Một thoáng nước Mỹ

Vâng, là em đấy ạ, em nghiện thuốc lá, nên ngày đông, giá rét em đã đứng hút thuốc vặt với mấy bác chủ quán ở đây. mình không thân thiện thì cũng chả ai thân thiện với mình.
Khu EDEN này cũng không đơn giản như cụ nghĩ, sở hữu nó là người nước ngoài, tất cả các chủ hàng quán ở đây đã bỏ qua mất cơ hội mua được nó từ tay của người kia, nên giờ chấp nhận thuê lại nó để kinh doanh.
Cũng có một số nhắc nhở của các bạn người Mỹ, nếu gặp những người này ở đây, không nên "manh động" mà mất đi hòa khí :)

Điều này em cũng công nhận và cảm nhận thấy thế, nhất là khi vào khu vực Little Sài Gon ở Cali. Những người Việt có tuổi tỏ thái độ rất lạnh lùng với bọn em. Chụp choặc một tí thấy không thoải mái lắm bọn e chuồn hết lên xe đi. Chứ lớp trẻ thì họ chả quan tâm gì những vấn đề đó, họ chỉ quan tâm chuyện làm ăn thôi.

Thớt của Bác quả thật quá hấp dẫn, mấy chục năm cuộc sống tiếp theo của em liệu có 1 lần đặt chân đất Mẽo?
Cám ơn cụ đã động viên. Mà cái chữ ký của kụ độc quá, vợ em mà đọc được thì em chắc phải viết cả trăm bản kiểm điểm :))

The Beatles

Xe buýt
Một bức tưởng mô tả những người lính Mỹ tại chiến trường VN, phải nói những bức tượng rất có hồn, nhìn vào người ta có thể cảm nhận ngay sự mệt nhọc của những người lính Mỹ vừa trải qua những trận đánh khốc liệt

Sau tất cả những nỗi đau trong lịch sử, hy vọng hai nước sẽ thật sự khép lại quá khứ hướng tới tương giúp đỡ cùng nhau phát triển, và trong chừng mực nào đó cùng nhau chống lại một kẻ thù chung lúc này, đó là....
Có cụ nào đó, bẩu là em ném đá, nhưng hình như mấy cái tượng này là bên khu tưởng niệm lính Mỹ trong chiến tranh Triều Tiên chứ nhỉ
Lưu ý là 2 khu này chỉ cách nhau hơn 100 bước đi bộ thôi

Chỉnh sửa cuối:

marvel23

Xe hơi
chuyến đi của bác hay quá, tiếp đi bác

Có cụ nào đó, bẩu là em ném đá, nhưng hình như mấy cái tượng này là bên khu tưởng niệm lính Mỹ trong chiến tranh Triều Tiên chứ nhỉ
Lưu ý là 2 khu này chỉ cách nhau hơn 100 bước đi bộ thôi

Em nhìn cách bộ quân phục cởi trần chỉ mặc mỗi áo chống đạn cũng dự được là bức tượng mô tả cánh lính Mỹ oánh nhau ở vùng rừng nhiệt đới. Ở Bắc Triều Tiên lạnh xun vòi mặc thế lày em sợ lính viêm phế quản hết, ka ka. Đùa cho cho funy chứ mấy bức tượng đó em chụp trong khu tưởng niệm chiên tranh Vn thì không thế nhầm được. Nghe cách bác Bít Tờ luyến láy cũng thấy là bác ở Mỹ nhiều và hiểu rất rõ nước Mỹ, chứ không phải chỉ tráng qua như em. Thi thoảng có thời gian bác vào cùng múa phụ họa với em cho xôm chuyện, bác ha.

chuyến đi của bác hay quá, tiếp đi bác
Em đi ngay đây.

Sau mấy ngày hóng hớt ở NY và Washington nhà em bắt chuyến bay của AA từ sân bay Dulles để đi Los Angeles nơi em có 2 ngày hội thảo

Ở Mỹ các sân bay luôn rất bận rộn

Nước Mỹ chia làm 2 phần bờ đông và bờ Tây. Từ NY bay đến Los mất khoảng 6h, bằng từ Sài Gòn bay đi Úc và lệch nhau 2h. Người ta nói bờ Đông là nơi có nhiều di tích lịch sử, văn hóa của nước Mỹ còn bờ Tây là nơi thể hiện rõ nhất kinh tế Mỹ, sự giàu có, tính cách Mỹ, cuộc sống Mỹ. E thấy đúng là như vậy. Cali là một trong những tiểu bang giàu có nhất nước Mỹ, và bang này có cộng động người Việt sinh sống nhiều nhất

