớt và để bài này lên đầu, rất hữu ích cho anh em mới có vợ 2