Một vài ảnh xe nhặt nhạnh

Trưởng_Thôn

Xe điện
Xin cho biết quý danh
Cho bác mở rộng tầm mắt luôn

Doanh nhân Tuyên quang Vũ Hữu Lợi và Nguyễn Quang A quan niệm về tiêu tiền trên VTC

Những đám cưới tiền tỷ, những dàn siêu xe chạy dọc trên phố, những đồ hàng hiệu giá khủng…. chuyện tiêu tiền của giới nhà giàu trở thành chủ đề “hot” được giới truyền thông đưa đi đưa lại trong suốt thời gian qua. Nhiều người gọi họ là “đại gia”, nhưng cũng chẳng ít kẻ châm biếm họ là “trọc phú”. Vậy thế nào là đại gia thực sự? Và cách tiêu tiền của những người có tiền giờ đây nói lên điều gì… Đó là chủ đề được bàn tới trong chương trình Đa chiều phát sóng vào 20h30, thứ Bảy, ngày 12/5/2012 trên kênh VTC1 và VTCHD1.

Cách nửa tiếng trước giờ ghi hình, BTV Mỹ Nga vẫn đi đi lại lại bồn chồn. Theo đúng dự kiến, lần ghi hình này đã được diễn ra trước đó một tuần. Nhưng lại phải hủy vào phút chót vì lý do khách quan từ phía trường quay. “Đó giống như một cái “hèm”, chỉ lo lại có chuyện gì vấp váp”, cô lo lắng. Khác với các chương trình ngoại cảnh, khách mời chiếm tới 70% thành công ở thể loại talkshow trường quay. Thông thường, các chương trình khác chỉ có một khách mời, còn Đa chiều có đến hai hoặc nhiều hơn thế. Chỉ cần một người không đến là cả buổi ghi hình sẽ bị hủy, thậm chí ảnh hưởng tới cả vị khách mời còn lại. Tính rủi ro và độ lo lắng của BTV vì thế cũng cao hơn rất nhiều. Gần 20 lần ghi hình đã qua, Mỹ Nga không phải không gặp trường hợp này.

Doanh nhân Tuyên quang vũ hữu lợi bên siêu xe triệu đô.

Còn 10 phút, Tiến sĩ Nguyễn Quang A rồi doanh nhân Vũ Hữu Lợi lần lượt xuất hiện tại trường quay, cô BTV mới có thể tạm thở phào nhẹ nhõm. Chỉ nhìn qua khách mời thôi cũng có thể cảm nhận được ẩn ý của Mỹ Nga. Một người là lớp doanh nhân thành đạt thế hệ trước, thành tích hay chức vị có thể liệt kê tràn cả trang giấy không hết, nhưng lại có suy nghĩ và cách tiêu tiền khá… “giản dị”. Người còn lại là doanh nhân thành đạt thế hệ mới, một trong những đa triệu phú đô la đầu tiên của Việt Nam, một diễn giả quốc tế đi khắp năm châu bốn bể để dạy cách làm giàu cho nhiều người, quan trọng anh có suy nghĩ và cách tiêu tiền rất… phóng khoáng. Nhà văn Khiếu Quang Bảo khi viết về Đa chiều từng nói: “Đa chiều là phải cãi nhau”. Với hai vị khách mời này, tôi nghĩ Mỹ Nga sẽ “sở hữu” một cuộc “cãi nhau” đúng chất!

Xế khủng của các đại gia gốc Tuyên quang cũng rất nhiều có cả R8 và Bentley, X5 4.8si....

Ðại gia hay trọc phú?