Quận Cam, nơi có Little Sài Gòn

Nhà cửa bên này đẹp đẽ và sang trọng hơn hẳn

Đến Beverly Hills, thành phố của những siêu sao điện ảnh Mỹ mới thấy hết sự xa hoa giàu có của nước Mỹ

Những con phố đẹp như trong chuyện cổ tích

Nhà với cửa, đơn giản nhỉ

Nhà xây lợp ngói thế kia thì quá vớ vẩn, nông thôn VN người ta còn chả thèm xây :))

Con Ferari này có phải hôn cột điện ở Bờ Hồ không nhey, mồm miệng vỡ toác hết ra

Trình lãi của mấy chú Mẽo kém nhỉ, ga ra lổm ngổm siêu xe bị nạn

Đại lộ Ngôi sao hay còn gọi là đại lộ danh vọng nơi ghi danh những ngôi sao trong lĩnh vực điện ảnh, truyền hình, kỹ nghệ giải trí.

Em rất mê tiếng kèn Xắc xô phon của thằng cha này

Này thì ảo thuật gia

Đạo diễn phim

Con đường này lúc nào cũng tấp nập đông vui

Ở đây có rất nhiều người hóa trang thành những nhân vật nổi tiếng trong các phim ăn khách để cho các du khách chụp ảnh cùng và trả tiền. Mỗi shot một 1$

Cướp biển Caribe nhé

Người nhện

Nhà hát Dolby, nơi trao giải thưởng điện ảnh danh giá hàng năm. Trước đây nhà hát này mang tên Kodak những hãng sản xuất phim chụp ảnh này phá sản nên đã bán lại cho hãng âm thanh

bên trong nhà hát bán toàn hàng hiệu

Vào trong chả có giề, em lại quay ra phố

Help me. Các kụ cứu em

Phù, bắt nhầm người. May thế. Dưng mà cảnh sát thế này thì nhà cháu cứ muốn bị bắt suốt

vwscno1

Xe máy
Em cũng vừa ở bển về hôm 5/8. Đang định pos một bài về american thì bác chủ làm trước mất rồi. Lịch trình đi cũng gần như bác. Thôi để xem bác ko đêna nhũng đâu thì em ké mấy cái ảnh vậy.

Saigon3

Xe tải
Em vừa có chuyến đi công tác kết hợp thăm thú nước Mỹ trong vòng nửa tháng, về đến Việt Nam hôm qua. Vì đây là lần đầu tiên em đi Mỹ nên những cảm xúc vẫn còn tươi nguyên. Nước Mỹ vừa giống những gì chúng ta thấy trên phim ảnh, sách báo, truyền hình nhưng ngược lại nước Mỹ cũng khác xa những gì ta hay hình dung về nó. Em muốn kể lại những điều mắt thấy tai nghe, những cảm nhận rất là chủ quan và phiến diện của cá nhân em về đất nước Mỹ, con người Mỹ, cuộc sống Mỹ để các cụ đọc chơi. Và tất nhiên, đã là một oto funer thì không thể thiếu những hình ảnh, câu chuyện về xe cộ bên đó. Vì văn em dốt nên em sẽ kể chuyện chủ yếu bằng những hình ảnh em chụp choặc được trong chuyến đi của mình.
Cảm ơn cụ Avalon. Hình chụp rất đẹp, lời bình dí dỏm @};-. Em cũng đang học tiếng Anh, định một hai năm nữa làm một chuyến du lịch sang Mỹ nên rất thích các topic viết về nước này.

HorsePower

Xe container
Cụ thật may mắn khi đi 1 lần mà gần như biết hết các địa danh chính của nước Mỹ.
Cụ có cái nhìn chân thực. Không màu mè. Em thích.
Chúc Cụ làm được 1 em Cadillac. (Em thấy cụ kết hãng này)

Cụ thật may mắn khi đi 1 lần mà gần như biết hết các địa danh chính của nước Mỹ.
Cụ có cái nhìn chân thực. Không màu mè. Em thích.
Chúc Cụ làm được 1 em Cadillac. (Em thấy cụ kết hãng này)
Cám ơn cụ đã động viên. E định đổi xe tâụ con Chryler 300 C or Limited từ năm ngoái vì hãng này có nhà phân phối ở Sài Gòn nhưng ở nhà mình chỉ có loại đời 2010 đã lỗi mốt, kiểu dáng cũ không còn được sản xuất. Nhân tiện nói chuyện xe pháo, sang đó rồi mới biết các bác chuyên nhập khẩu buôn bán xe ô tô đã qua sử dụng mấy năm trước vớ bẫm thế nào. Chả thế cho nên các cty kinh doanh xe cũ mọc hơn nấm