Ngay từ khi bắt đầu câu chuyện, hai vị khách mời đã bộc lộ rõ quan điểm và cách nhìn riêng của mình. Nó hoàn toàn rất… khác nhau.
Câu chuyện của Đa chiều đưa ra không đề cập tới những người giàu từ “tiền bẩn”, giàu không chân chính mà chỉ đề cập tới đối tượng những người giàu bằng mồ hôi sức lực thực sự, bằng bộ não sáng tạo, đôi bàn tay cần cù và cách tiêu tiền của họ.
Trước hiện tượng những đám cưới tiền tỉ, những siêu xe đua nhau xuất hiện trên phố, những món đồ hàng hiệu giá khủng…, Tiến sĩ Quang A cho rằng họ kiếm được tiền, tiêu thế nào là việc của họ, đó là quyền riêng tư. Nhưng sẽ phải bàn cãi nếu như việc tiêu tiền ấy nó quá vênh so với cái “chung” của xã hội. “Chúng ta không sống một mình. Chúng ta sống trong một xã hội có những thang giá trị chung. Vì vậy không chỉ có chuyện tiêu tiền, mà kể cả mỗi hành vi ứng xử của con người đều bị ràng buộc bởi môi trường xung quanh. Như thế con người không được tự do một cách… hoàn toàn”, ông nhấn mạnh. Với hoàn cảnh đất nước hiện nay tuyệt đại đa số người dân còn đang nghèo khổ, nhiều người còn cơm không đủ ăn, áo không đủ mặc mà tiêu xài một cách thái quá thì vị doanh nhân già đưa ý kiến cẩn phải suy ngẫm lại về cách ứng xử đó. Không ai lên án cách tiêu tiền của những người giàu đó về mặt pháp luật, nhưng về mặt đạo đức đó lại là điều nên tránh.

Khác với Tiến sĩ Quang A, khách mời Vũ Hữu Lợi có quan điểm cách tiêu tiền của người giàu không phải ném tiền qua cửa sổ, ngược lại họ đều có những sự tính toán nhất định về giá trị thể hiện và giá trị sử dụng. Anh lấy ví dụ cách đây 25 năm, nếu như mua một chiếc xe Dream giá 25 cây vàng sẽ khiến mọi người bàn tán, xôn xao người này quá hoang phí. Nhưng 25 năm sau, chiếc xe ấy vẫn chạy tốt, trong khi nếu chạy những chiếc xe tàu giá rẻ hơn có thể bạn đã phải thay 5, 7 chiếc rồi. Vị doanh nhân trẻ cho rằng không thể nói cách tiêu tiền của người giàu là không có văn hóa. Cách đây 30 năm, 50 năm chúng ta không có những người như vậy, không có những xa xỉ phẩm như vậy. Nhưng sau mở cửa, hội nhập chúng ta có thêm rất nhiều doanh nhân thành đạt, những xa xỉ phẩm: “Nó thể hiện lịch sử của chúng ta đang phát triển, xã hội của chúng ta đang đi lên. Nếu mọi người đều mặc quần nâu áo vải, coi nhà mình như nhà người, vợ mình như vợ người thì điều đó thực sự khó khăn. Đương nhiên vấn đề nào cũng bao hàm cả tích cực và tiêu cực. Nhưng chúng ta không nên chỉ nhìn ở góc độ tiêu cực”. Đa triệu phú đô la dẫn chứng câu nói của Lý Quang Diệu: “Chúng ta nếu muốn có nhiều doanh nghiệp, doanh nhân giỏi thì phải thay đổi con mắt, ứng xử của mình với các doanh nghiệp, đặc biệt là các doanh nghiệp bị phá sản”. Và nếu 50 năm nữa chúng ta vẫn coi những người mua xe sang, hàng hiệu là không có phông văn hóa thì chúng ta đang tiến lên hay lùi đi?

Không đồng tình với doanh nhân trẻ, Tiến sĩ Quang A nhấn mạnh chúng ta phải nhìn vào sự thực, đất nước ta vẫn đang ở lớp nghèo nhất thế giới. Ông đồng ý là đất nước phát triển, việc chi tiêu nhiều lên bởi làm giàu mà không tiêu thụ thì vô nghĩa. Nhưng mục tiêu là tiêu thụ và phải so xem mặt bằng chung như thế nào? Nguyên Tổng giám đốc công ty 3C khẳng định cách tiêu tiền mà người ta vẫn gọi là làm sang thực ra là một sự tự ti chứ không phải tự hào về sự giàu có. “Bởi có thể quá khứ dài người ta nghèo khổ rồi bỗng dưng giàu nhanh chóng nên họ có tâm lý trả thù quá khứ. Số đó không nhỏ trong những người giàu hiện nay”. Nhiều người “vỏ” rỗng nhưng vẫn phải đi xe sang để đối tác tin cậy, để ngân hàng cho vay và những người đó thực sự đáng thương.

“Người ta thường nói chất lượng nằm bên trong vỏ máy. Nhưng chiếc áo cà sa không thể làm nên thầy tu”, doanh nhân Vũ Hữu Lợi đáp lại. Người châu Âu có câu: “Quen thì nể dạ mà lạ thì nể áo”. Sang nước ngoài, khi tới nhiều khách sạn, resort cao cấp… họ luôn yêu cầu xe của khách phải rửa sạch bóng rồi mới cho vào cửa. Nếu một người ăn mặc nhom nhem, rồi đưa thẻ ra nói “chất lượng của tôi nằm bên trong vỏ máy, thẻ tín dụng của tôi nhiều tiền quẹt một năm không hết, hãy cho tôi vào đi” thì họ cũng không bao giờ cho vào. Giá trị phải thể hiện đúng chỗ. Nhiều vị nguyên thủ khi ra đồng cùng nông dân họ mặc quần nâu áo vải, nhưng khi đến chỗ cần phải thể hiện thì phải thể hiện hình ảnh sang trọng nhất. Với quan điểm trả thù quá khứ của Tiến sĩ Quang A, anh cho rằng hiện tượng đó có nhưng không phải tất cả, không thể quy nó là bản chất. Người ta nói sông có lúc, đời có khúc. Cách đây vài chục năm, đất nước nghèo khó chung thì lấy đâu ra để thể hiện? Nhưng ngày hôm nay đã khác, thế giới đã phẳng. “Nói trả thù quá khứ tôi nghĩ nó hơi nặng”. Vị doanh nhân trẻ cũng đưa ra quan điểm “Nếu bạn nghèo thì người ta khinh bạn, nếu bạn giàu thì người ta ghét bạn, nếu bạn giỏi thì người ta ghen tị. Điều đó đã ăn sâu vào suy nghĩ của nhiều người. Chúng ta phải tìm hiểu xem cái nghèo nó xuất phát từ đâu? Chúng ta không thiếu người giỏi, đất nước ta các cụ nói “rừng vàng biển bạc”, vậy cũng không thể nói là nghèo. Nhưng chúng ta nghèo từ trong suy nghĩ và điều đó cần phải thay đổi”.

Thế nào là một đại gia thực thụ?

Với Tiến sĩ Quang A, ông cho rằng những người có tiền hãy nên chi tiêu theo đam mê của mình nhưng cũng phải biết nhìn ngó xung quanh, để ý đến những thang giá trị chung của xã hội. “Tiêu thế nào để có lợi nhất cho mình, cho việc kinh doanh của mình, góp phần vào sự phát triển chung của đất nước. Đó là hành động có trách nhiệm. Tôi nghĩ chi tiêu hoang phí không giúp cho sự phát triển chung của đất nước mà còn có hại cho chính bản thân mình và con cái của mình”.

Với doanh nhân trẻ Vũ Hữu Lợi, anh đưa ra câu nói của Carlos Slim mà anh đặc biệt tâm đắc: “Bạn muốn giúp đỡ người khác không nhất thiết bạn phải biến mình thành ông già Noel. Mà phải giúp bằng một cách nào đó, chia sẻ những thành công của bạn, trí tuệ của bạn để họ có thể thành công”. Anh cho rằng giúp người nghèo không phải bằng cách cào bằng xã hội, thay vì đưa cho họ con cá (họ ăn hết rồi họ lại đói) hãy đưa cho họ chiếc cần để họ có thể tự câu cá và kiếm cá ăn cả đời. Một người thành đạt không phải người ấy thành đạt như thế nào mà là họ giúp cho bao nhiêu người thành đạt giống họ. Đẳng cấp của con người không xuất phát từ nguồn gốc xuất thân, ăn mặc, đi xe gì… mà là chiều sâu tư duy đến đâu. “Tôi nghĩ để có những đại gia thực thụ thì không chỉ mình anh Quang A, mình tôi, hay mình chương trình này đưa ra chia sẻ là đủ, mà cần có những chính sách lớn của nhà nước để cùng nhau tập hợp, cùng nhau chia sẻ và giúp nhiều người có thể đạt đến điều đó”.

Câu chuyện không dài, chỉ vẻn vẹn trong 30 phút nhưng Tiến sĩ Nguyễn Quang A và doanh nhân Vũ Hữu Lợi đã thực sự mang đến một cuộc tranh luận nhiều chiều khiến người xem phải nhìn nhận và suy ngẫm. Để lắng nghe được nhiều hơn nữa những quan điểm của các vị khách mời, tìm hiểu về chủ đề này một cách chi tiết hơn, mời các bạn theo dõi trên chương trình Đa chiều, chủ đề “Đại gia hay trọc phú”, phát sóng vào 20h30, thứ Bảy, ngày 12/5/2012 trên kênh VTC1 và VTCHD1

Theo: VTC

Mig-21

[Tịch thu bằng lái]
Ông này thì em chưa nghe thấy tên bao giờ cả.
Xin được hóng tiếp : )

Mr Noob

Xe tăng
cá nhân em vừa đọc hết toàn bộ thớt. em đề nghị các cụ cmt với tinh thần fun là chính. không cmt những câu làm mất đoàn kết vùng miền cũng như mất đoàn kết trên otofun. em xin hết

phamluan8x

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Thỉnh thoảng em đi qua nhà Quý Tùng thấy con RR đặt đấy ko biết cụ chủ đã nhặt đc chưa?
Còn mấy con xe của anh viên Việt Phượng nữa ko biết còn ko?
Em xa quê nên ko cập nhật được

Mig-21

[Tịch thu bằng lái]
cá nhân em vừa đọc hết toàn bộ thớt. em đề nghị các cụ cmt với tinh thần fun là chính. không cmt những câu làm mất đoàn kết vùng miền cũng như mất đoàn kết trên otofun. em xin hết
Đúng, vui là chính. Tếu táo vài câu thì ok. Miễn không xúc phạm nhau là được. Fun mà nị : )

Phobien

Xe hơi
Vui vẻ thế là đủ rồi.Nhờ MOD del giùm cái thớt này đi là êm chuyện

tuvit77

Xe tăng
Em rất thích sự tự tin của bác. Có hàng là show, vui là chính. Không như mấy cha thái nguyên tự ti bỏ mẹ.
Kém
cha nghĩa là bố , cụ tự nhận bọn em làm cha đấy nhé ..đúng là con người thiển cận vơ đũa cả nắm..:-q

tuvit77

Xe tăng
hiếu thắng quá : )
ý cụ viết rằng " mấy thằng cha thái nguyên tự ti và kém là gì " xin lỗi cụ gặp cụ bên ngoài và nói câu như vậy em cho cụ rụng mấy caí răng xuống đất ngay , mới vào OF xin đừng lộng ngôn như vậy...[-X

em xin lỗi các cụ mợ trên này nhưng đọc mấy câu đấy nghe mà ko chấp nhận được !!

Chỉnh sửa cuối:

Mig-21

[Tịch thu bằng lái]
ý cụ viết rằng " mấy thằng cha thái nguyên tự ti và kém là gì " xin lỗi cụ gặp cụ bên ngoài và nói câu như vậy em cho cụ rụng mấy caí răng xuống đất ngay , mới vào OF xin đừng lộng ngôn như vậy...[-X

em xin lỗi các cụ mợ trên này nhưng đọc mấy câu đấy nghe mà ko chấp nhận được !!
Bác hiểu sai rồi. Xe các bác đẹp vậy chứng tỏ các bác rất biết chơi. Nhưng tại sao lại phải ngại khi anh em ở các tỉnh khác chiêm ngưỡng bộ sư tập hoành tráng đó chứ? các bác có các bác cứ show ra, ngại gì nào? tại sao phải ngại?
Quê em mà có nhiều xe xịn như vậy em chẳng ngại cái gì mà không show.
Các bác nên tự hào mới đúng vì các bác dám chơi và các bác biết cách chơi xe.
Em chỉ nói vậy thôi, các bác suy diễn thế nào tùy các bác : )

Chỉnh sửa cuối:

Lucky B0y

Xe tải
Thỉnh thoảng em đi qua nhà Quý Tùng thấy con RR đặt đấy ko biết cụ chủ đã nhặt đc chưa?
Còn mấy con xe của anh viên Việt Phượng nữa ko biết còn ko?
Em xa quê nên ko cập nhật được
Mấy xe nhà Việt Phượng vẫn y nguyên. ko đi đâu cả :D

vuila9

Xe tăng